Lý do bạn chọn mặt GAI hoặc mặt LÁNG

Duc_NM

Đại Tá
Chào các tay vợt bóng bàn của diễn đàn,

Em đánh vợt láng được một thời gian và giờ đang thử chuyển sang mặt gai. Lý do em chuyển sang mặt gai một phần là vì tò mò, phần còn lại là với suy nghĩ là dùng mặt gai thì một trận bóng bàn sẽ kéo dài hơn so với mặt mút bình thường, như thế sẽ kịch tính hơn chút và cũng ra mồ hôi hơn chút.

Em thì thấy nhiều người đánh mặt gai chủ yếu là người già với cách đánh ôm bàn, trên thế giới thì chủ yếu là VĐV nữ hay đánh mặt gai và cự ly cũng là gần bàn. Nhiều người có tư tưởng là mặt gai chỉ dành cho người cao tuổi. Nhưng theo em nếu dùng gai mà để thủ xa bàn thì chắc chỉ có thanh niên mới hay dùng. Nói chung là cũng thấy nhiều luồng tư tưởng khi sử dụng mặt gai.

Vậy em lập topic này mong các bác chia sẻ lý do các bác chọn đánh mặt gai hay mặt láng để anh em tham khảo. Tks các bác :)

Thanh Trà

Thượng Tá
Tôi đánh mặt gai?
- Lâu lắm rồi vào một hôm đánh trận bóng xong, ra bàn... khi về bỏ quên vợt mút, quay lại ko thấy.
- Hôm sau, tôi mượn tạm vợt gai 563. Thấy đánh cũng được, cũng chả khác mấy.
Vì tôi chỉ biết bạt, không giật nên khi đánh cần chỉnh trang hơn đôi chút, nhưng thấy quả đánh gây cho đối thủ hoang mang hơn. Thế là từ ngày ấy tôi quyết định đánh mặt gai.

Gai trung đánh mãi đối thủ rồi cũng bắt được, thế là tôi chuyển sang Gai dài Không ma sát (mua luôn 1 tá mặt Nơbôê). Đánh thấy rất lộn xoáy, người cùng trình thấp như mình những ngày đầu thấy họ lao đao, sau dần cũng đỡ hơn.

Khi ITTF cấm mặt không ma sát, tự thấy không hào hứng nữa nên chuyển sang gai dài có ma sát đang được phép.
Và đến nay vẫn dùng gai dài để hất và công.

thaythuydn

Đại Tá
Tôi đánh mặt gai?
- Lâu lắm rồi vào một hôm đánh trận bóng xong, ra bàn... khi về bỏ quên vợt mút, quay lại ko thấy.
Vì tôi chỉ biết bạt, không giật nên khi đánh cần chỉnh trang hơn đôi chút, nhưng thấy quả đánh gây cho đối thủ hoang mang hơn. Thế là từ ngày ấy tôi quyết định đánh mặt gai.

Gai trung đánh mãi đối thủ rồi cũng bắt được, thế là tôi chuyển sang Gai dài Không ma sát (mua luôn 1 tá mặt Nơbôê). Đánh thấy rất lộn xoáy, người cùng trình thấp như mình những ngày đầu thấy họ lao đao, sau dần cũng đỡ hơn.

Khi ITTF cấm mặt không ma sát, tự thấy không hào hứng nữa nên chuyển sang gai dài có ma sát đang được phép.
Nghe bạn nói bạn mua một tá Dr Neubauer OX.Bây giờ bạn không dùng,thì có nhượng lại cho một người bạn của mình ở Đà nẳng không?.Có màu đen .OX không?.Price ?Phone của mình :0913.413.033.Cám ơn.

Duc_NM

Đại Tá
Tôi đánh mặt gai?

Theo em nghĩ thì gai dài không ma sát thì trả đối phương đúng lượng xoáy của họ, còn gai dài có thêm ma sát thì lượng xoáy mình trả sang họ còn nhiều hơn vì có cộng thêm lượng xoáy nhỏ do mình cắt sang có đúng không bác nhỉ ?

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Các bô lão dùng gai hay anti thường chỉ công bằng quả bạt với mút , chặn chủ yếu là cắt, tỳ đè,... Nhưng với các VĐV trẻ thì kinh khủng lắm mặt mút vẫn giật, bạt,... còn mặt gai thì hất, rằn ngang ,... cả công nữa.

Duc_NM

Đại Tá
Các bô lão dùng gai hay anti thường chỉ công bằng quả bạt với mút , chặn chủ yếu là cắt, tỳ đè,... Nhưng với các VĐV trẻ thì kinh khủng lắm mặt mút vẫn giật, bạt,... còn mặt gai thì hất, rằn ngang ,... cả công nữa.
Em đánh song song cả cốt mặt láng nữa nên với gai chỉ dám đánh cắt gần và xa bàn bên BH vì sợ bị hỏng quả giật BH, còn bên FH là giật. Mà em thấy quả bạt BH gần bàn bằng mặt gai bóng đi dị phết không biết có nhiều người sử dụng quả đấy không bác nhỉ ?

Thanh Trà

Thượng Tá
Nghe bạn nói bạn mua một tá Dr Neubauer OX.Bây giờ bạn không dùng,thì có nhượng lại cho một người bạn của mình ở Đà nẳng không?.Có màu đen .OX không?.Price ?Phone của mình :0913.413.033.Cám ơn.
Tôi còn màu đen có, màu đỏ có. Như đã nói, không chỉ chặn đẩy, mà còn cố gắng công nếu có thể (tất nhiên động tác đánh ko mạnh bằng mút). Vì vậy, nên chọn mặt tính năng công-thủ (hiểu nghĩa trong dòng Noboer thôi).
Các mặt đã mua 6 Monster, 6 Inffeno. Cũng vì lối đánh ham công, nên chọn mặt có lót 1mm.
Trước dán vào hai cốt vợt để nghiệm, trong tjan đó chơi cũng khá lâu đã tốn 5 mặt, tặng một mặt. Hiện trong đống luộm thuộm còn khoảng 5-6 mặt gì đó.
Tôi thì chưa bán lại cái gì đã mua cả. Hình như thầy đã sử dụng supper block (ox) thì phải, liệu hai mặt này có hợp ý thầy không. Nếu thầy ở Hanoi, và muốn thử tôi tặng thầy một mặt luôn.
Tôi sẽ tìm cơ hội, nếu vào Đnang hoặc có người nào vào tôi mang vào biếu thầy.

thaythuydn

Đại Tá
Tôi còn màu đen có, màu đỏ có. Như đã nói, không chỉ chặn đẩy, mà còn cố gắng công nếu có thể (tất nhiên động tác đánh ko mạnh bằng mút). Vì vậy, nên chọn mặt tính năng công-thủ (hiểu nghĩa trong dòng Noboer thôi).
Các mặt đã mua 6 Monster, 6 Inffeno. Cũng vì lối đánh ham công, nên chọn mặt có lót 1mm.
Trước dán vào hai cốt vợt để nghiệm, trong tjan đó chơi cũng khá lâu đã tốn 5 mặt, tặng một mặt. Hiện trong đống luộm thuộm còn khoảng 5-6 mặt gì đó.
Tôi thì chưa bán lại cái gì đã mua cả. Hình như thầy đã sử dụng supper block (ox) thì phải, liệu hai mặt này có hợp ý thầy không. Nếu thầy ở Hanoi, và muốn thử tôi tặng thầy một mặt luôn.
Tôi sẽ tìm cơ hội, nếu vào Đnang hoặc có người nào vào tôi mang vào biếu thầy.
Cám ơn thịnh tình của bạn.Mình đang dùng SuperBlock OX màu đen và rất hiệu quả.Mấy mặt kia mình chưa thử nên chưa biết trừ Monster thì không hợp.Bạn đúng là dân chơi Hà nội.Mình mua một mặt mà toát mồ hôi,mà bạn chơi một tá luôn !!!???

Thanh Trà

Thượng Tá
Theo em nghĩ thì gai dài không ma sát thì trả đối phương đúng lượng xoáy của họ, còn gai dài có thêm ma sát thì lượng xoáy mình trả sang họ còn nhiều hơn vì có cộng thêm lượng xoáy nhỏ do mình cắt sang có đúng không bác nhỉ ?
Bạn nói đúng đấy. Nhưng tôi nói lộn xoáy thôi. Vì tôi chơi ôm bàn, tập chơi thì cắt được, nhưng trong trận bóng ngắn nếu thấy có thể là hất luôn, nếu không tôi gạt. Vì vậy không cắt nhằm tăng xoáy như gai bạn nói.
Đối với bóng công, giật tôi thường chặn lại, cần tăng lực chặn-chém xuống, bóng có điều kiện đủ thì bạt cũng có phần kéo bóng xuống.
Nói chung gai không ma sát nhiều khi ko phải là cần sức mạnh. Và tôi tâm đắc với bản dịch có câu "hãy để vợt gai làm thay bạn" tại: chỗ nào đó ko nhớ nữa.
Gai ko msat khong thể tạo thêm xoáy có lùi ra cắt cũng chỉ trả lại xoáy của đối phương - đúng như bạn nói.

thaythuydn

Đại Tá
Chào các tay vợt bóng bàn của diễn đàn,

Em đánh vợt láng được một thời gian và giờ đang thử chuyển sang mặt gai. Lý do em chuyển sang mặt gai một phần là vì tò mò, phần còn lại là với suy nghĩ là dùng mặt gai thì một trận bóng bàn sẽ kéo dài hơn so với mặt mút bình thường, như thế sẽ kịch tính hơn chút và cũng ra mồ hôi hơn chút.

Em thì thấy nhiều người đánh mặt gai chủ yếu là người già với cách đánh ôm bàn, trên thế giới thì chủ yếu là VĐV nữ hay đánh mặt gai và cự ly cũng là gần bàn. Nhiều người có tư tưởng là mặt gai chỉ dành cho người cao tuổi. Nhưng theo em nếu dùng gai mà để thủ xa bàn thì chắc chỉ có thanh niên mới hay dùng. Nói chung là cũng thấy nhiều luồng tư tưởng khi sử dụng mặt gai.

Vậy em lập topic này mong các bác chia sẻ lý do các RE[/quote
Khi bạn quyết định thay vì chơi mút láng công qua Gai phản xoáy là bạn đã bước qua một Ngả rẻ lớn trong cuộc đời bóng bàn của bạn.Bạn hảy chuẩn bị hành trang cho kỷ trong đó có phần tâm sinh lý.chúc bạn may mắn với bạn đường mới.

Last edited:

thaythuydn

Đại Tá
Khi bạn chọn mặt GAI phản xoáy thay vì mút láng công là bạn đã bước qua một ngả rẻ lớn trong cuộc đời bóng bàn của bạn.Bạn hảy chuẩn bị hành trang thật kỷ ,trong đó có vấn đề tâm sinh lý.Chúc bạn may mắn với bạn đường mới.

Duc_NM

Đại Tá
Khi bạn chọn mặt GAI phản xoáy thay vì mút láng công là bạn đã bước qua một ngả rẻ lớn trong cuộc đời bóng bàn của bạn.Bạn hảy chuẩn bị hành trang thật kỷ ,trong đó có vấn đề tâm sinh lý.Chúc bạn may mắn với bạn đường mới.
Cảm ơn thầy, em chuyển sang gai cũng chuẩn bị tinh thần sẵn là đánh với phong cách phòng thủ phản công và đánh bóng bàn để được chạy và được vui chứ không tham gia thể thao để ăn thua đánh giải như trước đây nên tâm lý cũng có phần thanh thản :)

BAC SUP

Đại Tá
bạn Thanh Trà cho mình hỏi gai ngắn có tác dụng phản xoáy nhiều không? hiện tại bạn đánh loại nào thấy tâm dắc nhất?xin cám ơn.

Thanh Trà

Thượng Tá
bạn Thanh Trà cho mình hỏi gai ngắn có tác dụng phản xoáy nhiều không? hiện tại bạn đánh loại nào thấy tâm dắc nhất?xin cám ơn.
Hiện tại, nếu không tính đến gai ko ma sát thì gai dài có mức phản xoáy nhiều nhất. Tôi chưa bao giờ sử dụng gai ngắn (nên không chắc lắm) nhưng thông thường gai ngắn có công dụng nhiều về công, nên lớp lót khá dày. Với hai yếu tố đó cho nên tôi đoán rằng nếu có tính phản xoáy thì cũng rất ít.

Tôi thích gai dài vì nó khác nhiều nhất với mút, nên vợt một mặt mút một gai thấy cũng hay. Ngoài ra có những lúc trả bóng thấy nó bay liệng hơn các gai trung và gai ngắn.

Tôi ghét nhất là gai Trung Quốc, mặc dù đã dùng khá nhiều lần như 755, c8, 1615, xương mù trong những năm đầu chuyển sang đánh Gai dài, tính năng khá hay nhưng do chúng đều không bền. Nhưng cùng clb, cùng gai đó có người sử dụng được đến hàng năm vì phần lớn chỉ gò, chặn. Còn tôi bạt nhiều nên chỉ được 3 tuần đến trên dưới 1 tháng.

Để công tích cực được bằng gai dài, ban đầu tôi thường sử dụng lót đệm 1,7-1,8mm. Sau này cảm nhận khá hơn, nay rút xuống 1,2-1,4m.
Gai tâm đắc nhất: Grass D.Tecs (Tibhar) nhưng nay khó kiếm quá. Hiện thay thế bằng Curl P-1R (TSP), mức gây khó 2 loại này tương đương, nhưng Grass có khả năng công nhiều hơn, Curl thủ tốt hơn nhiều, rất khó công nhưng cũng phải dùng.

Last edited:

Thanh Trà

Thượng Tá
Nói chung gai không ma sát nhiều khi ko phải là cần sức mạnh. Và tôi tâm đắc với bản dịch có câu "hãy để vợt gai làm thay bạn" tại: chỗ nào đó ko nhớ nữa.
À đây rồi, tôi đã tìm được tại bài "Mô tả 6 cú đánh cơ bản khi chơi gai dài"
http://bongban.org/threads/gai-dai-vu-khi-ky-thuat-chien-thuat-suu-tam.8142/page-3
và đoạn đó như vầy:
4. Đối công: Trong tấn công bằng gai dài đánh lại bóng xoáy lên, cần phải nhớ rằng việc kiểm soát được tốc độ trả bóng của bạn là chìa khóa quyết định thành công. Đừng đánh quá mạnh, vì trong bóng bạn trả lại có ít xoáy xuống, nên luôn luôn có hạn chế về tốc độ đối với cú đánh của bạn. Nói chung, nếu bạn dùng gai dài không mút đệm thì cú đánh sẽ không tạo được tốc độ cao và bóng sẽ xoáy xuống nhiều. Nếu bạn sử dụng gai dài kết hợp với mút đệm, cú trả bóng sẽ nhanh hơn nhưng giảm độ xoáy xuống. Như vậy, chỉ nên giữ cú đánh bình thường, đơn giản là đưa sang phía trước bằng cánh tay ngoài. Cần nhớ rằng, trong tấn công bằng gai dài hãy để cho vợt làm công việc giúp bạn, vì sự thay đổi mức độ xoáy của bóng mà bạn trả sang mới gây cho đối thủ mắc lỗi nhiều chứ không phải là tốc độ của bóng.
--
Các bác ơi, trao đổi thế này có làm sai lạc chủ đề của chủ thớt không? hay vào các Topic về gai dài đã có sẵn để cho nó tập trung nhỉ?

Last edited:

Duc_NM

Đại Tá
Các bác ơi, trao đổi thế này có làm sai lạc chủ đề của chủ thớt không? hay vào các Topic về gai dài đã có sẵn để cho nó tập trung nhỉ?
Có gì đâu bác bác càng viết nhiều vào đây thì topic càng được UP lên trên đầu càng nhiều anh em biết và sẽ vào đây chia sẻ lý do đánh gai.

hungtv2002

Đại Tá
Bác thanh trà cho e hỏi chút, e cũng mới đánh gai nên kinh nghiệm chưa nhiều nên những quả đẩy bằng mặt gai mặc dù e đã cốgắng keo tay lên nhưng bóng lại tụt ngay xuống....vậy lý do là gì vậy và cách đánh nên thế nào..?

Thanh Trà

Thượng Tá
Bác thanh trà cho e hỏi chút, e cũng mới đánh gai nên kinh nghiệm chưa nhiều nên những quả đẩy bằng mặt gai mặc dù e đã cốgắng keo tay lên nhưng bóng lại tụt ngay xuống....vậy lý do là gì vậy và cách đánh nên thế nào..?
Quả đẩy ở đây động tác đánh là giống "đối công" hay giống "quả gò" (vì trong bóng bàn, nước ngoài gọi quả đẩy (push), ở Vietnam gọi là quả gò) ? vì vậy dễ dẫn đến mỗi người hiểu một cách.
Tôi cứ liều đoán là bác đề cập "quả đẩy" ở đây là động tác đánh lên giống đôi công và đối với bóng tới là xoáy xuống, và suy diễn của tôi là.
- mặt Gai là ma sát kém: nên thường cần góc mở vợt lớn hơn bình thường;
- Gai dài cần tiếp xúc bóng dày mới giữ được bóng, nếu mỏng khi gai uốn cong bóng tụt khỏi vợt (nhưng thấy chữ ký của bác lại đánh gai công?)
- động tác đánh cần tăng dần tốc độ để giữ bóng trong vợt lâu hơn (không để bóng dội vào vợt/hoặc vợt gõ vào bóng để bóng có thể bật ra khỏi vợt, rồi mới có động tác kéo lên - bóng sẽ rụng).
Tôi cũng giống bác thôi, lúc đánh cũng có quả nọ quả kia, tự học nên vừa đánh vừa rút kinh nghiệm hỏi bạn bè.
Đối với bóng xuống, mình muốn đánh lên các bạn chơi có kinh nghiệm và trình cao hơn tôi nhìn tôi đánh từng khuyên là phải kết hợp để thắng được xoáy, hoặc phá xoáy.
Nói linh tinh vậy, không biết có đúng kỹ thuật bb ko, kẻo các bác có bài bản lại cười chết.

thinhnguyen

Đại Tá
Gai tâm đắc nhất: Grass D.Tecs (Tibhar) nhưng nay khó kiếm quá. Hiện thay thế bằng Curl P-1R (TSP), mức gây khó 2 loại này tương đương, nhưng Grass có khả năng công nhiều hơn, Curl thủ tốt hơn nhiều, rất khó công nhưng cũng phải dùng.
.........
Bác Thanh Trà giống em ghê.... kết nhất mấy gai của tibhar, nhất là dòng grass, mythyk..... khó tìm và giá thành cao. 1 miếng có giá khoảng trên dưới 1tr.

Bình luận từ Facebook