Xu hướng quay trở lại dòng cốt ALC...

lion

Đại Tá
Mà quên cái BH vs FH đi với E nó thì như thế nào..tiện thể bác cho E xin ý kiến luôn :D

Với Maze thì em toàn dùng 2 mặt Donic Coppa X1 Gold cho 2 mặt, theo cảm nhận
của em thì X1 Gold là mặt vợt khi kết hợp với dòng ALC cho cảm giác tốt nhất, thật
nhất. Nếu thích uy lực hơn chút thì có thể BH = X1 Gold, FH = Rakza7 ạ. Gần đây
nghe nói có R9 nhưng em thấy R7 với em là đủ.

lion

Đại Tá
Mấy chú ấy chỉ thích long lanh thôi..it khi dùng hàng lướt A ah.. :D
Em thì cũ mới không quan trọng lắm, miễn là hình thức còn ok, giá cả chấp
nhận được là múc thôi.

Các chú ở club anh có lẽ có tuổi rồi, mà người có tuổi và có điều kiện thì họ
hay khó tính, cẩn thận, chả tội gì đi dùng đổ cũ làm gì, mỗi lần cầm lấy bảo
kiếm lại có cảm giác đã bị qua tay, tâm lý, động tác sẽ bị ảnh hưởng ;)

QuangHung

Đại Tá
của em thì X1 Gold là mặt vợt khi kết hợp với dòng ALC cho cảm giác tốt nhất, thật
Chân thành cảm ơn bác rất nhiều..1 trải nghiệm rất đáng kể..;)

QuangHung

Đại Tá
Em thì cũ mới không quan trọng lắm, miễn là hình thức còn ok, giá cả chấp
nhận được là múc thôi.

Các chú ở club anh có lẽ có tuổi rồi, mà người có tuổi và có điều kiện thì họ
hay khó tính, cẩn thận, chả tội gì đi dùng đổ cũ làm gì, mỗi lần cầm lấy bảo
kiếm lại có cảm giác đã bị qua tay, tâm lý, động tác sẽ bị ảnh hưởng ;)
Cái này rất 9 xác bác ah.. Tâm lý của các bô lão là :Mất thêm tí tiền dùng hàng zin vẫn thích hơn ;)

Ma_Wenge

Đại Uý

Mình cũng qua nhiều cốt, ưng ý nhất cây Maze! Fh chơi Acuda S1, Bh dán 729-2!!! Kakkaka... rất phù hợp rơ "mồ hôi" của mình! Cây Keyshot Light là cây mình thất vọng nhất! Giờ đang tăm tia một cây Stiga mà chưa biết chọn ntn! Đang cầm pg7 thấy cũng ngon mà hơi nặng, chờ cây pg8 về coi sao!

dokhoa33

Đại Tá
Mình cũng qua nhiều cốt, ưng ý nhất cây Maze! Fh chơi Acuda S1, Bh dán 729-2!!! Kakkaka... rất phù hợp rơ "mồ hôi" của mình! Cây Keyshot Light là cây mình thất vọng nhất! Giờ đang tăm tia một cây Stiga mà chưa biết chọn ntn! Đang cầm pg7 thấy cũng ngon mà hơi nặng, chờ cây pg8 về coi sao!
Lối đánh của bác là j? bác thích vợt như thế nào?

Ma_Wenge

Đại Uý
Lối đánh của bác là j? bác thích vợt như thế nào?
Cũng không biết lối đánh mình thế nào... kỹ thuật mình không hoàn chỉnh và nhiều điểm yếu. Nhưng thói quen thường không ôm bàn. Hay dùng bắt ngắn và chờ cơ hội cho cú bạt thuận tay hoặc giật trái. Một trái 50/50 mình vẫn công trước. Mình giật thuận tay rất kém. Bắt bước một cũng kém nên luôn chọn giải pháp công được là công liền! Đang tập cú vẫy trên bàn mà chưa thuần thục. Như mình nói vậy, theo bạn cốt stiga nào phù hợp tư vấn giúp luôn nhé! cảm ơn bạn trước!

tttt

Đại Uý
[ácOTE="bachikho, post: 423259, member: 7091"]tụi CNT giờ hầu như toàn thuần gỗ và alc, đặc biệt tụi trẻ thì gần như toàn bộ là vis hoặc alc của dhs[/QUOTE]
Bác cho em hỏi dòng alc của dhs chất lượng thế nao hả b? Tiện thể e hỏi luôn cây long 1.tks bác?

Quocanhsla

Trung Sỹ
E mới bỏ sar sau 4 năm ròng giã để thử cảm giác vs zhang alc và e quyết định chung thuỷ vs e nó luôn, e đưa ra vài ý kiến như sau
1. Sar rất dễ chơi, dễ phát lực chỉ sợ bắn ra ngoài, giơ 2 càng thì ko nên chơi vì phải đổi 1 chút cách cầm vợt, contro thì cũng ko khó, gần lưới ít bài, còn về xoáy thì cắn ten 05 thì thoải mái. Ko quan tâm tới điểm ngọt là cái gì, đánh có nhiều động tác lạ cơ thể ko mềm mại vì còn phải hãm lực động tác xấu
2. Zhang alc e thấy toàn diện chỉ chú ý tới đường bóng sang là loại gì và đánh giữa vợt. E lw vs nó rất nhanh chả vất gì cả, tốc độ có kém sar nhưng đc cái dễ tạo xoáy hạt điều cực kỳ đơn giản ( e dùng ten 05 ) e có ý định chuyển qua chơi 729 ( mặt tàu về cơ bản là giống nhau, e ko muốn mua hàng bằng niềm tin khi 1 lần mua miếng h3 prov 800k của 1 shop khá lớn trong nam dán vào long 5 tét thử thì ko hề có độ tacky mặt bì lởm như mấy cốt BTF TMB dán sẵn, e có phản hồi lại thì shop đó biệt tăm đặt3 đôi giày cũng ko dám gọi lại. 729 có đại lý ở hà nội tội gì ko dùng hàng chính hãng)
* e chơi zhang alc hầu như chả có gì thấy mệt hơn sar cả, chân thì mỏi chút, lườn bung căng hơn chút, góc vợt hay điểm bắt đầu và kết thúc e ko phải thay đổi. Vũ khí tốt là hợp vs bản thân chứ ko phải là giá trị đồng tiền

Attachments

474.4 KB · Đọc: 0

Thanhga

Binh Nhất
Hôm nay rảnh rỗi lang thang mạng vào mục mình đam mê thấy ae bàn luận hay quá. Trước hết xin được chào cả nhà và xin được giới thiệu qua: mình là dân amateur, rất đam mê bb, kiến thức chuyên môn và trình độ bb thì rất thấp. Tuy nhiên là dân khối tự nhiên, có chút hiểu biết nhỏ về vật lý, thấy mọi người đang bàn luận về tốc độ bóng phụ thuộc vào cấu tạo vợt thế nào thì cũng mạn phép múa rìu qua mắt thợ chút ả.
Theo mình biết thì vợt bóng bàn chia ra các lọai chính là: thuần gỗ, carbon và carbon sợi tổng hợp. Carbon sợi thì có alc, zlc và super zlc.
Đầu tiên nói về thuần gỗ, chắc chắn sẽ có nhiều người cho là tốc độ chậm nhất nếu cùng lọai gỗ kết hợp carbon.
Sau đó đến thuần carbon, huyền thọai là sardius cho tốc độ cực cao, nhiều người đánh giá là cao nhất nhưng mình cho là chưa chính xác ( sẽ phân tích sau)
Sau này khi công nghệ được cải tiến hơn và cũng là sự sáng tạo trong quá trình phát triển, các dòng carbon sợi tổng hợp ra đời nhằm khắc phục những hạn chế của dòng thuần gỗ và t5000 như có bạn đã nói. So sánh 2 dòng alc và zlc thì chắc hẳn ta đều cho là zlc nhanh hơn.
Tuy nhiên bản chất của tốc độ ở đây ko phải theo ta vẫn hiểu thông thường. Nếu bạn nào đã chơi cầu lông hoặc tennis sẽ hiểu gốc rễ của vấn đề. Cùng một cây vợt, căng dây 10kg, nếu ta vào lực lớn hơn sẽ thấy cầu bay nhanh và nặng hơn so với dây 8kg, nhưng nếu ta chỉ dùng lực 9kg thì tốc độ vợt 8kg sẽ nhanh hơn 10kg (nguyên lý phản lừc)
Vi lý do đó, dòng t5000 rất cứng, cứng như đá sẽ cho phản lực tức thì nên có cảm giác bóng rất nảy và nhanh, tuy nhiên nó bị giới hạn bởi thời gian lưu bóng thấp, tức là chạm vào bay ngay nên dù ta đánh rất mạnh thì 1 phần lực được truyền vào...không khí (vì bóng bay mất rồi) nên chưa phải t5000 là max speed (có lẽ một phần vì lý do này nên dòng t5000 bị mai môt).
Vâjy thì dòng thuần gỗ vẫn có thể cho tốc độ off ++ nếu ta đủ lực, tuy nhiên khi ko đủ lực sẽ bị xịt ( như kiểu cước 10kg mà ta vào lực được có 9). Khắc phục điều này dòng sợi tổng hợp ra đời, vẫn có độ nảy, vẫn có độ đàn hồi lưu bóng để ta ko truyền lực nhiều vào không khí. Sự khác nhau giữa alc và zlc cũng theo bản chất trên, zlc cảm giác nảy hơn khi vào lực nhẹ nhưng nếu cùng 1 lực mạnh, alc sẽ cho tốc độ tốt hơn
Môt điều nữa, dòng sợi ta hình dung giống như mặt rổ rá, sợi super dày hơn nên tốc độ cảm giác sẽ nảy hơn, (do vậy super lại gần với t5000 nên có thể vì lý do này dòng super thất bại) nhưng với vđv chuyên nghiệp, công lực cao thì đó lại là rào cản tốc độ chưa kể ảnh hưởng đến các yếu tố kĩ thuật do thời gian lưu bóng ít. Vì vậy họ chuộng alc nhât
Va cuối cùng, các vđv tàu, họ dùng cốt thuần gỗ mà tốc độ bóng như tia chớp, bởi công lực cao. Cho họ đánh t5000 chưa chắc tốc độ đã đạt như vấy.
Chuc ae diễn đàn luôn khỏe và vui vẻ, luôn cháy với đam mê

Last edited:

Thanhga

Binh Nhất
Xin chào cả nha.
Tiếp sau đây mình cũng xin bày tỏ một chút kiến thức về cách chọn vợt ( kinh nghiệm chỉ 1 chút vì mình trình gà nhưng suy diễn là chính). Xin lỗi vì hơi lạc đề nhưng vì muốn phát triển thêm bài tham luận về cấu tạo vợt và tốc độ bóng đã trình bày ở trên.
Trước hết về dòng vợt cứng t5000. Do tính chất bóng bật ra tức thì khi chạm vợt nên sẽ hợp với những người có lối đánh động tác dứt khóat, tiếp xúc bóng nhanh ( gia tốc bóng đột ngột). Điển hình là vđv Tú Mẩu, cậu ta sử dụng cây tmb t5000 rất hiệu quả. Hãy nhìn kĩ thuật của cậu ấy, luôn ra đòn chớp nhóang với các động tác gia tốc bóng nhanh. Cũng vì đặc tính bóng lưu bề mặt vợt rất ngắn nên lực tác động vào bóng chỉ theo 1 điểm tiếp xúc do đó với dòng vợt này ta thấy bóng thường đi thẳng (hiền). Những ai có lối đánh vào lực đều, tức là từ lúc ra đòn đến khi kết thúc tốc độ như nhau thì ko nên đánh dòng t5000.
Với dòng zlc hoặc s.zlc cũng đặc tính gần giống dòng t5000, chỉ khác là carbon sợi nên có độ đàn hồi nhất định làm tăng thời gian lưu bóng hơn 1 chút, vì vậy nếu vào lực khá sẽ có cảm giác tốc độ còn cao hơn t5000. Vđv Chen qi cũng đã dùng cây này. Lối đánh của Chen cũng cho gia tốc bóng tức thì, khá khác biệt so với các vđv Trung Quốc còn lại. Vì vậy những bạn có lối đánh như phân tích ở dòng t5000 có thể chuyển qua dòng zlc và s.zlc cũng thuận lợi.
Cuối cùng là dòng thuần gỗ và alc. Đặc điểm lưu bóng lâu nếu lực yếu sẽ rất xịt nên nhiều người lầm tưởng là dòng này tốc độ thấp. Tuy nhiên do đặc tính đó ta có thể vào bóng dày và mạnh để truyền hết lực sang bóng. Dòng này phù hợp với những người có động tác dài, gia tốc bóng đều. Vđv xu xin là điển hình lối đánh này nên a ta dùng cây thuần gỗ. Ma long đòn đánh có gia tốc vào bóng nhanh hơn chút nên dùng cây L5 có sợi thưa để nảy hơn. Vì đặc tính lưu bóng của dòng vợt này nên lực truyền vào bóng sẽ theo nhiều điểm, vì vậy quĩ đạo bóng sẽ dị hơn, ko đơn điệu như dòng t5000. Bảo sao vợt gỗ kết hợp mặt tàu cho bóng dị là vì thế.
Đặc điểm của con người là luôn thích nghi và tiến hóa dần theo thời gian. Nếu bạn hợp với dòng t5000 nhưng do ko biết, mua phải dòng alc hoặc thuần gỗ lâu ngày kĩ thuật bạn sẽ thay đổi theo để phù hợp tuy nhiên sẽ ko phát huy hết sở trường. Hy vọng nếu ko có điều kiện để trải nghiệm từng lọai, tìm ra vũ khí phù hợp thì đôi dòng chia sẻ của mình cũng gíup ích 1 chút cho các bạn đam mê.
Tks all!

Last edited:

Bình luận từ Facebook