xin tư vấn về cốt vợt a.mazunov-fl dán mặt yasaka mark v?

Hoàng Mạnh

Trung Sỹ
Chào các bác, em hôm nay mới gia nhập diễn đàn chưa biết đến các bác, nên cho em gửi lời chào và chúc cả nhà vui vẻ!
Em năm nay 38 tuổi chơi bóng bàn từ thời THPT, nhưng mới đam mê được 5-7 năm nay. lâu nay toàn chơi cốt + mặt 729 nên kỷ thuật không tiến bộ lắm. Hôm nay em mới mua vợt a.mazunov-fl (OFF+) dán mặt yasaka mark v và đánh thử luôn và kết quả là thắng hơn nửa CLB đang chơi. Vậy xin hỏi các bậc tiền bối: loại cốt vợt và mặt vợt trên có phù hợp với nhau không.
Em thích chơi tấn công.

Last edited:

Daoky09

Đại Tá
Chào các bác, em hôm nay mới gia nhập diễn đàn chưa biết đến các bác, nên cho em gửi lời chào và chúc cả nhà vui vẻ!
Em năm nay 38 tuổi chơi bóng bàn từ thời THPT, nhưng mới đam mê được 5-7 năm nay. lâu nay toàn chơi cốt 729C3 - mặt 729-2 nên kỷ thuật không tiến bộ lắm. Hôm nay em mới mua vợt a.mazunov-fl (OFF+) dán mặt yasaka mark v và đánh thử luôn và kết quả là thắng hơn nửa CLB đang chơi. Vậy xin hỏi các bậc tiền bối: loại cốt vợt và mặt vợt trên có phù hợp với nhau không.
Em thích chơi tấn công.
Cách đây 20 năm, combo đó là mơ ước của nhiều người đó bạn Mạnh à.

AndroCS7

Đại Tá
Còn bây giờ thì không, anh Mạnh à :D
cốt đó thực ra đánh cũng tạm đc, giúp rèn luyện thể lực ^^ nhưng a nên thay mặt bọt khí như Te thì đánh sẽ hay hơn nhiều

Hoàng Mạnh

Trung Sỹ
Còn bây giờ thì không, anh Mạnh à :D
cốt đó thực ra đánh cũng tạm đc, giúp rèn luyện thể lực ^^ nhưng a nên thay mặt bọt khí như Te thì đánh sẽ hay hơn nhiều
cốt 1,5tr+2 mặt x500 = 2,5tr vậy mà không tốt, vậy muốn hiệu quả hơn cho lối chơi tấn công nên dùng cốt và mặt nào? Cảm ơn bạn nhiều!
Bạn đang chơi ở clb nào thế

Trắng Đen

Thượng Tá
Cốt này thuần gỗ, khá hay. Tuy giờ vơi khoản đầu tư ấy bạn có thể săm mô đen khác hợp thời thượng hơn theo trào lưu composit carbon, hoặc cốt cũ với giá 1/3 gỗ xưa già cực đẹp. ưu là hay vì hơn cốt cũ, đánh thắng cả clb, tự tin hơn, tập thể thao rèn sức tôst, khuyêt là cốt nặng 100g nên cần luyện lăn tay nhiêu hoặc vợt sắt, thớt gỗ để quen sức nặng nhằm thực hiện các kt dễ dàng. Mình từng đánh với 2 cái 2nd joola maxxx và ten 25fx(có gì chơi nấy) giao thì cưc hiêm, bạt ve tôt, bh chặn đẩy thụ động tốt, vững nhơ cốt nặng, giật moi và xumg yếu. Thiếu lực, chỉ đánh gần vava trung. Lời khuyên kiếm 1 mặt gai bên bh chuyên sang gai. Chúc vui

amateur

Trung Uý
theo em anh không phải chạy theo phong trào làm gì. mazunov và 2 mặt yasaka mark v mà đánh thấy hợp và cải thiện được nhiều kĩ thuật rồi thì tiếp tục sử dụng, nếu không ưng ở điểm gì mới bắt đầu suy xét lại. combo hay là combo hợp với mình nhất chứ không phải hợp với tất cả mọi người đâu ạ. rất nhiều cụ già chơi 729 mà vẫn cao thủ đấy thôi...

AndroCS7

Đại Tá
cốt 1,5tr+2 mặt x500 = 2,5tr vậy mà không tốt, vậy muốn hiệu quả hơn cho lối chơi tấn công nên dùng cốt và mặt nào? Cảm ơn bạn nhiều!
em hay chơi ở khu Thanh Xuân - Đống Đa. Buổi chiều có tgian ae m alo giao lưu nhé. Với tầm tiền 2tr5 e nghĩ combo này rất thích hợp với giơ tấn công của a: Cốt: AndroCS5 (1tr200k) + FH: Rasant Power Grip (900k) + BH: Xiom Musa (500k) = 2tr600k, giật trái giật phải cực tốt vừa có tốc độ lại không mất đi sự an toàn. Tổng trọng lượng cây vợt cũng khá nhẹ nếu so sánh với combo a đang dùng, góp phần không nhỏ giúp a duy trì thể lực suốt trận đấu và dễ dàng trong việc xoay trở trái phải cũng như chuyển từ thủ sang công. Khi nào chán combo cũ a có thể thử sang combo mới này, đảm bảo lên thêm 2 bóng nữa ^^. Còn nếu có đk hơn a nên dùng BH là Tenergy 64, kết hợp với cốt Andro CS5 cực kỳ hay, sẽ giúp a hoàn thiện quả trái và thực hiện đc thêm nhiều kĩ thuật khó

khigia dienluc

Trung Uý
- Cốt này thuần gỗ cứng, ít bám xoáy nên thích hợp bạt phải, chặn đẩy trái kiểu cổ điển; không thích hợp với rơ giật xoáy. Nếu muốn tập theo xu hướng hiện đại nên chọn cốt composit carbon, bám xoáy nhiều hơn như bạn Trắng Đen đã gợi ý (hiện tại có nhiều loại mức giá khoảng 1.500k đáp ứng tốt yêu cầu này)

- Nếu vẫn giữ lại cốt Mazunov và chơi theo kiểu cổ điển, mình đề nghị : FH = Yasaka MarkV; BH = Butterfly Srive hoặc Sriver fx. Còn nếu dùng Tenergy thì quá ngon rồi nhưng giá cao. Bạn có thể tìm mua Ten 2nd khoảng 600-700k cũng tốt, giá tương đương MarkV

- Theo thiển ý của mình thì bạn khoan hãy chuyển sang gai, vì hiện tại bạn còn trẻ, sức khoẻ tốt và đang hưng phấn, nên luyện theo hướng tấn công hiện đại. Khi nào lớn tuổi hãy chuyển sang gai.

Nam_HaiDuong

Đại Tá
Bạn cứ combo này mà chơi ko phải đổi gì cả? Bạn cứ nghe tư vấn thì sẽ tẩu hoả nhập ma bạn sẽ tốn kém và sẽ loạn đao thôi. Mỗi người một quan điểm, bây giờ họ toàn chơi bóng theo phong trào, theo số đông thôi, Hồi xưa lấy đâu ra lựa chọn, có combo như bạn mới mua là điều mơ ước. Giờ thì lắm lựa chọn nên họ ít chơi combo này nữa chứ ko phải là nó ko tốt, Mazunov là cốt gắn bó là kỷ niệm từ nhỏ với mình, dù chơi qua nhiều cốt nhưng vẫn thấy mazunov là cốt thuần gỗ rất hay tuy nhược điểm hơi nặng chút. Mazunov + yasaka markV là combo hợp đã được khẳng định bởi rất nhiều người qua năm tháng chứ ko phải như bây giờ cốt cốt ,mút mút ghép vào nhau hợp hợp, không hợp cứ loạn cả lên và điều cuối cùng là vũ khí chỉ quyết định phần trăm rất nhỏ bé trong thành công thôi quan trọng vẫn là kỹ thuật chơi quyết định. Bạn đang chơi combo mới này và thấy hợp, đánh hay hơn thì cứ thế dùng đừng nghe tư vấn nhiều rồi đến lúc lại tiền mất mà ko hài lòng. Đôi điều kinh nghiệm từ bản thân trước cũng mới tham gia như bạn.

Last edited:

hoantopas

Đại Tá
Hồi mới chơi bóng bàn cách đây hai năm mình cũng hí hửng chạy ra Lào Cai làm một combo hệt như bạn, nhưng ở LC họ bán cho mình cái cốt Mazunov = 1.800.000 mặt Yasaka Max V = 650.000 một mặt, cái viền dán vợt đểu cũng mất 100.000, tổng cả combo này mình mua mất 3.200.000 VND :(. Về chơi được một tuần nặng quá giật sái cả tay, giật đc 5 quả thở không ra hơi, bán vội đc 1.000.000 :D:D. Nếu bạn kiếm đc cây tem đồng ngày xưa thì nhẹ hơn nhiều :D

Nam_HaiDuong

Đại Tá
Hồi mới chơi bóng bàn cách đây hai năm mình cũng hí hửng chạy ra Lào Cai làm một combo hệt như bạn, nhưng ở LC họ bán cho mình cái cốt Mazunov = 1.800.000 mặt Yasaka Max V = 650.000 một mặt, cái viền dán vợt đểu cũng mất 100.000, tổng cả combo này mình mua mất 3.200.000 VND :(. Về chơi được một tuần nặng quá giật sái cả tay, giật đc 5 quả thở không ra hơi, bán vội đc 1.000.000 :D:D
Vậy mà mình chơi được mazunov tem đồng ki số + 2 mặt 729-5 cực nặng rất lâu. Mình phục mình quá :D

HaQuocLinh

Thượng Tá
Cốt này mình đã từng gắn bó và nhận thấy nó hơi nặng dẫn đến khả năng giao bóng và giật xoáy không tốt. Nó nặng quá dẫn đến khả năng ngoắc cổ tay để giật trái kém đi. Nếu so với C2 hoặc C3 thì mazunov dĩ nhiên vẫn hơn nhiều. hiện mình đang dùng combo như chữ ký thấy ổn lắm. 1 gợi ý của mình nhé: cốt KTS sieg feint của mình mua 2tr600 cán ST cảm giác nhẹ( tầm 85g), hơi rung, tốc độ khá cao và dễ kiểm soát. Mình ít tuổi hơn bạn mới 30 thôi nhưng cũng may mắn chơi bb được gần 20 năm rồi nên mình hiểu ý bạn ! còn combo bạn đang dùng nó cũng hay đấy. 2 mark V hoặc 1 mark V + 1 sriver cũng được. ở chỗ mình có ông anh cũng đang chơi combo cổ điển này đánh rất hay. Tuy nhiên nếu có 1 sự so sánh với cá nhân mình thì nếu mình cầm combo của ông anh thì mình sẽ xuống khoảng 2-3 bóng đó!

AndroCS7

Đại Tá
Bạn cứ combo này mà chơi ko phải đổi gì cả? Bạn cứ nghe tư vấn thì sẽ tẩu hoả nhập ma bạn sẽ tốn kém và sẽ loạn đao thôi. Mỗi người một quan điểm, bây giờ họ toàn chơi bóng theo phong trào, theo số đông thôi, Hồi xưa lấy đâu ra lựa chọn, có combo như bạn mới mua là điều mơ ước. Giờ thì lắm lựa chọn nên họ ít chơi combo này nữa chứ ko phải là nó ko tốt, Mazunov là cốt gắn bó là kỷ niệm từ nhỏ với mình, dù chơi qua nhiều cốt nhưng vẫn thấy mazunov là cốt thuần gỗ rất hay tuy nhược điểm hơi nặng chút. Mazunov + yasaka markV là combo hợp đã được khẳng định bởi rất nhiều người qua năm tháng chứ ko phải như bây giờ cốt cốt ,mút mút ghép vào nhau hợp hợp, không hợp cứ loạn cả lên và điều cuối cùng là vũ khí chỉ quyết định phần trăm rất nhỏ bé trong thành công thôi quan trọng vẫn là kỹ thuật chơi quyết định. Bạn đang chơi combo mới này và thấy hợp, đánh hay hơn thì cứ thế dùng đừng nghe tư vấn nhiều rồi đến lúc lại tiền mất mà ko hài lòng. Đôi điều kinh nghiệm từ bản thân trước cũng mới tham gia như bạn.
b nói rất đúng vũ khí quyết định rất ít trong thành công. tuy vậy nếu vũ khí tốt cũng sẽ tạo nên lợi thế ko nhỏ cho ng chơi. Mazunov + 2 mặt MarkV tất nhiên là combo ko tồi, nhưng nó phù hợp với kĩ thuật bóng bàn cách đây 15-20 năm, lúc đó người chơi ko có quyền lựa chọn cốt, mút cho mình. với độ nảy thấp, ít xoáy combo này hợp với giơ bạt, chặn đẩy đơn giản như anh @khigia dienluc có nói ở trên. nhưng bóng bàn hiện đại hơn nhau ở việc kiểm soát xoáy, với combo mazunov như trên anh @Hoàng Mạnh có thể đánh thể dục vui vẻ, nhưng để có sự tiến bộ và đem lại thêm hưng phấn với những quả giật phải giật trái đồng đều thì nên có sự thay đổi :)

Hoàng Mạnh

Trung Sỹ
Cảm ơn các bạn đã góp ý và chia sẻ kinh nghiệm. với combo hiện tại của mình thì cũng thấy hơi nặng, chơi liên tục 3 trận x 5 sec là cảm thấy mỏi tay và mất sức quá, nhưng được quả vẩy trái nhanh hiệu quả. Mình sẽ chơi combo này 2 năm nữa để rèn luyện thể dục như nhiều anh đã góp ý ở trên, qua tuổi 40 sẽ chuyển sang loại nhẹ hơn!

Trainee

Đại Tá
Mình chơi Mazunov 2 lần, thời mới có tiền sắm vợt. Hồi đó sắm cả Combo 2 mặt Sriver hình như 1.7tr. Sau đó bỏ bẵng đi 6, 7 năm mới chơi lại thì sắm một cây cũ (tem đồng giá 600K) để chơi.
Thú thật, giờ sau khi trải qua một số cốt, mình cứ thắc mắc tại sao giá Mazunov mới bây giờ vẫn còn cao thế cơ chứ. Có thể do lối đánh, nhưng nếu mình đứng ra mua vợt hộ ai giờ thì với số tiền đó mình chắc chắn sẽ mua dòng vợt khác. Có lẽ sẽ mua vợt cũ, hoặc thậm chí mới cũng được.

Bình luận từ Facebook