chỉ giúp em đỡ quả giao bóng này

net1217

Binh Nhì
số là em đánh bóng được 2 năm nhưng đỡ giao bóng hơi tệ . Muốn hỏi các cao thủ là nếu đối thủ giao trái tay một quả giao bóng dài , nếu em đoán không nhầm là xoáy ngang xuống , bóng rơi ngay phía cuối và giữa bàn , ra khỏi bàn không nảy mà xụi hẳn xuống thì nên đỡ thế nào . Em đã thử cắt nhưng o được còn giật thì do bóng xụi quá nên o đủ trình để giật . Mong a e chỉ giáo

thelanqb

Moderator
đây thực ra là quả xoáy ngang xuống với tốc độ banh đi cao.
Ở CLB mình cũng có 1 người thường đánh quả này và rất hay ăn điểm.

Bạn muốn đánh quả này thì phải tập nhiều.
1. bạn cắt theo kiểu để hơi song song mặt vợt so với bàn và điểm tiếp súc bóng phải rơi về phần còn lại của vợt ( chi vợt ralamf 2 phần bằng nhau theo hướng cắt, phần tiếp súc sẻ là phần sau của vợt....).
2. né và giật moi, nhưng cái này rất khó, bạn phải phấn đoán được tình huống và hướng bóng, chưa kể đến quả giật moi ra sao nữa.

Chúc bạn thành công

ro_ve

Binh Nhì
Trình mình cóc nhái nhưng qua này là sở trường of mình..nếu bạn đoán được xoáy ngang xuống nặng và ra khỏi bàn thì cứ bình tĩnh Hạ thấp bộ xuông một chút, để góc vợt ở khoảng 75-80 độ, mặt vợt gần nhưng song song với chiều dọc của Bàn, giật moi hướng lên, điểm dừng của vợt ở khoảng giữa trán.. tùy vào quả giao bóng nặng hay nhẹ mà mình phán đoán trước rồi đưa ra phương án phát lực cho bóng vô bàn kg dư và ko thiếu.
note : Mình đánh tàu khụa H3 Pro/ cốt Gỗ or ALC mình giật moi 10 trái thì vô 8 và có thể điều chỉnh được điểm rơi nữa...
Vài dòng Tư vấn giúp bạn....ACE Pro đọc thấy ngứa tai xin chém nhẹ tay.
thanks...!

justfortrade

Binh Nhì
Quả như thế này thì bạn tìm đến mấy bác già xới bạn mà hỏi, mấy lão đó là chuyên gia cắt bóng rồi lên đây hỏi gì mất công. Theo kinh nghiệm của tớ và sách mấy bác đó hướng dẫn thì khi đánh bạn lùi trái một bước dài, đưa vợt trái dài hẳn về sau, góc vợt nghiêng theo phương song song với mặt bàn. Đợi bóng xuống thấp hơn mặt bàn thì bắt đầu cắt dài vào đít bóng theo hướng hớt nhẹ lên, cố gắng tưởng tượng là mình đang chao muỗng ăn trên mặt nồi nước đang sôi để hớt bọt thức ăn. Cố gắng đảm bảo tốc độ đều, tiếp xúc mỏng và cảm giác chao vợt như chao muỗng ăn thì quả bóng bạn trả về sẽ thành thảm họa cho người giao bóng đấy.

Sau khi trả bóng xong thì về tư thế giật bạt luôn bạn nhé.

Bình luận từ Facebook