Yinhe 970 XX A cảm nhận sau 8h đánh

VPSV

Đại Uý
Dear các bác, trên tinh thần trải nghiệm sản phẩm mới của Yinhe, và tìm kiếm 1 sản phẩm inner ALC mới khắc phục một số điểm chưa hài lòng với cây Innerforce ALC 90g hiện tại. Mình đã tìm đến cốt Yinhe 970 XX A (series 970 XX - sợi ALC) sẵn tiện review để các bác đọc vui, giải trí cuối tuần.

hinh 1.png

Dòng này được quản cáo thiết kế cho DPR Korea Team (Đội tuyển quốc gia Cộng Hòa DCND Triều Tiên) bao gồm 3 loại sợi K (Kevla+Carbon), A (ALC), C (Carbon 3K). Dòng ghi chú trên vỏ hộp mặt trước.

Vì em chơi hợp ALC nên chọn cây ở giữa (hình trên) có spec Revspin như sau:

Nếu so với Butterfly Innerforce ALC thì Revspin đánh giá 970 XX A có thông số:
- Speed (tốc độ) ~ ngang ngửa
- Control (điều khiển, tạo xoáy): ~ ngang ngửa
- Stiffness (độ uốn, đàn hồi): khó uốn hơn
- Hardness (độ cứng lớp ngoài): cứng hơn 1 chút.
- Độ rung: Revspin không review khoảng này
- Khối lượng tiêu chuẩn nhà cung cấp đưa ra: nặng hơn 3g so với Innerforce ALC (90g), và hơn nhiều so với Innerforce Layer ALC (85g). (Nguồn từ nhà sx)
==========
Cá nhân mình sau khi cầm tập 4 buổi x 2giờ với cùng mặt vợt như nhau (phải Ten05 1.9mm bác @tosiosHD chia lại ;), Trái FastArc G1 1.9mm ) ko ổn đổi lại trái Ten05, phải G1 thì đánh như FZD luôn (nổ xíu vui thôi ạ)
- Khối lượng: Yinhee 970 XX A là 93 grams, còn Inner Layer ALC là 90 grams. Cảm giác cầm cảm nhận combo nặng hơn, động tác có phần chậm 1 xíu, rút tay, xoay trở trái phải chậm hơn 1 xíu >> lùi xa bàn hơn 1/2 bước chân thì ổn. (Cốt cân đối, không bị nặng đầu)
- Điều khiển: khó điều khiển hơn 1 chút vì độ ngậm bóng bị giảm đi do đổi gỗ mặt ngoài Limba (Inner Layer ALC) thành Koto (970 XX A). Làm quen rồi thì lại thích độ nhả bóng của koto.
- Độ uốn, đàn hồi: cứng uốn (khó bị uốn) hơn 1 chút (phù hợp đánh bóng đối thủ đưa sang nhiều lực, bóng lỏng thì không phát huy được trợ lực ALC). Kiểu như các bác đi phuộc cứng thì xe ôtô sẽ ổn định hệ thống "treo" ở tốc độ cao không bị bồng bềnh, nhưng lại ko phù hợp đi tà tà hóng mát.
- Độ cứng mặt ngoài: ~ tương đương, nhưng có vẻ cốt Butt Innerforce ALC mình đang sở hữu đặc biệt hơn, có lõi cứng hơn nên khi bạt thì bóng chính xác hơn cây Yinhe. Lùi xa bàn mất lực hơn cây Yinhe.
- Độ rung: chấm trên thang 10 thì cây Butterfy Innerforce Layer ALC mình cho 8/10 điểm độ rung, thì Yinhe XX A tầm 5.5/10, Sardius tem bạc 89g 3/10, Sardius tem đồng 92g 3/10, Stiga Infinity VPS V 84g 7/10, Long V 90g 6.5/10. Mình xếp độ rung tầm trung bình. (em chấm thêm 1 số cây thông dụng em mượn mấy bác ở CLB cũng để các bác dễ hình dung). Với em độ rung này ổn. Riêng bóng lỏng ngắn trên bàn thì cảm nhận khó hơn Butt Inner ALC.
Tốc độ: vào nhẹ, không lấy trợ lực lớp ALC thì bóng chậm như cốt gỗ (chậm hơn cây Innerforce Layer ALC 1 chút (để ý lớp limba ngoài cùng của Butt sẫm màu hơn lớp limba middle) khó điều khiển hơn (do độ nhả banh nhanh hơn, cần tập cho quen), khi vào tới lớp ALC và lõi thì bóng bay rất nhanh (lúc này OFF+ đúng nghĩa), nhưng dễ tạo xoáy do cảm giác mặt gỗ koto ngoài mềm... có cảm giác gỗ lót là Ayous giống Long V hơn là limba giống Innerforce.
==========
Khi sử dụng so với Innerforce Layer ALC:
Ưu điểm:
- Tốc độ khi bạt cảm giác tốc độ chắc thua Almutart 1 xíu, ngang Swart power, nhanh hơn Innerforce ALC (Almutart > Swart Power = 970xxA> Innerforce ALC.) Nhưng nhanh là do + lực búng của cốt, ko phải do cốt cứng hơn nên độ chính xác khi bạt giảm 1 chút.
Lực khi giật dầy bóng bóng đi rất rát, không biết có phải do 3 grams nặng hơn không, hay do vật liệu ALC của Yinhe sử dụng trợ lực tốt hơn.
Kick chưa đánh giá đc.

- Quỹ đạo bóng xa bàn biến hóa và nguy hiểm hơn Butterfly Innerforce ALC. Khi dùng gỗ ngoài (cắn mỏng bóng) thì quỹ đạo lồng hơn, vòng cung cắm vô bàn như Innerforce Layer ALC, khi ăn dầy thì quỹ đạo bóng thẳng hơn như ZJK SZLC nên cũng kém an toàn hơn là Innerforce (vẫn kiểm soát được).
- Độ xoáy tương đương. Độ ổn định trái tay rất tốt, nên tự tin đua tốc bên trái thêm 1 cấp nữa. (Đánh ten 05 1.9 trái dễ, chứ đánh G1 bên trái thấy hụt hẫng, thiết lực dễ tụt lưới nếu không ăn dầy bóng)
- Lực vào dầy bóng thì hơn 1 cấp độ. Đưa mấy bác cao tuổi đánh chung bạt thử mấy bác rất khoái, tấm tắc khen và hỏi cốt gì. Mua ở đâu.
Độ rung: giảm đi kha khá. Cẩm nhận vẫn ổn, ít rung hơn Innerforce ALC 1 chút. Cốt rung trung bình.

Nhược:
- Cán vợt FL có eo hơi bè, chịu khó lấy dũa mài 1 xíu mỗi bên cho nhỏ đi (dư chỉnh dễ hơn là thiếu). Chỉnh xong bao ngon, cổ vợt tròn nên dễ xoay trở 2 càng.
- Khối lượng: khó kiếm cây nào dưới 90grams (nhà sx công bố tầm 93-95g). Cái này mấy bác chơi Tàu đạo ko ngại vì nặng vậy quăng sướng, nhưng em thì chưa nhập Tàu nên đưa phần này vào nhược điểm.
- Độ lệch tốc độ bóng giữa lúc dùng trợ lực và không dùng trợ lực khác nhiều, nếu mới cầm khả năng nhất thời chưa quen ngay.
- Mặt ngoài Koto, bóng nhả nhanh hơn, Dwell (độ ngậm bóng) giảm so với Innerforce Layer ALC. Cảm giác không nhầm thì độ nhả bóng cây này gần giống ZJK SZLC, mình mới thử qua cũng nhất thời chưa quen nên tạo xoáy khó hơn đặc biệt là giựt trên đầu bóng.
==========
Kết luận chung:
1 cây vợt hay với giá dưới 1 triệu, trợ lực tốt (triển khai lối đánh trung, và xa bàn rất ổn). Không khuyến nghị cho bác nào mới chơi, hoặc bác nào thích độ ngậm bóng của Limba, ghét độ nhả bóng của koto.

Kỹ thuật ôm bàn hơi khó thực hiện với cây này do trọng lượng không nhẹ, ôm bàn xoay trở mức trung bình với mặt test và với trình hiện tại. Nhưng nếu các tuyển thủ sử dụng đc gỗ koto, bà con vẫn xài timoboll spirit với alc, Viscaria vẫn là cốt thần thánh đc thì chắc cây này vẫn ngon.

Mình sẽ tiếp tục thử với các mặt vợt nhẹ và ít nảy hơn như battle II, và tìm 1 số mặt Tàu xịt, tập quăng tay xem thế nào rồi review tiếp (hẹn còn cập nhật)

Last edited:

VPSV

Đại Uý
có để lại cốt k bác ơi :p
Sao thế bác, bác mua trên Shopee vn có shop bán á.

Em đang tìm cách thuần hóa gỗ koto. đang yêu nó lắm. Đang đợi cây Innereforce Layer ZLC 90g về em test so thử xem có tốc độ như nhau ko, còn test với mặt tàu nữa nên chưa chia tay em nó sớm vậy đâu ạ.

AndroCS7

Đại Tá
Sao thế bác, bác mua trên Shopee vn có shop bán á.

Em đang tìm cách thuần hóa gỗ koto. đang yêu nó lắm. Đang đợi cây Innereforce Layer ZLC 90g về em test so thử xem có tốc độ như nhau ko, còn test với mặt tàu nữa nên chưa chia tay em nó sớm vậy đâu ạ.
thấy bác đánh giá hay quá nên m cũng định mua

VPSV

Đại Uý
thấy bác đánh giá hay quá nên m cũng định mua
Cám ơn bác đã có lời khen, em review hơi dài, nhưng mong cung cấp nhiều thông tin để mấy bác nào thấy hợp thì múc. Trên shopee có shop bán, em đặt ship vào nam. Yinhe có thể là lựa chọn để "bình dân hóa" bóng bàn được á.

VPSV

Đại Uý
Sau 2 buổi tiếp tục tập với em nó. Cảm nhận thêm như sau: cốt cứng trung bình, với mặt koto thoát bóng hơn, chuyển sang đánh bóng thấp và điểm tiếp xúc có phần ngang nhiều hơn là trên đầu bóng như limba-limba-ALC. Đường bóng do koto tạo ra khá thú vị, tốc độ nhanh hơn, quỹ đạo thấp hơn, nhưng kiểm soát cũng dễ hơn do điểm tiếp xúc ngang hơn sử dụng innerforce ALC. Do cốt đàn hồi nên giật xa bàn nhàn hơn, ko phải dồn sức nhiều. Block/chặn với koto cũng dễ hơn so với limba (chặn tụt).
Nhược điểm, có 3 điểm nhỏ mình chưa ưng:
1/ quan trọng nhất: giật điểm rơi ko còn vào đc vùng 1/3 bàn của đối phương tính từ lưới ra (đây là vùng trước đây mình khoái giật vào nhất khi dùng innerforce limba-limba-ALC.) Vì sao thì các bác thử đỡ giao các cú giật này sẽ biết. Nhưng bù lại bóng giật ở cự ly trung và xa bàn nhàng hơn chỉ cần đúng kỹ thuật bóng giật cháy bàn luôn.
2/ 2 ốp cán ko đều, bị lệch 1 chút, qua 2 bên, cái này dùng giấy nhám rà 1 chút là đều lại.
3/ thương hiệu yinhe, ko nổi như butterfly (bù lại giá 1/3 so với Innerforce hay 1/4 so với Vis).

Kết luận: cây này là 1 cốt hay, độ ổn định chỉ thua Butterfly Viscaria 1 chút (em đưa cho 1 người chuyên chơi Vis trong nhiều năm đã cầm test thử và nhận xét), mặc dù khối lượng 93g nhưng cân bằng nên xoay trở cũng ko tệ. Trong tầm giá dưới 1 củ chắc ko có đối thủ. Mình sẽ tiếp tục chiến với em nó 1,2 tháng nữa, thử các kỹ thuật phức tạp hơn xem có nhược điểm gì ko kể các bác nghe tiếp. Yinhe lại làm ra 1 cốt ngon và giá cực ngon như T11+ xưa kia.

minhlee

Trung Uý
Sau 2 buổi tiếp tục tập với em nó. Cảm nhận thêm như sau: cốt cứng trung bình, với mặt koto thoát bóng hơn, chuyển sang đánh bóng thấp và điểm tiếp xúc có phần ngang nhiều hơn là trên đầu bóng như limba-limba-ALC. Đường bóng do koto tạo ra khá thú vị, tốc độ nhanh hơn, quỹ đạo thấp hơn, nhưng kiểm soát cũng dễ hơn do điểm tiếp xúc ngang hơn sử dụng innerforce ALC. Do cốt đàn hồi nên giật xa bàn nhàn hơn, ko phải dồn sức nhiều. Block/chặn với koto cũng dễ hơn so với limba (chặn tụt).
Nhược điểm, có 3 điểm nhỏ mình chưa ưng:
1/ quan trọng nhất: giật điểm rơi ko còn vào đc vùng 1/3 bàn của đối phương tính từ lưới ra (đây là vùng trước đây mình khoái giật vào nhất khi dùng innerforce limba-limba-ALC.) Vì sao thì các bác thử đỡ giao các cú giật này sẽ biết. Nhưng bù lại bóng giật ở cự ly trung và xa bàn nhàng hơn chỉ cần đúng kỹ thuật bóng giật cháy bàn luôn.
2/ 2 ốp cán ko đều, bị lệch 1 chút, qua 2 bên, cái này dùng giấy nhám rà 1 chút là đều lại.
3/ thương hiệu yinhe, ko nổi như butterfly (bù lại giá 1/3 so với Innerforce hay 1/4 so với Vis).

Kết luận: cây này là 1 cốt hay, độ ổn định chỉ thua Butterfly Viscaria 1 chút (em đưa cho 1 người chuyên chơi Vis trong nhiều năm đã cầm test thử và nhận xét), mặc dù khối lượng 93g nhưng cân bằng nên xoay trở cũng ko tệ. Trong tầm giá dưới 1 củ chắc ko có đối thủ. Mình sẽ tiếp tục chiến với em nó 1,2 tháng nữa, thử các kỹ thuật phức tạp hơn xem có nhược điểm gì ko kể các bác nghe tiếp. Yinhe lại làm ra 1 cốt ngon và giá cực ngon như T11+ xưa kia.
E dg chơi yinhe t11s ngon lắm bac

VPSV

Đại Uý
Do tốc độ Butter Innerforce ALC ko bằng được với cây yinhee 970XX A nên mình tiếp tục lấy thằng Innerforce ZLC so sánh. Chỉ là giờ mà set up Ten05 với 64 như Zhang Yining thì mình hơi ko hăn hái lắm... Các bác nào đánh cây này với mặt Battle 2 hoặc hybrid (lai Tàu) rồi xin góp ý ạ. Mình sẽ dán G1 và Ten05 từ cây 970 qua so trước... mình đọc bên group Innerforce ZLC thì hầu hết các bác ráp mặt Ten ko à?!? Do cây này chỉ hợp mặt Ten hay sao ạ?
Mà chắc phải xử lý cái cán, ko thì phải quấn cán các bác nhỉ.

Last edited:
  • Like
Reactions: tla

VPSV

Đại Uý
1 video review khá chuẩn series 970 xx bảng KLC với Big Dipper IV 38 độ và 40 độ, cùng với ví dụ lối chơi của vận động viên An Ji Song (Bắc Triều Tiên) hạng 145 thế giới.
Nhân tiện bác nào đánh Yinhe Big Dipper IV 38 độ cho em hỏi thăm độ bền của tacky ạ. Chơi Big Dipper có phải giã lúc đầu như Battle II ko ạ?

Và link 1 trận An Ji Song đấu với FZD (Yinhe 970 XX vs Stiga Viscaria)

Last edited:

VPSV

Đại Uý
Cập nhật sau buổi đánh cháy bàn đối phương hôm nay, sau tháng hơn thử nghiệm em nó với battle 2 39 độ thì em kết luận là cốt ko hợp mặt b2 prov này. Đánh thấu cốt có cảm giác độ nhún của cốt không khớp tần số búng của mặt b2 39. Đợt vừa rồi mới setup lại combo đổi gió qua 2 mặt Nhật Đức (FH C48+ BH VII pro) thì cây này kết hợp rất ngon. Đánh đôi công thiếu "chân" thiếu "tay" vẫn dễ dàng xoay trở mà ko bị động, vẫn đôi công ngon lành. Đôi lúc làm mình chủ quan ko cần đổi biến hoá cú giật, chỉ cần ổn định tăng lực là đối phương vất vả và hỏng. Bình thường đánh với ông bạn thích lốp và moi móc vẫn hay chấp ông ấy 2 trái thì nay ăn dễ hơn. Bạt, giật đôi công ổn định của cốt vợt, cộng với sự hỗ trợ ổn định khi vào bóng dễ đánh hơn của mặt Đức, combo cho phép các đòn đưa thế đôi công dễ dàng thực hiện, open loop, flick cũng có hiệu suất thành công cao hơn. So với combo Inner ZLC + B2Prov thì đòn công Yinhe A+ C48 ko ác bằng nhưng cũng đủ ăn, thủ thì rất nhàn. Mình cũng mài thon cán vợt hơn để linh hoạt trái phải 2 càng. Cảm thấy nếu vài năm mua lại cốt này thì chắc vẫn ko sợ tốn kém nhiều. Chơi đồ mới ko phải lăn tăn gì cả.

minhlee

Trung Uý
Cập nhật sau buổi đánh cháy bàn đối phương hôm nay, sau tháng hơn thử nghiệm em nó với battle 2 39 độ thì em kết luận là cốt ko hợp mặt b2 prov này. Đánh thấu cốt có cảm giác độ nhún của cốt không khớp tần số búng của mặt b2 39. Đợt vừa rồi mới setup lại combo đổi gió qua 2 mặt Nhật Đức (FH C48+ BH VII pro) thì cây này kết hợp rất ngon. Đánh đôi công thiếu "chân" thiếu "tay" vẫn dễ dàng xoay trở mà ko bị động, vẫn đôi công ngon lành. Đôi lúc làm mình chủ quan ko cần đổi biến hoá cú giật, chỉ cần ổn định tăng lực là đối phương vất vả và hỏng. Bình thường đánh với ông bạn thích lốp và moi móc vẫn hay chấp ông ấy 2 trái thì nay ăn dễ hơn. Bạt, giật đôi công ổn định của cốt vợt, cộng với sự hỗ trợ ổn định khi vào bóng dễ đánh hơn của mặt Đức, combo cho phép các đòn đưa thế đôi công dễ dàng thực hiện, open loop, flick cũng có hiệu suất thành công cao hơn. So với combo Inner ZLC + B2Prov thì đòn công Yinhe A+ C48 ko ác bằng nhưng cũng đủ ăn, thủ thì rất nhàn. Mình cũng mài thon cán vợt hơn để linh hoạt trái phải 2 càng. Cảm thấy nếu vài năm mua lại cốt này thì chắc vẫn ko sợ tốn kém nhiều. Chơi đồ mới ko phải lăn tăn gì cả.
Bọn yinhe làm cốt cứng hơn e nghĩ hợp bóng cứng kiểu sừng trâu đó bác, test bóng cũ kiểu yinhe sẽ thấy vợt cứng

VPSV

Đại Uý
Khi mài cán thì em cảm nhận phần gỗ lõi cứng già, em đánh giá là ngon, (dũa rồi mài mỏi cả tay). Với cây này em cũng cân form vợt theo hướng dẻo hơn, phù hợp chơi đối giật, bạt vẫn ổn định. Cảm thấy rất ưng với combo mới. Đánh như lên đồng. Để vài tuần nữa xem combo có nhược điểm gì ko, rồi hầu chuyện các bác tiếp

Bình luận từ Facebook