Bàn bóng bang bị phốt.

Tôm Hoi

Binh Nhất
Các ae trog diễn đàn giúp em. Em mua bàn bóng bàn. Để bị mua, song tiếp xúc vs năng nữa nêm mặt bàn bị phốt. Nhờ ae có kinh nghiệm chỉ giáo giúp e vs. Em xin cảm ơn!

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Bàn bóng bàn làm mặt bằng
1. VNsport thường là gỗ dán nhiều lớp, nên nếu bị phot tức là mặt bàn bị bong, nghĩa là lớp gỗ dán trên cùng bị bong khỏi các lớp khác, như vậy thì gỗ mặt bàn đã hỏng, muốn sửa chỉ có cách thay mặt bàn, vì các lớp gỗ là gỗ lạng, như kiểu vỏ bao diêm, dán với nhau bằng keo trong nhà máy, mình không thể phục chế được, mà đa số bong là do bị co ngót dãn nở, cũng chả có cách nào khắc phục vì bản thân miếng gỗ đã bị thay đổi kích thước và hình dạng
2. các bàn khác thường làm bằng gỗ ép bột gỗ với keo công nghiệp, là PDF hoặc MDF, tức là going như hỗn hợp xi măng, trong đó cát thay bằng vụn gỗ / sợi gỗ xenlulo còn xi măng thay bằng keo tổng hợp, vì vậy, giống như xi măng thôi, bạn thấy, nếu vá xi măng thì chả chóng thì chầy, chỗ vá sẽ bong ra, vì nó không liền mạch, nên khi gặp nhiệt, ẩm, sự không tương đồng về giãn nở sẽ tự khắc làm chúng tách nhau ra

Vì vậy, bàn bóng bàn, đã rộp rồi thì chỉ có thay bàn mới thôi bạn ạ

Linh69

Đại Tá
Bàn bóng bàn làm mặt bằng
1. VNsport thường là gỗ dán nhiều lớp, nên nếu bị phot tức là mặt bàn bị bong, nghĩa là lớp gỗ dán trên cùng bị bong khỏi các lớp khác, như vậy thì gỗ mặt bàn đã hỏng, muốn sửa chỉ có cách thay mặt bàn, vì các lớp gỗ là gỗ lạng, như kiểu vỏ bao diêm, dán với nhau bằng keo trong nhà máy, mình không thể phục chế được, mà đa số bong là do bị co ngót dãn nở, cũng chả có cách nào khắc phục vì bản thân miếng gỗ đã bị thay đổi kích thước và hình dạng
2. các bàn khác thường làm bằng gỗ ép bột gỗ với keo công nghiệp, là PDF hoặc MDF, tức là going như hỗn hợp xi măng, trong đó cát thay bằng vụn gỗ / sợi gỗ xenlulo còn xi măng thay bằng keo tổng hợp, vì vậy, giống như xi măng thôi, bạn thấy, nếu vá xi măng thì chả chóng thì chầy, chỗ vá sẽ bong ra, vì nó không liền mạch, nên khi gặp nhiệt, ẩm, sự không tương đồng về giãn nở sẽ tự khắc làm chúng tách nhau ra

Vì vậy, bàn bóng bàn, đã rộp rồi thì chỉ có thay bàn mới thôi bạn ạ
Còn một cách nữa - Chú có thể học tập anh @Heo con mua gỗ về đặt lên:p

tosiosHD

Đại Tá
Các ae trog diễn đàn giúp em. Em mua bàn bóng bàn. Để bị mua, song tiếp xúc vs năng nữa nêm mặt bàn bị phốt. Nhờ ae có kinh nghiệm chỉ giáo giúp e vs. Em xin cảm ơn!
+ 1 là thay bàn mới đi, ko tu sửa được mặt bàn nữa đâu. Clb mình bị mấy tình trạng này rồi. Thay thôi. Bài viết của bác Trạng Cá ở trên rất chính xác đấy.
+ 2 là thay mặt bàn, giữ lại bộ khung. Bạn ra mua tấm gỗ MDF với kích thước bằng mặt bàn, rồi về nhờ ai đó có tay nghề thay vào. Rẻ hơn mua bàn mới rất nhiều, mà có khi chất lượng hơn bàn mới vì tấm gỗ MDF mình mua có thể chất lượng hơn chất lượng mặt bàn cũ đấy.
Bạn chọn cách nào nhỉ? Haha.

drsan

Thượng Tá
1. Bạn tháo ốc vít gắn chân bàn và mặt bàn, sau đó mua mặt tấm gỗ MDF về thay thế mặt bàn cũ.
2. Nếu mặt bàn là bột gỗ ép, bạn dùng bào nhẵn, mua keo công nghiệp pha loãng phun, keo khô, phun sơn màu (chú ý, nếu bào nhẵn, phun sơn ngay sẽ bị hút vào trong gỗ, ko tạo màu được)
3. Mua bàn mới.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Thế thì hơi xa, từ đây sang đó mất cả tiếng, về mất tiếng nữa, 2 tiếng liền, em không đi lâu thế được, vì còn bọn trẻ con ở nhà, đi thế từ 1h, mất tổng cộng 4 tiếng đến hơn 5h mới về thì không được.

Ở bên này đi khoảng 3 tiếng thì tầm 4h em về là ổn.

Thôi, mọi người đi đi, gặp nhau lần khác vậy.

drsan

Thượng Tá
Mua 2 tấm gỗ MDF loại nhập ngoại (bột gỗ màu xanh, không thấm nươc,) 450k/tấm, kích thước 2,4m x1,2m. Lấy chiều 2,4m cắt cho đủ chiều rộng mặt bàn, mặt bàn thiếu 15 cm, cắt bù vào cho đủ chiều dài bàn (để phần thiếu vào gần lưới). Nếu có tầm gỗ to thì tuyệt nhưng khó kiếm.

tosiosHD

Đại Tá
Mua 2 tấm gỗ MDF loại nhập ngoại (bột gỗ màu xanh, không thấm nươc,) 450k/tấm, kích thước 2,4m x1,2m. Lấy chiều 2,4m cắt cho đủ chiều rộng mặt bàn, mặt bàn thiếu 15 cm, cắt bù vào cho đủ chiều dài bàn (để phần thiếu vào gần lưới). Nếu có tầm gỗ to thì tuyệt nhưng khó kiếm.
Hồi đó em khuyên bác làm miếng gỗ thay cho việc tìm mua bàn mới, vừa rẻ, vừa gỗ đẹp. Bác đã bỏ công nghiên cứu, và bây giờ đã có cả mớ kinh nghiệm trong đầu rồi. Tuy nhiên, cuối cùng bác vẫn mua bàn. Haha.

drsan

Thượng Tá
Hồi đó em khuyên bác làm miếng gỗ thay cho việc tìm mua bàn mới, vừa rẻ, vừa gỗ đẹp. Bác đã bỏ công nghiên cứu, và bây giờ đã có cả mớ kinh nghiệm trong đầu rồi. Tuy nhiên, cuối cùng bác vẫn mua bàn. Haha.
Chỉ tội lười và không có thời gian.

drsan

Thượng Tá
Mình có đủ tư liệu, đã test độ nảy bóng gỗ ngoại, độ trượt, loại keo gắn phần cắt 2 mảnh gỗ, loại sơn...đã thử tương đối đủ. Gỗ ngoại rất nặng, khó gia công, giá đắt nên loại bàn < 4t, nhà sản xuất tính tất cả chi phí sao cho giá thành <1/2 giá bán thì mới có lãi nên ko sản xuất. Mặt này ở bàn đắt tiền.

Bình luận từ Facebook