Biến chuyển bóng xoáy xuống thành xoáy ngang xuống

acemjss

Trung Tá
Khi người ta giao bóng xuống. Mình gò lại và nghiêng vợt để chuyển thành bóng ngang xuống. Xin tư vấn làm sao để cú trả lại đó được bóng ngắn (càng ngắn càng tốt). E trả cứ bị dài (có gây khó cho quả giật của đối phương nhưng ko hoàn toàn)

pkhuyenthoai

Đại Tá
Gò lại mà cho bóng ngắn theo mình thì phải gò bóng rất mỏng, sao bạn không kê vợt cho bóng qua thi nó sẽ ngắn dễ hơn, giống máy cao thủ TQ ấy.

doccothankiem_hp

Thượng Tá
Gò mà hay thế thì bạn phải tầm trình C cứng diễn đàn rồi.mà nếu có gò hoặc kê thì bạn lại bị ăn quả cổ tay trên bàn mà thôi.tốt nhất là đâm dài ra vào góc trái rồi chuẩn bị chặn ác hoặc đánh lại thì người ta mới hãi...Axelo

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Quan trọng là quả gò phải làm đối phương bất ngờ về độ xoáy, về điểm rơi hoặc chí ít là làm đối phương không công được.

Để làm được điều đó bạn cần có cảm giác bóng tốt khi tiếp vợt vào bóng , điều chỉnh độ nghiêng mặt vợt kết hợp với việc di chuyển tay với biên độ phù hợp - Cần luyện tập nhiều và kết hợp với mặt vợt có độ kiểm soát bóng cao, độ nảy thấp !

Có một quy tắc rất khoa học đó là - " Lợi về lực thì thiệt về đường đi "

acemjss

Trung Tá
Gò mà hay thế thì bạn phải tầm trình C cứng diễn đàn rồi.mà nếu có gò hoặc kê thì bạn lại bị ăn quả cổ tay trên bàn mà thôi.tốt nhất là đâm dài ra vào góc trái rồi chuẩn bị chặn ác hoặc đánh lại thì người ta mới hãi...Axelo
E mới chơi 1 năm rưỡi. Chưa tham gia diễn đàn bao h ạ. Nhưng đc cái học lỏm rất nhah, nhìn ngta làm là bắt chước theo ngay :D

acemjss

Trung Tá
Vẫn chưa cao thủ nào giải đáp đc thắc mắc của e. E nghĩ để vợt nghiêng, sau đó sử dụng cổ tay băm bóng xuống. Ko biết như vậy có đc ko?

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Vẫn chưa cao thủ nào giải đáp đc thắc mắc của e. E nghĩ để vợt nghiêng, sau đó sử dụng cổ tay băm bóng xuống. Ko biết như vậy có đc ko?

Có lẽ là không được ! vì cơ bản nếu nghiêng vợt mà băm xuống thì bóng sẽ vọt lên cao !

doccothankiem_hp

Thượng Tá
E mới chơi 1 năm rưỡi. Chưa tham gia diễn đàn bao h ạ. Nhưng đc cái học lỏm rất nhah, nhìn ngta làm là bắt chước theo ngay :D
Bạn mới chơi có 1 năm rưỡi mà đã định học bắt ngắn với lại trả xoáy xuống thÀnh xoáy ngang xuống thì bạn quá ghê luôn đấy chứ.mình cũng mới tập được được có 1 năm 8 tháng nhưng mà khó có thể thực hiện được đòn này đấy ban ạ.rất mong một ngày đẹp trời đươc giao lưu với bạn một trận trên
Thành Phố Cảng...Axelo

acemjss

Trung Tá
Bạn mới chơi có 1 năm rưỡi mà đã định học bắt ngắn với lại trả xoáy xuống thÀnh xoáy ngang xuống thì bạn quá ghê luôn đấy chứ.mình cũng mới tập được được có 1 năm 8 tháng nhưng mà khó có thể thực hiện được đòn này đấy ban ạ.rất mong một ngày đẹp trời đươc giao lưu với bạn một trận trên
Thành Phố Cảng...Axelo
E ở đất Thủ Đô bác ạ. Hẹn bác khi e trưởng thành, bây giờ e vẫn còn bé :D

acemjss

Trung Tá
Có lẽ là không được ! vì cơ bản nếu nghiêng vợt mà băm xuống thì bóng sẽ vọt lên cao !
Có lẽ e sẽ phải tự ngẫm ra quả này thôi. Tại vì ở nhà e có ông anh trình A hay B cứng diễn đàn gì đó sử dụng quả này rất hay

doccothankiem_hp

Thượng Tá
E ở đất Thủ Đô bác ạ. Hẹn bác khi e trưởng thành, bây giờ e vẫn còn bé :D
Trưa nay anh công tác ở đường Giải Phóng.đen quá,kể mà chú viết bài này sớm một Tý thì có phải trưa nay anh đã xin được chú mấy chục cốc Bia rồi không cơ chứ...tiếc quá

pper

Trung Uý
Nó còn phụ thuộc vào quả trả bóng của đối phương, nếu bóng xuống nhưng bổng và nảy cao hơn lưới, bạn có thế ngiêng vợt, dùng cổ tay băm bóng như bạn đã nói, băm từ trên xuống dưới, nếu điều được bóng sang cạnh bàn phía gần lưới thì càng tốt, quả này bất ngờ và khá khó đỡ đấy, Mình cũng hay sự dụng quả này.
Nhưng nếu đối phương trả bóng xoáy xuống nhẹ và thấp, làm như vậy sẽ rúc lưới. lúc này cần hơi kéo vợt để nâng bóng lên vừa đủ qua lưới, rất nhẹ, bóng sang hơi xoáy ngang lửng lơ, lững lờ và hờ hững, cũng hay.

pper

Trung Uý
Có lẽ e sẽ phải tự ngẫm ra quả này thôi. Tại vì ở nhà e có ông anh trình A hay B cứng diễn đàn gì đó sử dụng quả này rất hay
K cần trình A hay B mới làm được đâu, trình nào nếu chịu khó tập đều có thể làm được.

acemjss

Trung Tá
Trưa nay anh công tác ở đường Giải Phóng.đen quá,kể mà chú viết bài này sớm một Tý thì có phải trưa nay anh đã xin được chú mấy chục cốc Bia rồi không cơ chứ...tiếc quá
Ấy. E mà có tý bia vào lóng ngóng ko đánh đc đâu :(. Tâm lý còn non lắm =.=

acemjss

Trung Tá
Nó còn phụ thuộc vào quả trả bóng của đối phương, nếu bóng xuống nhưng bổng và nảy cao hơn lưới, bạn có thế ngiêng vợt, dùng cổ tay băm bóng như bạn đã nói, băm từ trên xuống dưới, nếu điều được bóng sang cạnh bàn phía gần lưới thì càng tốt, quả này bất ngờ và khá khó đỡ đấy, Mình cũng hay sự dụng quả này.
Nhưng nếu đối phương trả bóng xoáy xuống nhẹ và thấp, làm như vậy sẽ rúc lưới. lúc này cần hơi kéo vợt để nâng bóng lên vừa đủ qua lưới, rất nhẹ, bóng sang hơi xoáy ngang lửng lơ, lững lờ và hờ hững, cũng hay.
Đúng rồi bác ạ. Ý bác giống ý e muốn hỏi đó ạ :D

pper

Trung Uý
Đúng rồi bác ạ. Ý bác giống ý e muốn hỏi đó ạ :D
Thực ra quả này mình hay dùng với dơ dưới thôi, đánh cho nhàn sức, với dơ ngang hoặc hơn, né người giật luộn, mới hy vọng ăn được điểm, với lại dơ họ hơn mình, ít khi có quả cắt bổng cho mình xơi lắm.

DucCat

Đại Tá
Khi người ta giao bóng xuống. Mình gò lại và nghiêng vợt để chuyển thành bóng ngang xuống. Xin tư vấn làm sao để cú trả lại đó được bóng ngắn (càng ngắn càng tốt). E trả cứ bị dài (có gây khó cho quả giật của đối phương nhưng ko hoàn toàn)
Mình hỏi bạn đã,đối phương giao bóng cho bạn là xoáy xuống ngắn đầu lưới hay là xa bàn?Nếu đối phương giao bóng cho bạn bóng xoáy xuống nặng ngắn đầu lưới thì mình nghĩ bạn nên chờ bóng nẩy lên ở điểm cao nhất và đúng tầm hơi cắt nhẹ vào đít bóng và đẩy nhẹ cánh tay về phía trước 1 ít thì bạn có thể cắt bóng ngắn đầu lưới,còn nếu đó là quả bóng xoáy xuống nhưng là bóng dài đúng tầm tay của bạn thì bạn cứ nên chờ bóng hết độ nặng bạn vừa cắt vào đít bóng và hơi đẩy có lực một chút để bóng không bị quá dài ra ngoài bàn,nếu bạn cặt vào đít bóng mà nhiều lực thì bóng sẽ không ở gần lưới đâu,bóng sẽ cách xa lưới rất nhiều đấy!Tất nhiên muốn tập được động tác cắt ngắn đầu lưới khi đối phương phát bóng ngắn đầu lưới là khó đấy bạn nhé,không dễ bằng quả cắt bóng khi đối phương phát bóng nặng dài đâu!Mình là người cắt nhiều và đã từng làm được nhiều quả cắt ngắn đầu lưới như thế rồi!Nếu không làm được thì mình sẵn sàng tư vấn cho bạn để bạn có thể làm được động tác này!Chúc bạn luyện tập thành công quả cắt bóng nặng ngắn đầu lưới!

Mình nghĩ tất cả là do tập luyện thôi, khi đã luyen thành kỹ năng rồi thì đỡ quả bóng đó không có j là khó cả, khi bạn đã thành kỹ sảo thì quả trả bóng đó biến hóa muốn như thế nào là việc của bạn mà, bạn nên tập quả trả bóng này nhiều vào, nhờ 1 người tập phát cho bạn gò, cắt kê lại, ...... lựa theo chiều xoáy của bóng đến, nhưng theo mình cách nhanh nhất và hay nhất là tập với một người thầy bạn nhé, tập với thầy thì có nhiều nhiều cái khác cần tập nữa........hii, bạn đang còn trẻ nếu bạn có niềm đam mê thì bóng bàn sẽ theo bạn suốt cuộc đời mà. Chúc bạn thành công !

DucCat

Đại Tá
Tât nhiên là do luyện tập rồi!Nhưng mình nói cách này để bạn ấy có thể luyện tập dễ hơn thôi!Bạn ấy không biết thì mình nói ra cho bạn ấy biết và luyện tập thôi!Chúc bạn luyện tập thành công!

Bình luận từ Facebook