Bạn lo lắng điều gì trước trận đấu quan trọng?

son_canloc

Đại Tá
Nhưng trước khi lâm trận còn một điều lo lắng nữa là sát ngày giờ thi đấu mà bà xã còn nhờ hết việc dễ đến việc khó hihi...thế mới biết trong thể thao hậu phương quan trọng thật.

Mình cũng bị áp lực rất lớn từ hậu phương , cách đây tròn 2 tuần . Theo lịch ngày kia con gái mình mới thi đấu nên chiều mai phải lên đường . Vợ bắt kiêng tối ngủ với vợ không được động chân động tay > và động lung tung ( vợ hứa chịu khó hôm sau về bù ) , trước khi lên đường thắp hương dâng lễ báo tổ tiên 17h5 xuất phát không đc chậm 1 phút , trước khi ra ngõ có người đi thám thính dẹp đường kẻo gặp người không may , đến ngày thi đấu vợ cùng đông nghiệp đi hơn 20 km để cổ vủ ... rất nhiều thứ khác nữa tạo nên áp lực rất lớn , nhưng mình đã dùng một chiêu rất đơn giản để giảm bớt áp lực cho con đó là không tham gia khai mạc mà dành thời gian tập trung cho khởi động kỷ , khi người đã nóng động tác đã ổn định và quen môi trường nhà thi đấu mới thì tự tin được thiết lập chắc chắn
May mắn cuối cùng bố con cũng hoàn thành xuất sắc mục tiêu đề ra

dinhthanh

Trung Sỹ
Nhất t
Nhưng trước khi lâm trận còn một điều lo lắng nữa là sát ngày giờ thi đấu mà bà xã còn nhờ hết việc dễ đến việc khó hihi...thế mới biết trong thể thao hậu phương quan trọng thật.

Mình cũng bị áp lực rất lớn từ hậu phương , cách đây tròn 2 tuần . Theo lịch ngày kia con gái mình mới thi đấu nên chiều mai phải lên đường . Vợ bắt kiêng tối ngủ với vợ không được động chân động tay > và động lung tung ( vợ hứa chịu khó hôm sau về bù ) , trước khi lên đường thắp hương dâng lễ báo tổ tiên 17h5 xuất phát không đc chậm 1 phút , trước khi ra ngõ có người đi thám thính dẹp đường kẻo gặp người không may , đến ngày thi đấu vợ cùng đông nghiệp đi hơn 20 km để cổ vủ ... rất nhiều thứ khác nữa tạo nên áp lực rất lớn , nhưng mình đã dùng một chiêu rất đơn giản để giảm bớt áp lực cho con đó là không tham gia khai mạc mà dành thời gian tập trung cho khởi động kỷ , khi người đã nóng động tác đã ổn định và quen môi trường nhà thi đấu mới thì tự tin được thiết lập chắc chắn
May mắn cuối cùng bố con cũng hoàn thành xuất sắc mục tiêu đề ra
Nhất trí với quan điểm của bác, bác thật tâm lý và có chiến thuật hợp lý :)

NDB55

Thượng Tá
Thử chống lại quả giao bóng của Soncanloc. Nếu đối thủ thuận tay phải đang đứng góc trái bàn của họ thì ta cũng đứng góc trái bàn của ta,cách bàn khoảng 30cm hạ thấp trọng tâm, hơi khom người về phía trước, hai tay thả lỏng và như đang bưng chậu nước, mũi vợt hướng về phía đối thủ, hãy vằn đôi mắt rực sáng hình viên đạn chăm chú vào quả bóng đang nằm trong tay Soncanloc như con sư tử chuẩn bị vồ mồi. Trong tất cả mọi trường hợp đều phải nhanh chóng bật người sang bên phải nếu hướng bóng là sang phải. Nếu bóng chồm nhanh rơi gần giữa bàn ta thả lỏng cổ tay dựng đứng cán vợt hướng mặt gai ra phía trước rồi chặt nhẹ thẳng xuống phía dưới, trong trường hợp bóng quá xoáy thì vẫn đông tác chặt chém xuống nhưng cổ tay ta phải hơi ngửa ra một chút cố gắng giữ bóng thấp qua lưới.( clip bạn HM gửi tặng). trường hợp bóng xoáy xuống nặng và chìm măt vợt gai để như bức tường bóng rơi ở đâu đặt ngay vợt ở đó sát mặt bàn và vuông góc với đường bóng đến, vợt có thể để ngang hoặc hơi chúc xuống mặt bàn, khi bóng sát mặt vợt ta bật nhanh cổ tay và cánh tay ngoài, an toàn nhất là lực tác động ngược với hướng bóng đến còn nếu khá hơn thì điều bóng vào bất cứ đâu trên bàn đối phương- đó là lợi thế của mặt gai. Điều quan trọng nhất là ngay lúc di chuyển bật người phải xác định bóng xoáy lên hay xuống, nhanh hay châm.Cách khác chống lại giao bóng đối với gai là bật người đón hướng bóng, hạ thấp trọng tâm đợi quỹ đạo bóng đang đi xuống dùng gai đấm thẳng vào bóng ngược đúng với quỹ đạo chuyển động của bóng. Cách khác thỉnh thoảng tôi vẫn làm là dùng cổ tay là chính, cánh tay ngoài chúc xuống đất mũi vợt quay vào gần nách phải, dùng mặt gai xước nhẹ vào phía trong của quả bóng và điều bóng vào các điểm khác nhau trên bàn, nếu nhanh và khéo thì bất kể xoáy gì cũng có thể khắc chế được.Vấn đề là có nhanh và khéo được hay ko mà thôi. Vì vậy khi luyện tập và đấu bia ta có thể chấp nhận giao bóng phạm luật để tập phản xạ nhưng trong giải đấu thi phải " em thưa cô" với trọng tài ngay không thì thiệt lắm.

Last edited:

son_canloc

Đại Tá
Thế mạnh của e là chiến thuật kết hợp với nhìn rau gắp thịt còn phát xoáy mà để bị đọc xoáy thì coi như hỏng. Đánh vói e rất nhiều người kêu mệt không phải vì đánh di chuyển mệt mà do mỏi mắt , thần kinh tập Trung cao nên mệt .

Last edited:

NDB55

Thượng Tá
Cái hấp dẫn nhất của BB là để ko chán nó ta phải luôn luôn tự làm mới mình và vượt qua chính mình. Còn trong thi đấu ai nhanh hơn ,mạnh hơn, chính xác hơn, khéo léo hơn sáng tạo hơn là người chiến thắng- tỷ số là quyets định cuối cùng thể hiện kỹ thuật và quyết tâm của người chơi hihi..

NDB55

Thượng Tá
Điều lo lắng nữa là trước khi thi đấu lại đi uống rượu với ai đó mà chưa tỉnh. Chiều nay D9 đến chơi mà đầu vẫn còn váng vất biết làm sao đây9 (vừa mới cho chó ăn chè xong). Đã uống 9 viên ganimo thằng cháu Hùng cho mà đầu vẫn còn váng vất chóng măt, uống từ 10h sáng mà giờ vẫn chưa tỉnh là sao,2 người hết có 2 chai..từ nay cạch ko uống rượu nữa chỉ uống bia tí ti cho mát thôi. Sợ nhất là thắng xong lại phải ngồi lại uống quá lâu với ace mà con sư tử cái lại cứ nháy máy liên tục mất hết cả thể diện...

son_canloc

Đại Tá
Điều lo lắng nữa là trước khi thi đấu lại đi uống rượu với ai đó mà chưa tỉnh. Chiều nay D9 đến chơi mà đầu vẫn còn váng vất biết làm sao đây9 (vừa mới cho chó ăn chè xong). Đã uống 9 viên ganimo thằng cháu Hùng cho mà đầu vẫn còn váng vất chóng măt, uống từ 10h sáng mà giờ vẫn chưa tỉnh là sao,2 người hết có 2 chai..từ nay cạch ko uống rượu nữa chỉ uống bia tí ti cho mát thôi. Sợ nhất là thắng xong lại phải ngồi lại uống quá lâu với ace mà con sư tử cái lại cứ nháy máy liên tục mất hết cả thể diện...

Chắc là bác bị ( ? ) quá lâu nên nay đc bựa thả cửa nên SỐC hèm đó mà , có lời khuyên bác không nên uống một lần nhiều > nên mỗi tháng uống 2 lần và mỗi lần 15 ngày thôi , sức mình 0,7 lit say thì uống 0,69 lit thôi , không nên nhậu một mình , nên ít nhất 3 người trở lên . Nếu say cả hội ôm nhau liêu xiêu về , người ngoài nhìn vào tưởng ta đang VẤT VẢ dìu BỌN say rượu , về nhà bị vợ chửi còn đổi lòng vòng cho nhau được .
Về khoản này thì e xin tư vấn chân tình cho bác như thế và lần sau cứ tự tin mà Zui với ACE chiến hữu , nếu khó khăn thì gặp e trực tiếp bác nhé . Chúc bác vui vẻ

NDB55

Thượng Tá
Trời ạ, hôm nay có mụ vợ ngồi cùng, 7 người,trong đó 5 người chỉ uống bia và nước ngọt- lại mới được tặng 1 lọ Ganimo báo vệ gan, giải độc rượu bia nên vui quá chủ quan chứ có bao giờ tàn tạ thế này đâu ! Cám ơn bạn từ nay rượu ko quá 3 chén,bia ko quá 4 cốc hihi..vừa mới ngủ dậy xong chỉ tiếc D9 đến lại ko ra hóng được.

Last edited:

o3ma

Đại Tá
Kể từ hôm nay xin cạch đến già, lần sau có ai mời hoặc cá độ nữa thì ...vẫn cứ thế.
Cháu cũng thế như thế này sơ sơ 10 đầu ngón tay+10 đầu ngón chân mà vẫn không đủ đếm.
Chúc chú mau hồi phục để lần sau uống 4 cốc bia + 3 chén rượu

phungducthang

Đại Tá
Sợ ai chứ sợ Sư Tử thì có gì mà lo mất thể diện hở bác.

NDB55

Thượng Tá
Nước, bong, hay bia chỉ là tăng cảm giác khi chơi bóng còn áp lực từ gia đình, đồng đội sẽ lớn hơn nhiều. Ở HM mỗi trận thua nộp một quả bóng DHS 3 sao( có cả hình thức cá độ bên ngoài chỉ 1 trận 1 quả thôi vui phết- Huy béo nợ GS Năm đến 5 chục quả), còn nếu có t/g thì 5,10 bia /trận.

phungducthang

Đại Tá
Em thì chả lo lắng gì, vì có được tham dự trận nào gọi là quan trọng đâu mà lo, loại từ vòng gửi xe...
Cứ ngủ cho kỹ kiểu gì mình chả thua.

NDB55

Thượng Tá
Có những người khi thi đấu người nhà ko dám đến xem hoặc ko xuất đầu lộ diện chỉ nấp vào một chỗ..ko hiểu ai là người mất tinh thần? nhưng cũng có người khi vợ con gia đình đến cổ vũ thì lại càng hăng đánh như lên đồng.

NDB55

Thượng Tá
Một trận đấu có thể rất quan trọng với người này nhưng lại ko quan trọng với người kia. Với một số người việc đăng ký tham gia vào một giải đấu lớn và bị loại ra ngay từ vòng gửi xe cũng đã là một sự cố gắng vượt qua chính mình.

NDB55

Thượng Tá
Một điều tôi hơi lo lắng là trách nhiệm! Hiện nay đội chỉ còn 3 người vì 2 người đã đi xa có việc riêng. Các cháu trong đội năng khiếu Hà nội lại nhỏ tuổi quá ( bác- cháu, ông- cháu) không biết có huấn luyện viên đi kèm không? các cháu có cư xử đúng mực ko? về phía CLB CT2- D9 shop toàn cổ động viên lớn tuổi U70, U80 trong đó có cụ cực hâm và khó tính.. (danh sách CLB là 101 người) không biết có xảy ra điều gì ảnh hưởng đến tinh thần thi đấu của các cháu hay ko?..mong mọi việc diễn ra suôn sẻ nhất trên tinh thần thể thao kêt nối đam mê...nhất là trận này lại giao lưu với các cháu trên sân nhà, các cháu là nhân tố BB tương lai của HN và cả nước.

NDB55

Thượng Tá
Vượt qua chính mình, gạt bỏ tự ti để đến với sân chơi lớn. Nhớ lại cách đây hơn 5 năm giải BB Đạm Phú mỹ lần thứ 4 đã tổ chức tại Hà nội, anh em CLB bóng bàn Người cao tuổi Định công mặc dù trình còn rất kém lại ko được đào tạo cơ bản nhưng đã dũng cảm tham gia cả nội dung đơn lẫn đồng đội- ai cũng vừa lo lắng vừa háo hức, tuy ko đem về được cái "giải rút" gì, nhưng cũng ko thấy ai chê trách hay hạn chế mình tham gia các giải như vậy. Tâm lý tự mình hạn chế mình một cách vô cớ luôn hiện hữu trong ta ...nhưng dù sao nghĩ lại cũng hơi toát mồ hôi vì biết chắc là gặp toàn phải hàng khủng. Nay tham gia HN pre mong mọi người phát huy tuyền thống , có thua cũng ko nản, vui là chính hehe..
Thời gian trôi nhanh quá! cách đây mới 5 năm mà trông ai cũng phong độ chứ ko hom hem nhàu nhì như bây giờ

Bình luận từ Facebook