Bàn về gai dài grass d.tecs 1,6mm

đức cương

Đại Uý
Em cũng hay đụng vài rơ gai thấy thích chơi với mấy bác hay hất, block vì clb e hồi xưa cũng có 2 bác chơi kiểu block hất ôm bàn, ban đầu lạ thì block hất thấy khó chịu nhưng giờ em chỉ mong bên kia block sang cho mình đánh. Kiểu thứ 2 em cũng gặp là có người chơi gai nhưng lại giật bạt được gần như mút, ban đầu k quen bị bath túi bụi, sau quen rồi thì lùi ra chút thì thấy bóng nó hiền khô, e rút ra kinh nghiệm nhỏ là oánh với nhóm gai hay tấn công là em cứ giao đơn giản sao cho bóng thấp nhưng trôi xa bàn cho họ đánh trước rồi lựa quả mình làm cú hết tay vì e thấy gai gì thì gai nhưng bóng thấp hơn lưới e thấy k thể tấn công mạnh được nên chẳng ngại, k biết e suy nghi thế có đúng k nữa ? Một loại nữa là gai cắt, loại này e thấy ban đầu thấy dễ chịu hơn nhưng càng ngày càng khó chịu, đã gặp vài người ở giải pre hn nhưng tìm k có lối ra bác nào chỉ giúp em cách khắc chế kiểu gai cắt cho e sáng mắt lên đc k a?
Những người cắt gai họ thường có nhiều chiến thuật. Tuy nhiên phải xem họ cắt cổ điển hay hiện đại. Cắt cổ điển là cắt bền mong đối thủ đánh hỏng. Còn cắt hiện đại là họ phòng thủ chặt phản công nhanh.

Với lối đánh cổ điển thì đánh quen sẽ không đáng ngại. Tuy nhiên động tác của mình phải có cơ bản chứ không chộp giật được. Mình có thể dùng quả thả quả tấn công nếu bên kia tấn công kém.

Với lối phòng thủ hiện đại thì phải xem trình độ. Vì gai sẽ bổ sung tối đa cho lối phòng thủ của họ. Họ sẽ gây áp lực bắt ta đánh, nếu ta không đánh sẽ bị họ lấy thế trận tấn công mình sẽ ra đi nhanh. Với lối phòng thủ hiện đại này, có lẽ mình phải xin thọ giáo mất bia nhiều. Mình thấy lối đánh này mạnh ở quả giao bóng của họ và họ tấn công huyền ảo, còn khi ta giao bóng thì ăn được một quả với họ quá khó khăn. Mình thấy đánh với rơ này nên đánh thủ nhiều hơn công.

đức cương

Đại Uý
Bạn nói đúng.Vì vậy các cao thủ dùng gai trên thế giới có ai hất,quẹt đâu.Có chăng thỉnh thoảng là cú nẹt trái kết thúc như JOO thôi.Họ vẫn lấy cắt bền bên gai và chờ phản công bên mút.Ngược lại đối phương cũng giật bền bên fh ,tìm cơ hội kết thúc.Ai bản lĩnh hơn thì ăn.Bài chỉ có vậy ,tùy trình từng người.Mình nghĩ đơn giản vậy.
Chú lam đúng là cao thủ. Đợt này chú còn thử nghiệm cốt vợt nữa không

đức cương

Đại Uý
Chơi với mấy bác Gai khó chịu lắm! Đối phó lại với mấy bác ấy nên dùng bóng lỏng, xoáy lên giao bóng, trả bóng không lực. Bản chất của Gai là mượn lực... đối phó với Gai cần bình tĩnh và cần nhiều kinh nghiệm...!
Mình gặp vài bác gai còn có quả đục chọi kín nữa cơ. Gần như họ làm chủ và ít khi mất giao bóng.

lamvt

Thượng Tá
Mình gặp vài bác gai còn có quả đục chọi kín nữa cơ. Gần như họ làm chủ và ít khi mất giao bóng.
Thể thao=bb là môn nghệ thuật=cần chơi đẹp.Mọi thứ ma giáo có lẽ ko nên áp dụng ở đây.Đức tính của từng con người được thể hiện rất rõ qua việc họ chơi thể thao=bb như thế nào.Qua đó cũng để chọn cho mình người mà có thể chơi được.Tất nhiên vui thì ko nói làm gì.Khi tranh hùng mà giở mánh ra thì cũng ko đàng hoàng.Có lẽ vì thế chú bỏ giao tranh gần 10 năm rồi.

lamvt

Thượng Tá
Chú lam đúng là cao thủ. Đợt này chú còn thử nghiệm cốt vợt nữa không
Chém gió thôi vì đọc nhiều.Hiện chú đang đánh hai cây=tibha power wood và donic carbospeed.Hai cây này chơi gai khá hay.Cây donic khác hẳn với các cây mà trước đây đã dùng.Vì vậy defence alpha tạm lưu kho.Thỉnh thoảng mang ra ngắm .

Thể thao=bb là môn nghệ thuật=cần chơi đẹp.Mọi thứ ma giáo có lẽ ko nên áp dụng ở đây.Đức tính của từng con người được thể hiện rất rõ qua việc họ chơi thể thao=bb như thế nào.Qua đó cũng để chọn cho mình người mà có thể chơi được.Tất nhiên vui thì ko nói làm gì.Khi tranh hùng mà giở mánh ra thì cũng ko đàng hoàng.Có lẽ vì thế chú bỏ giao tranh gần 10 năm rồi.
Oh bác nói bỏ đấu giải 10 năm rồi thế thì chắc là chơi gai cũng lâu lắm rồi, em cũng thấy là chơi bb cũng thể hiện tính cách con người như bác nói ở trên, nhưng hành tẩu giang hồ k thể tránh khỏi kẻ xấu được, vậy là bác quyết định ẩn cư luôn. Em dù cũng ham bb, ham đánh giải nhưng chủ yếu chơi vui là chính vì em thấy: trình bản thân mình kém khó đua tranh, mà có lên trình cỡ tuyển thủ quốc gia nói thật là thu nhập cũng không bằng e ở nhà bán hàng phụ giúp gđ e, thêm nữa là hay gặp nhiều tay vợt chơi xấu mình chẳng thu được cái gì hay từ mấy cao thủ mánh khoé này, kiểu như một số ít mấy bà hàng xén ngoài chợ hay cân đểu, bán giá không uy tín thì suốt đời cũng chỉ là kiếp bán rong có bao giờ giầu lên được đâu đúng k bác.

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Bạn nói đúng.Vì vậy các cao thủ dùng gai trên thế giới có ai hất,quẹt đâu.Có chăng thỉnh thoảng là cú nẹt trái kết thúc như JOO thôi.Họ vẫn lấy cắt bền bên gai và chờ phản công bên mút.Ngược lại đối phương cũng giật bền bên fh ,tìm cơ hội kết thúc.Ai bản lĩnh hơn thì ăn.Bài chỉ có vậy ,tùy trình từng người.Mình nghĩ đơn giản vậy.
Bác nói thế là không hoàn toàn đúng .
Thứ nhất , gai OX - Superblook bị cấm ở các giải TG > mà loại gai này phù hợp với rơ hất , quẹt ... Cho nên bác không thấy những rơ này ở tốp đầu TG là tương đối chính xác .
Thứ 2 , Có thể do bác ít xem và quan tâm đến hội chơi gai > nhất là gai dài nên bác không biết thôi . Zoutong chơi 388D-1 . Fukuka gai dài dạng 755 ôm bàn chặn đẩy . Liu Song 388d-1 chặn tầm trung ...

Last edited:
E nghĩ chơi gai dài kiểu không có lót block hoặc hất đẩy không thể trụ được ở cấp cao, vd như trong nước mình e chưa thấy ai chơi gai dài block cấp cao cả, riêng a Lâm gai e xem tận mắt thì thấy anh ấy chơi tấn công mút là chủ yếu , và thấy khi nào hễ anh ấy block hay hất gai hay bị giật mất bóng. Nhiều người k xem trực tiếp nên cứ nghĩ a Lâm oánh gai tấn công ghê lắm nhưng k biết thực tế a Lâm giật trái giật phải mút tàu bóng đi vèo vèo, đúng ra phải gọi là Lâm Tàu mới đúng.
E k chơi gai nhưng cũng thấy những ai chơi gai e chưa nói xa xôi muốn đánh được giải hạng C premer HN thôi là phải có cú tấn công uy lực, còn dùng gai dài ôm bàn để block, hất nhằm mong bên kia tự đánh hỏng thì khó lắm, thực tế toàn bị đánh như cái bì. K tin bác nào cứ cầm gai khẩy khẩy tham gia giải thử xem:D

Last edited:

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
hê hê . Cũng vì hất quẹt mà gai Super bị cấm đấy , trước khi bị cấm , 1 số cao thủ đã vào đến BK CK Châu Âu rồi . Không biết trình hàng đầu EU có ăn được D+ và C HN fere không nhỉ ? :D:D:D

đức cương

Đại Uý
Chú nói đúng ạ. Cháu đã gặp một số người đục chọi và cũng hiểu tính họ luôn. Hì hì.

đức cương

Đại Uý
hê hê . Cũng vì hất quẹt mà gai Super bị cấm đấy , trước khi bị cấm , 1 số cao thủ đã vào đến BK CK Châu Âu rồi . Không biết trình hàng đầu EU có ăn được D+ và C HN fere không nhỉ ? :D:D:D
Rơ nào cũng có thế mạnh riêng. Đi giao lưu ngại nhất gặp rơ lạ. Nếu ta thuộc loại thủ không bền thì ra đi nhanh. Nên tại sao trung quốc họ có nhiều rơ khác nhau nên họ đánh rất nhàn với các rơ trên thế giới.

Quay lại việt nam nghiệp dư. Có một số bác đánh hay nhất nhì ở câu lạc bộ nhưng khi gặp một số rơ gai ra đi nhanh. Lối đánh nào cũng có cái hay, lối đánh tấn công gai rất hay khi đi giao lưu vì nó lạ. Còn lối đánh chặn gai có lẽ mọi người quá quen vì nó quá phổ thông. Lối đánh cắt xỉa gai supeblock đi giao lưu cũng hiệu quả. Còn lối đánh cắt bằng gai có lót thì phải đạt một trình độ nào đó nếu không họ giật mất bóng luôn vì cắt bằng gai có lót tương đối giống cắt bằng mút.

Em đánh gai nhưng cũng kỵ gặp một số bác hay xoay vợt.

E nghĩ bị cấm vì nó chẳng có tý sinh khí gì cả khi chơi quẹt đẩy với spbl. Bác nói có cao thủ chơi spbl vào ck châu Âu bác cho e một cái tên đi ạ, còn trong nc mởi bác cứ lấy ông lão nào chơi cứ dựa vào gai khẩy khẩy mà k có cú tấn công uy lực mời ra đấu giải ngoài hà nội xem là biết ngay, nếu có thì đã thấy rồi còn gì. Nghe bác có vẻ chơi gai spbl hất đẩy ăn điểm nhiều thấy bác nói có lẽ cũng hàng cao thủ mời bác ra HN chơi thử giải hạng D chứ k cần hạng C làm gì cho đỡ gãy gai xem nó ntn rồi bác sẽ sáng mắt ra k cần ăn dầu cá bác nhé.

lamvt

Thượng Tá
Rơ nào cũng có thế mạnh riêng. Đi giao lưu ngại nhất gặp rơ lạ. Nếu ta thuộc loại thủ không bền thì ra đi nhanh. Nên tại sao trung quốc họ có nhiều rơ khác nhau nên họ đánh rất nhàn với các rơ trên thế giới.

Quay lại việt nam nghiệp dư. Có một số bác đánh hay nhất nhì ở câu lạc bộ nhưng khi gặp một số rơ gai ra đi nhanh. Lối đánh nào cũng có cái hay, lối đánh tấn công gai rất hay khi đi giao lưu vì nó lạ. Còn lối đánh chặn gai có lẽ mọi người quá quen vì nó quá phổ thông. Lối đánh cắt xỉa gai supeblock đi giao lưu cũng hiệu quả. Còn lối đánh cắt bằng gai có lót thì phải đạt một trình độ nào đó nếu không họ giật mất bóng luôn vì cắt bằng gai có lót tương đối giống cắt bằng mút.

Em đánh gai nhưng cũng kỵ gặp một số bác hay xoay vợt.
Chẳng nói đâu xa,cứ xem mấy ông ở tuyển vn bị ông già Philipin cho chổng vó hết bởi lối phòng thủ cắt gai bền (dù chỉ là trình đông nam á) thì biết gai cũng ko phải dễ bị bắt nạt.Chưa nói đến JOO hay CHEN...top 10tg ăn lắm khi cũng tướt mồ hôi.Chẳng phải ngẫu nhiên mà họ luôn có cao thủ chuyên gai làm quân xanh cho tập.Bóng bàn rất kỵ jeu.Chậm thích nghi là đi nhanh lắm...

đức cương

Đại Uý
E nghĩ bị cấm vì nó chẳng có tý sinh khí gì cả khi chơi quẹt đẩy với spbl. Bác nói có cao thủ chơi spbl vào ck châu Âu bác cho e một cái tên đi ạ, còn trong nc mởi bác cứ lấy ông lão nào chơi cứ dựa vào gai khẩy khẩy mà k có cú tấn công uy lực mời ra đấu giải ngoài hà nội xem là biết ngay, nếu có thì đã thấy rồi còn gì. Nghe bác có vẻ chơi gai spbl hất đẩy ăn điểm nhiều thấy bác nói có lẽ cũng hàng cao thủ mời bác ra HN chơi thử giải hạng D chứ k cần hạng C làm gì cho đỡ gãy gai xem nó ntn rồi bác sẽ sáng mắt ra k cần ăn dầu cá bác nhé.
Ngày trước chú hán phạm người hà tây về câu lạc bộ mình giao lưu. Chú ấy mạnh ở quả giao bóng, bạt dứt điểm và đặc biệt là quả xỉa gai bóng cực xoáy lên chuối. Các cao thủ gặp lần đầu ra đi nhanh chóng. Chú ấy về chấp anh em câu lạc bộ 4 bóng a e đều ra đi hết.

Sau 6 tháng đánh thường xuyên. Bây gìơ mình đánh ngang và đã thắng nhiều hơn. Mình chỉ cần lùi ra xa tý xử lý bóng đừng để cho họ bạt mút. Nếu có sức khỏe giật sang gai liên tục chờ cơ hội dút điểm, nếu họ thủ tốt ta cứ bền hơn họ, đảm bảo họ ức chế tự tự đánh hỏng. Rơ gai không lót chỉ mong ta đánh hỏng hoặc mình trả lỗi để họ bạt dứt điểm thôi.

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Tranh cãi chỉ làm mất hòa khí , chả đc cái gì :p . Đa số những người có ( TT ) họ không dùng hàng cấm , không đục chọi ... Đặc biệt những người YÊU THỂ THAO , đánh giỏi họ lại càng NÓI KHÔNG với phạm luật . Chỉ có dạng RƠM RƠM mới chơi phạm luật , mà những HẠNG đó thì lấy đâu ra giỏi được , họ chỉ GIỎI MÁNH KHÓE thôi .
Mình chơi Anti đánh thắng họ , họ nói đã khó chịu rồi . Giao bóng họ không đỡ được , họ nói > do Tung cao quá đọc xoáy không quen ... :p . Trong khi đó họ lại Cha của bẩn . Cha của phạm luật .
Kết luận . dân BB VN quá cùi bắp . Kiểu gì cũng nói được .

tla

Super Moderators

Attachments

101 KB · Đọc: 11

Bình luận từ Facebook