Yan An và Fan Zhendong kỹ thuật có khác nhau ko ?

ITTF

Đại Uý
Em lập topic này song song cả bên diễn đàn bongbansaigon.com sau khi bên kia đã có câu trả lời. Giờ em xin được đưa ra lời nhận xét của riêng mình. Hy vọng anh em sẽ cùng thảo luận tiếp. Công nhận anh em bb.org ta nhiều người tinh mắt tinh ý thật.

Lối đánh của Yan An và Fan là 2 lối đánh khác nhau. Nó chính là lối giật Châu Âu và Châu Á mà mọi người hay nhắc tới.
- Fan cánh tay thẳng hơn Yan An.
- Fan dùng lực gập cánh tay nhiều, Yan An thì ko dùng lực gập cánh tay thay vào đó vặn người nhiều và dùng lườn nhiều hơn Fan.
- Fan miết vào bóng nhiều, Yan vỗ vào bóng nhiều hơn.

Còn cách thức thực hiện động tác khác nhau ở điểm nào ? Có Bác seven25 nói khá giống ý em (em đã từng test thử 2 cách giật này). Lúc lấy đà thì như nhau, nhưng lúc văng vợt vào quả bóng thì
- Fan : Sau khi đánh vào bóng thì cú giật thoát hơn, nhả vai để cho chỉ có nguyên cánh tay lao theo bóng.
- Yan An : Sau khi đánh vào bóng cả người cả tay cùng lao theo bóng. Vai làm nhiệm vụ giữ cố định cánh tay với cơ thể => Có vẻ mỏi vai lắm đây.

Nào anh em cùng nhào zô trao đổi tiếp nào !!!

son_canloc

Đại Tá
Nếu giàu có tôi sẽ giúp cho nền bóng bàn VN phát triển bằng cách : Tặng cho mỗi câu lạc bộ 1 cái băng rôn khẩu hiệu
*** Nói không với giao bóng sai luật ***

Nếu bạn giàu có thật nhưng với ý nghỉ của bạn cũng không thể giải quyết được gì . Trừ khi bạn là người tài trợ chính cho mỗi trận thua lên tới 90% khi đó MAY RA mới đẩy lùi được GIAO BÓNG SAI LUẬT

khong_le_huy_cn

Trung Uý
e thì cảm nhận .... ng ta chẳng bjo nghiên cứu kỹ thuật sâu như vậy. Mỗi vdv có 1 cảm nhận, cơ thể và nhóm cơ cũng khác nhau.... nên động tác dài hay ngắn là do đô nhanh của từng người. Người nào xoay sở nhanh lườn tốt thì ít phải dùng đến cánh tay như (yan) ngược lại. Cơ thể đậm xoay sở khó hơn biên độ dài hơn chậm nhịp hơn, nhưng lăng mạnh hơn, chuẩn hơn.
Cá nhân e thấy yan k phải là cứng mà chỉ gập tạo độ lăng cánh tay ngoài khi đồng bộ xoay lườn. Và fan lăng rộng hơn về biên độ nhưng trong đó vẫn có lực gập cánh tay.
Cá nhân e thấy kt của 2 vdv này biên độ có khác nhau. Nhưng cách tạo lực lăng vào bóng là giống nhau.

long thủ

Đại Tá
Căn bản động tác của cả 2 vẫn theo nguyên lý chung của kỹ thuật Tàu: bật đùi xoay hông xoay vai. Fan thì thả lỏng cánh tay hơn nên có thể quất cả cánh tay vào, Yan thì thu sẵn tay nên không thấy tay gập vào theo quán tính như Fan.

Trong trận đấu Fan đánh nhiều quả phản xạ mà không xoay về chuẩn bị kịp thì mới chủ động gập tay. Còn trong động tác cơ bản thì em khẳng định họ không phát lực bằng cách gập tay, cánh tay gần như giữ nguyên từ lúc chuẩn bị đến lúc đánh vào bóng. Nếu có thể được thì các bác hãy thử giật bằng xoay vai xem, đố mà gập tay được.

long thủ

Đại Tá
Hỏi b long thủ chút xíu, b có nói tới kỹ thuật tàu là abc xyz...vậy thì kỹ thuật ko phải tàu sẽ làm như thế nào ???

Kỹ thuật phụ thuộc lớn vào mặt vợt sử dụng. Nguyên lý tạo lực của TQ là dùng ma sát lớn kéo bóng đi xa, còn của châu âu là dựa vào lực đàn hồi của mặt vợt làm lực đẩy bóng đi. Do vậy điểm khác biệt rõ rệt lớn nhất là kỹ thuật châu âu không cần xoay thân trên quá nhiều.

Bác để ý kỹ vai của Otvcharov, không xoay vai ôm hết đầu bóng như TQ

ITTF

Đại Uý
Haha, càng nghĩ càng thấy giống kiểu mê tín dị đoan thần thánh. Mỗi nền văn hóa tự sáng tạo ra 1 mẫu thần thánh riêng về cùng 1 thứ, đó là thứ mà họ ko biết rõ ko đc thấy tận mắt, ko đc hỏi chuyện, ko đc nói chuyện trực tiếp.
Ngày xưa em thần tượng mấy ca sĩ hàn lắm, có khi tới cái tăm họ xỉa cũng phải đc thiết kế riêng, loại tăm ấy giúp cho các kẽ răng đặc biệt hơn, khi hát hơi phát ra kẽ răng tạo ra giọng hát hay hơn...

Thôi cuối tuần chém gió tý cho vui, em chả thần tượng ai hết ngoài bản thân em, nên dễ sống lắm =))))))

Bình luận từ Facebook