xin chỉ giáo cách bảo quản mặt vợt

hehe

Binh Nhì
Xin chào,

Tôi xin được chỉ giáo cách bảo quản mặt vợt. Vợt của tôi có 2 vấn đề, một là nó hay bị mốc ( soi dưới ánh đèn thấy có mầu đen như bồ hóng ) hai là nó rât hay bị bong tróc chỉ sau vài ngày sử dụng (mấy người bạn cùng chơi với tôi cả năm ko cần dán lại) . Tôi hiện dùng keo dán haifu.

còn vấn đề nữa là nếu chơi vợt bị sứt mẻ thì có cách nào sửa chữa đc không nhỉ ?

chân thành cảm ơn
(new bie)

Sardius
FH: Donic ACUDA S1 Tubo
BH: Stiga Innova

MaiXuanViet

Moderator
Xin chào,

Tôi xin được chỉ giáo cách bảo quản mặt vợt. Vợt của tôi có 2 vấn đề, một là nó hay bị mốc ( soi dưới ánh đèn thấy có mầu đen như bồ hóng ) hai là nó rât hay bị bong tróc chỉ sau vài ngày sử dụng (mấy người bạn cùng chơi với tôi cả năm ko cần dán lại) . Tôi hiện dùng keo dán haifu.

còn vấn đề nữa là nếu chơi vợt bị sứt mẻ thì có cách nào sửa chữa đc không nhỉ ?

chân thành cảm ơn
(new bie)

Sardius
FH: Donic ACUDA S1 Tubo
BH: Stiga Innova

Muốn vợt ít bị mốc thì bạn có thể lau mặt vợt sau mỗi lần chiến bằng miếng lau chuyên dụng thấm nước lọc (nước lọc chứ đừng lấy nước máy nhé), hoặc nếu tốt hơn nữa thì bạn mua 1 chai dung dịch lau mặt vợt chuyên dụng có bán tại các cửa hàng dụng cụ bóng bàn, nắp chai ấy có thiết kế 1 miếng đệm sẵn cho bạn lau. Sau đó để trước quạt 30p cho thật khô, tránh để gần các nguồn nhiệt như máy tính, tường có nắng chiếu... khi đã khô bạn dùng 2 miếng film ốp vào mặt mút lại cho mút không tiếp xúc với không khí tránh bị ôxi hóa, vậy là mút sẽ không bị mốc nữa.

Nhưng có một số loại mút có bảo quản cách mấy nó vẫn mốc thôi, còn tùy tính chất riêng của từng miếng nữa. :)

Còn mút hay bị bong tróc có thể do bạn dán mút vào lúc đang giãn tối đa, vài ngày sau nó co lại keo ko giữ nổi nên bong lên. Bạn phết keo vào rồi để khoảng 30p sau cho mút co lại đã rồi hãy dán vào cốt, dùng keo dán mút ấy chứ đừng sài keo vá xe đạp 1 thời gian mút và cốt đều sẽ bị ố vàng đấy. :D

Trên diễn đàn có một số thợ chuyên sửa chữa vợt sứt mẻ, bạn cứ post bài lên chắc sẽ có người giúp. ^^

hehe

Binh Nhì
òa, phết keo xong để 30 p cơ à. mình phết keo lên đúng là mặt vợt nó phình ra (trương phình lên ấy) tầm 3 phút sau thấy mặt keo trên cốt vợt khô là mình úp vào luôn. thảo nào....

MaiXuanViet

Moderator
òa, phết keo xong để 30 p cơ à. mình phết keo lên đúng là mặt vợt nó phình ra (trương phình lên ấy) tầm 3 phút sau thấy mặt keo trên cốt vợt khô là mình úp vào luôn. thảo nào....

phết keo kiểu của bạn là cách tuyển thủ hồi trước dùng keo tăng lực. Đánh trận nào lột ra dán lại trận đó để duy trì chất tăng lực. Đánh ngon hơn thật nhưng dễ hư mút và hiện nay doping tăng lực bị cấm sử dụng rồi. hihi. Bạn muốn bền thì phết keo vào mút để 30p, thấy nó co lại như lúc chưa phết rồi mới phết keo vào cốt. Chờ vài phút keo trên cốt vừa khô là bạn dán lên. Vậy sẽ không tróc đâu ^^

Last edited:

Bình luận từ Facebook