Ảnh chuyển động gây nhiều cảm xúc

yeuthethao

Binh Nhì
Trong mấy ngày nay, mình hay nghe một vài người bạn trong giới nhiếp ảnh tham gia một cuộc thi ảnh của Việt Nam " Sống yêu vận động " trên báo tuổi trẻ. Bạn nào có hứng thú có thể tự mò google thêm nhé Thế là mình lân la vào trong đấy xem thử. Nói thật là ban đầu khá thất vọng vì ảnh đa phần đều thiếu chuyên nghiệp nhưng không phải là không có ảnh đẹp. Có nhiều tấm rất chuyên nghiệp, riêng hai tấm của những người khuyết tật làm mình cảm thấy có nhiều xúc cảm:

Nhìn ảnh mình thấy cuộc đời còn đẹp và đáng sống lắm Không biết các bạn thì thế nào ^^

Xem tất cả ảnh tại đây nha: http://esoft.tuoitre.vn/thianh/song-yeu-van-dong/Anh-du-thi.aspx

popy

Binh Nhì
Những bức ảnh tuyệt vời và đầy xúc cảm. Thế giới luôn luôn chuyển động, nắm bắt được những giây phút này quả thật quá đẹp và đầy chất nghệ sĩ. Mình lúc nào cũng có máu đam mê về bộ môn chụp ảnh thể thao này nhưng rất tiếc là không đủ lúa để theo T.T

yeuthethao

Binh Nhì
Những bức ảnh tuyệt vời và đầy xúc cảm. Thế giới luôn luôn chuyển động, nắm bắt được những giây phút này quả thật quá đẹp và đầy chất nghệ sĩ. Mình lúc nào cũng có máu đam mê về bộ môn chụp ảnh thể thao này nhưng rất tiếc là không đủ lúa để theo T.T

Có đam mê thì cứ cố gắng chiến và theo đuổi thôi, mặc kệ thời gian có là bao hả bạn ^^ Dù sao bộ môn nhiếp ảnh này cũng cần có thời gian, công sức và tiền bạc mới theo được, cứ từ từ và không có gì là quá trễ bạn ạ

yeuthethao

Binh Nhì
Mod chụp đep quá ạ. Kĩ thuật này có phải gọi là Blur motion phải không ạ ? Em nghĩ Mod chuyên bóng bàn chứ, không ngờ cũng lấn sân qua lĩnh vực chụp choẹt ạ ;;) Đi thi chắc rinh giải quá Mod ơi :x :x

minhtruc

Binh Nhì
Mình rất thích cảnh các cậu bé vui đùa sau ánh hoàng hôn. Đó là một bức ảnh đẹp, màu sắc hài hòa và làm mình ấn tượng nhất. Để có một tấm hình như vậy quả là khó nhỉ. Sao mình thấy logo của ICY trên đấy là sao nhỉ :)

yeuthethao

Binh Nhì
Mình rất thích cảnh các cậu bé vui đùa sau ánh hoàng hôn. Đó là một bức ảnh đẹp, màu sắc hài hòa và làm mình ấn tượng nhất. Để có một tấm hình như vậy quả là khó nhỉ. Sao mình thấy logo của ICY trên đấy là sao nhỉ :)

Nếu bạn để ý đọc ngay từ đầu thì ảnh này mình lấy từ cuộc thi "sống yêu vận động" của Vinamilk phối hợp với báo Tuổi trẻ tổ chức đó. Có nhiều ảnh đẹp quá nên ko kiềm lòng được đành share với bà con cùng xem. hí hí

Tosios

Đại Uý
Chụp ảnh rất đẹp. E thấy những người yêu môn bóng bàn rất nhiều tài lẻ dù đó không phải nghề của họ. :D. E cũng đang tập chụp choẹt tí nhưng mới dừng lại ở 1 vài thể loại đơn giản. Cũng chưa có xiền đầu tư ống kính nên cũng bị hạn chế. :D

Doveb

Binh Nhì

Chịu khó để ý ghê quá ta =)) Bán yeuthethao cung cấp nguyên cái link to đùng thế mà còn hỏi :D

NTBB

Super Moderators
Mod ơi, nếu em muốn theo con đường chụp ảnh thể thao chuyên nghiệp thì nên sắm máy móc như thế nào ạ ? Đầu tư lens ra sao ạ? Tư vấn giúp em được không ạ ?

Ô ! Vụ này bạn nên nhờ bác hunghanoi hoặc bác KTT tư vấn cho. Mình chỉ chơi ảnh nghiệp dư thôi. Ít xiền nên xắm máy loại thường thường. Mấy bác ấy rành về máy ảnh và ảnh thể thao lắm .

Doveb

Binh Nhì
Mod chụp đep quá ạ. Kĩ thuật này có phải gọi là Blur motion phải không ạ ? Em nghĩ Mod chuyên bóng bàn chứ, không ngờ cũng lấn sân qua lĩnh vực chụp choẹt ạ ;;) Đi thi chắc rinh giải quá Mod ơi :x :x

Chính xác thì nó là Motion blur nha bạn. Theo mình được biết thì đây là kỹ năng làm mờ chuyển động, bằng cách chụp ở tốc độ chậm hơn tốc độ của một phần (hoặc toàn thể) subject, để tạo cảm giác cho người xem ảnh là vật thể đang chuyển động. ^^

minhtruc

Binh Nhì
Chính xác thì nó là Motion blur nha bạn. Theo mình được biết thì đây là kỹ năng làm mờ chuyển động, bằng cách chụp ở tốc độ chậm hơn tốc độ của một phần (hoặc toàn thể) subject, để tạo cảm giác cho người xem ảnh là vật thể đang chuyển động. ^^

Bạn này nói đúng rồi này. Chủ thớt muốn chụp ảnh thể thao đẹp thì phải có những chiếc máy có đầy đủ chức năng và ống kính zoom (có các chế độ tele và wide, để có thể ghi những hình ảnh xa hoặc rộng). Khi bác chụp một động tác với chiếc máy ảnh thì tốt nhất đừng nên đứng quá xa, dù có ống kính zoom, bởi độ nét sẽ không tốt và dễ bị nhòa vì rung tay.

popy

Binh Nhì
Em cũng muốn thi thử để lấy thêm kinh nghiệm, bác nào cho em xin cái link với được không ạ ? Em vào album rồi mà không biết tham gia ở đâu hết :(

xixi

Binh Nhì
Hôm nay mình lên số lượng ảnh dự thi tăng nhiều ghê, mà toàn ảnh đẹp không à. Dù đã gửi ảnh rồi nhưng chắc tranh thủ gửi thêm ảnh dự thi. Hì. Vì được xuất hiện trên bức tường ảnh lớn nhất Việt Nam nên cũng thích thích :D

Bình luận từ Facebook