Giật trái có nên vung cánh tay trái ???

songphaisock

Trung Tá
Em xem các video thì thường có 2 trường hợp:
-Một là giật trái và vung cánh tay trái ra trước cùng với tay phải.
-Hai là giật trái nhưng cánh tay trái vẫn để trước người chứ không vung ra trước cùng với tay phải.

Liệu vung cánh tay trái có làm tăng sức mạnh hay độ chính xác của quả trái hay không. Em đang trong quá trình tập luyện quả trái nên mong nhận được ý kiến đóng góp của mọi người. :zingme71:

Ma Phong Ba

Binh Nhì
E không hiểu ý bác luôn.
Em nghĩ, giật trái mà vung cánh tay trái ra trước cùng với tay phải là không đúng đâu bác ợ. Lúc đón bóng thì tay phải xác định điểm tiếp xúc và chuẩn bị phát lực, tay trái có nhiệm vụ giữ cân bằng (em thuận tay phải), khi tiếp xúc bóng thì hai tay ngược nhau chứ đâu có đi ra trước cùng tay phải đâu.
Ý thứ hai em cũng không hiểu luôn. Hic...
Chắc các bác cao thủ chỉ giáo cho với,
riêng em thửa được hai cú: 1 kiểu họ Zhang vợt đi từ dưới đầu gối đi lên (có tính chất moi nhiều hơn), 2 là kiểu Kenta vòng 2 tay rồi bung ra (có tính chất xung nhiều hơn)

songphaisock

Trung Tá
E không hiểu ý bác luôn.
Em nghĩ, giật trái mà vung cánh tay trái ra trước cùng với tay phải là không đúng đâu bác ợ. Lúc đón bóng thì tay phải xác định điểm tiếp xúc và chuẩn bị phát lực, tay trái có nhiệm vụ giữ cân bằng (em thuận tay phải), khi tiếp xúc bóng thì hai tay ngược nhau chứ đâu có đi ra trước cùng tay phải đâu.
Ý thứ hai em cũng không hiểu luôn. Hic...
Chắc các bác cao thủ chỉ giáo cho với,
riêng em thửa được hai cú: 1 kiểu họ Zhang vợt đi từ dưới đầu gối đi lên (có tính chất moi nhiều hơn), 2 là kiểu Kenta vòng 2 tay rồi bung ra (có tính chất xung nhiều hơn)

Vâng, ý em là như Kenta đấy ạ. Giật hết động tác là 2 tay đều bung ra.

sau_hdi

Binh Nhất
Giật trái là kỹ thuật rất khó, theo thông kê thì tỉ lệ người giật được trái là 20%. Bác giật được trái coi như đã là khá thủ rồi.
- Phân tích một chút: Do cốt vợt và mặt vợt bây giờ khác ngày xưa lên động tác bây giờ phải thay đổi.
1. Gọn
2. Nhanh
3. Chính xác
Giật trái bây giờ chân hầu như không kịp lùi về sau bóng đã sang rồi. Vì lý do đo Malong giật trái rất tốt. Không kịp lùi chân trái thì phải hóp bụng và xoay người về trái nhiều hơn để có khoảng hõm đưa vợt vào lúc đó mới có biên độ dài hơn.
Bì biên độ không dài lên lực phát lên thiếu quán tính lên Malong phải mượn lực của tay trái theo, co cả tay trái và khi lên hai tay vung cùng lên sẽ phát lực mạnh hơn.
- Việc bạn vung tay trái lên là đúng và tích cực hơn khi đánh bóng, nó làm cho bạn xoay người sang phải để giật tiếp quả phải nhanh hơn.

Last edited:

Ma Phong Ba

Binh Nhì
Lần đầu tiên em thấy có người khen cú trái của Ma Long rất tốt đấy.
Bác có nhầm không? Theo ngu ý của em thì cú trái Ma Long cực tệ, nhờ có cú phải bá đạo và bộ chân tuyệt vời mà cậu này...cũng bá đạo.

Ma Phong Ba

Binh Nhì
Mình nhớ có một 2Pic của bạn Ha Boll đã nói về giật trái, "cổ tay theo cánh tay hay cánh tay theo cổ tay" mà tìm mãi không thấy.

tuyetvu79

Đại Tá
mình chỉ thấy 1 điều trong tất cả các clip là:
1/ giật trái + vung tay trái: bóng đi xoáy hơn, nhẹ hơn, thường sử dụng cự li gần bàn ( nhất là đánh trả cú giao bóng). điểm rơi khá chuẩn ( có lẽ đưa tay trái theo sẽ bắt bóng và định hướng điểm rơi tốt hơn chăng?_ đã tự hỏi cái này từ lâu rùi mừ chưa tìm ra???) :zingme33::zingme33:
[video=youtube;mlFO8jTKtKM]http://www.youtube.com/watch?v=mlFO8jTKtKM&list=PLvErjCUq984QNMTlVfu-UP3QjmuaYAdJc&index=9[/video]

2/ Giật trái + không vung tay trái theo: bóng đi mạnh, thường là 1 cú dứt điểm ( tay trái giữ cân bằng khi phát toàn lực mạnh mừ), sẽ thấy rõ hơn ở cú giật bạt
[video=youtube;bIOaPr4FGlA]http://www.youtube.com/watch?v=bIOaPr4FGlA&list=PLvErjCUq984QNMTlVfu-UP3QjmuaYAdJc&index=103[/video]

[video=youtube;ncqzsvzGLAw]http://www.youtube.com/watch?v=ncqzsvzGLAw&list=PLvErjCUq984QNMTlVfu-UP3QjmuaYAdJc&index=12[/video]

sau_hdi

Binh Nhất
Đó là bạn tính trình ngang cơ với ZJ hay mấy tay vợt top 10 chứ tuyển VIệt Nam chắc gì chặn nổi cú giật trái của Malong mà bạn bảo tệ.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Lần đầu tiên em thấy có người khen cú trái của Ma Long rất tốt đấy.
Bác có nhầm không? Theo ngu ý của em thì cú trái Ma Long cực tệ, nhờ có cú phải bá đạo và bộ chân tuyệt vời mà cậu này...cũng bá đạo.

Bác quá nhầm, kể từ năm 2010, quả trái của Ma Long cải thiện lên rất nhiều, phải nói là vượt bậc so với những năm trước, cứ bảo Ma Long trái kém là không phải, ngoài Ma Long ra không ai đối trái được với Zhang Jike, kể cả Wang Hao do WH kỵ rơ thì không nói.

Quả trái của Ma Long cực mạnh, xoáy, và động tác chuẩn mực của quả trái bây giờ (Kể cả phải của hăn cũng là chuẩn mực). Nhược điểm là quả trái của Ma Long động tác có phần dài và thừa nên không nhanh và linh động như của Zhang Jike.

Còn việc nhờ quả phải và bộ pháp mới làm nên tên tuổi Ma Long bây giờ thì đúng là không phải bàn do bất cứ VĐV nào cũng phải lấy quả phải làm quả Kill the game chứ không xài quả trái suốt được.

Bác nói quả trái của Ma Long kém hơn của Zhang Jike còn đúng chứ, bảo quả trái của Ma Long rất tệ là sai hoàn toàn.

Ma Phong Ba

Binh Nhì
Nhìn bên dưới cái Nick của bác thì đúng là em nhầm trong suy nghĩ của bác thật...:zingme68: và có lẽ nên trả 2pic về đúng chức năng của nó.

Last edited:

songphaisock

Trung Tá
Các bác tổ lái kinh quá, ban đầu em chỉ định hỏi xem phần tay trái có bổ trợ cho cú giật trái hay không, mà giờ các bác lại đem mấy thằng TQ ra so sánh thì em chịu :(

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Nhìn bên dưới cái Nick của bác thì đúng là em nhầm trong suy nghĩ của bác thật...:zingme68: và có lẽ nên trả 2pic về đúng chức năng của nó.

Tuy nick mình như vậy nhưng mình chưa bao giờ có đánh giá nào là dìm ai, tâng bốc ai cả, tất cả là trên phương diện khách quan, thấy gì nói đấy, bạn không những nhầm trong suy nghĩ của mình mà còn nhầm trong suy nghĩ của 1 cơ số người khác, nếu tệ thì hãy phân tích xem tệ như thế nào, tệ ở đâu, chứ đừng chốt kiểu cùn vậy.

Mình nêu rất rõ điểm mạnh, điểm yếu trong cú trái của Ma Long, và điểm yếu của nó: "độ linh hoạt" là điểm yếu chết người, còn lại mình thấy mình nói không có gì sai.

Còn về tên nick, mình chỉ là nhờ đặt cho vui thôi chứ thực ra mình hâm mộ ông trong ảnh đại diện cơ ạ.:zingme14:

Ma Phong Ba

Binh Nhì
Tuy nick mình như vậy nhưng mình chưa bao giờ có đánh giá nào là dìm ai, tâng bốc ai cả, tất cả là trên phương diện khách quan, thấy gì nói đấy, bạn không những nhầm trong suy nghĩ của mình mà còn nhầm trong suy nghĩ của 1 cơ số người khác, nếu tệ thì hãy phân tích xem tệ như thế nào, tệ ở đâu, chứ đừng chốt kiểu cùn vậy.
Mình nêu rất rõ điểm mạnh, điểm yếu trong cú trái của Ma Long, và điểm yếu của nó: "độ linh hoạt" là điểm yếu chết người, còn lại mình thấy mình nói không có gì sai.
Còn về tên nick, mình chỉ là nhờ đặt cho vui thôi chứ thực ra mình hâm mộ ông trong ảnh đại diện cơ ạ.:zingme14:
Một khi nó đang là số 1 số 2 trên thế giới thì cái gì nó chả mạnh, ngày trước ông Wang Liqin bá đạo thì có ai phát hiện ra cú trái của ổng yếu đâu, mãi đến khi hết thời thì người đời chê trái đủ đường.
Cách đây 1 thập kỷ xem ông em Roger Federer đánh trái thần thánh thì có ai nói nó yếu bên trái đâu, giờ già bà nó rồi lại bị người đời nói bên trái là yếu điểm cố hữu của em nó.
Việc đúng sai cũng chỉ là tương đối, sáng đúng chiều sai sáng mai ta lại đúng là chuyện thường.
Giờ em nhận là em sai vì đánh giá chủ quan chú Ma Long. Xin lỗi cả nhà.! Xin lỗi chủ thớt đã "lái máy bay bà già" sang hướng khác.!:zingme18:

sau_hdi

Binh Nhất
Các bác chém gió thế, vậy thử hỏi cao thủ VIệt Nam ai là chuẩn trái nhất. Tôi chỉ nhìn thấy top 100 là biết các tay vợt hầu như đều 2 càng rồi. Mình trình kém top 1000 còn trả được thì cảm nhận sao được đúng sai. Malong bây giờ đang số 1 thế giới đấy.
- Đánh với cao thủ, bóng sang lắc và nhẹ bay, có bố malong mà giật mạnh được. Cho mấy ông Việt Nam đánh thử với Malong xem, nó giật trái cho mất bóng.

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Một khi nó đang là số 1 số 2 trên thế giới thì cái gì nó chả mạnh, ngày trước ông Wang Liqin bá đạo thì có ai phát hiện ra cú trái của ổng yếu đâu, mãi đến khi hết thời thì người đời chê trái đủ đường.
Cách đây 1 thập kỷ xem ông em Roger Federer đánh trái thần thánh thì có ai nói nó yếu bên trái đâu, giờ già bà nó rồi lại bị người đời nói bên trái là yếu điểm cố hữu của em nó.
Việc đúng sai cũng chỉ là tương đối, sáng đúng chiều sai sáng mai ta lại đúng là chuyện thường.
Giờ em nhận là em sai vì đánh giá chủ quan chú Ma Long. Xin lỗi cả nhà.! Xin lỗi chủ thớt đã "lái máy bay bà già" sang hướng khác.!:zingme18:

Chả có mấy người nói quả trái của FerDEX là điểm yêu cố hữu đâu, người ta chỉ nói là do tuổi tác nên không còn được như xưa thôi bác ạ :zingme14:
Còn lối chơi của Wang Liquin không cần xài đến quả giật trái nhiều do trái chủ yếu toàn để chặn đẩy là chính, đó là lý do mà đỉnh cao của các tay vợt 1 càng như Ryu Seung Min và Ma Lin gặp đều như cua gặp ốc, ngay từ thời điểm đó, quả trái của Wang Liquin cũng không hề Mạnh và xoáy, chủ yếu là để kiến tạo bóng để đánh quả sau.
Còn theo luận điểm của bác, ai lúc số 1 số 2 đều được đánh giá cao còn lúc xuống phong độ, tuổi tăng lên thì mang ra dìm? Nói không xa: Wang Hao, giờ đứng số 4 thế giới, quả giật trái của WH vẫn được coi là tốt nhất thế giới do rất uy lực và bền, chả ai dìm được cả.
Ngay cả Zhang Jike, chuyên đánh trái, cũng không giật trái nhiều như mọi người nghĩ mà chỉ chặn trái, bắn bóng, và dùng BackHand điệu nghệ, nhưng vẫn được coi là người có quả trái khó. Thực tế là quả trái hay là ở những quả chặn, cài và ép xoáy chứ chả bao giờ dùng BH để dứt điểm được cả, coi nhiều Clip sẽ rõ thôi.

Và thống nhất là không so VN với thế giới ạ :zingme14: khập khiễng lắm :))))

Em xin hết!!!!

Bình luận từ Facebook