Xin tư vấn thay đối lối chơi

tancong@

Binh Nhì
Các bác cho hỏi , e chơi BB khoảng 4 năm liên tục . Trước đây chuyên đá bóng có tham gia giải bán chuyên nghiệp và đá hậu vệ thoongf , đánh bóng chuyền thì chuyên chuyền 2 hoặc li be rô , đánh cầu lông thì chuyên lốp và điều cầu chờ cơ hội phản công
Nay chơi BB do bị ảnh hưởng chiến thuật củ nên vào trận đang tấn công lại chuyển sang phòng thủ phản công khi đánh mà kg biết mặc dù mình đanh chiếm lợi thế . Tôi đánh khá đa dạng cắt kê chặn giật tôi đều chơi đc hết . Xin hỏi ae h làm thế nào để thay đổi sang thiên về công đc ? chính vì đánh rình rập an toàn quá nên nhiều khi thua ngược rất đau , thắng trước 2 séc đậm đà rồi mà vẫn hay thua 3 séc sau

haidang

Đại Uý
Cái nầy dường như thấm vào máu rùi, nếu k muốn nói là style của bạn, bởi từ bóng đá, cầu lông, bóng chuyền và mình nghĩ các môn thể thao tương tự còn lại, bạn đều chơi theo style phòng thủ phản công kiểu mourinho ấy, giờ muốn thay đổi thì chỉ có cách thay toàn bộ máu trong người bạn thôi....hihi...mỗi phong cách có cái hay riêng của nó mà, hãy tiếp tuc phát huy sở trường của mình lên tầm cao mới bạn nhé, đừng dùng sở đoản của mình để địch lại với sở trường của đối phương. Còn vấn đề bạn dẫn trước mà thua mình nghĩ do yếu tố tâm lý thôi.

LamITO

Trung Uý
Các bác cho hỏi , e chơi BB khoảng 4 năm liên tục . Trước đây chuyên đá bóng có tham gia giải bán chuyên nghiệp và đá hậu vệ thoongf , đánh bóng chuyền thì chuyên chuyền 2 hoặc li be rô , đánh cầu lông thì chuyên lốp và điều cầu chờ cơ hội phản công
Nay chơi BB do bị ảnh hưởng chiến thuật củ nên vào trận đang tấn công lại chuyển sang phòng thủ phản công khi đánh mà kg biết mặc dù mình đanh chiếm lợi thế . Tôi đánh khá đa dạng cắt kê chặn giật tôi đều chơi đc hết . Xin hỏi ae h làm thế nào để thay đổi sang thiên về công đc ? chính vì đánh rình rập an toàn quá nên nhiều khi thua ngược rất đau , thắng trước 2 séc đậm đà rồi mà vẫn hay thua 3 séc sau
Bản thân em ban đầu cầm vợt bóng bàn không được ai chỉ bảo dù là động tác đôi công, hơn nữa lại chưa tiếp cận các kiến thức bóng bàn hay video hướng dẫn trên internet, nên lối chơi xấu và cũng chủ yếu là phòng thủ, lùi xa bàn hơn. Tuy nhiên giờ em đã tự tập lại được các động tác cơ bản như đôi công, giật bóng...tập đều cả 2 bên FH và BH, cộng với việc được xem nhiều các trận đấu mà các VĐV tấn công trông rất đẹp mắt, nên em cũng thay đổi theo. Đôi điều bản thân muốn chia sẻ với bác để thay đổi cách đánh như bác mong muốn:
1. Luyện tập trước khi đánh trận các bài về tấn công để tăng sự tự tin khi vào trận (Ví dụ bác giao bóng xoáy xuống; bạn tập gò sang trái, phải; bác chuẩn bị chân tay để giật lại; sau đó là đánh tự do nhưng vì quả trước bác chủ động giật thì các quả sau bác chiếm ưu thế, dự đoán bóng đối phương có thể đưa sang để tấn công hết bóng...). Vì có thể lúc vào trận bác có xu hướng thủ vì thiếu tự tin trước những quả đánh trước của mình, nên để đối phương tấn công trước thì mình buộc phải phòng thủ.
2. Đánh trận thì đừng sợ thua, chấp nhận tấn công chưa ổn định, hỏng vẫn đánh trước (Trừ khi bị gài bóng mất chân không thể đánh trước). Vì theo em nghĩ tâm lý thi đấu ảnh hưởng nhiều đến lối chơi, bác chùn tay thì lại thủ thôi.
3. Với các cú giao bóng dài của đối phương, hãy tấn công lại ngay để chiếm thế chủ động (vì bác đánh đa dạng nên chắc là đôi công hoặc giật lại được thôi, chỉ cần dám đánh, điều chỉnh dần là ok, nói chung là đừng chùn tay, đừng sợ thua).
4. Còn như vấn đề chính của bác là đang tấn công lại phòng thủ thì bác phải thêm cái khả năng phán đoán cú đánh của đối phương sau cú tấn công trước đó của bác để bác chuẩn bị bộ chân để quất quả sau hết bóng hoặc cảm thấy chưa thể đánh hết bóng thì lại dùng vòng lặp đó thôi. Em nghĩ bác đang tấn công mà phòng thủ thì bộ chân đang không cho phép để tấn công quả tiếp theo, cái này thì bác tập phán đoán như em vừa nói, còn không là do bác chùn tay sợ đánh tiếp thì hỏng, thua thôi, cởi bỏ tâm lý đó bác sẽ có lối đánh như mong muốn. Hihi. Vài điều chia sẻ từ kinh nghiệm bản thân của trình gà bác nhé!

tancong@

Binh Nhì
Mình ít phát động tấn công nên thành sở đoản . Sở trường cài bóng cho họ tấn công mình mượn lực phản công , mình có quả kê giảm xóc rất ổn định nên đối thủ hay dể mất bộ để mình phản công . h nó ăn vào máu như @haidang nói rồi nên vào đánh 1 lúc là lại quay về phòng thủ ôm bàn chặn đẩy . Theo như phân hạng ORG thì nhiều D+ mình biết và đã gặp cũng chết với rơ phản công của mình rồi

haidang

Đại Uý
Hihi. Em bắt bệnh chuẩn mà. Vậy nếu vẫn còn ý định thay đổi lối tấn công ào ạt vũ bão thì bác phải thay máu toàn bộ trong cơ thể nhé. Bác thay đổi lối đánh e chắc 1 điều xuống 2 bóng luôn. Hihihi.

Trainee

Đại Tá
Mình ít phát động tấn công nên thành sở đoản . Sở trường cài bóng cho họ tấn công mình mượn lực phản công , mình có quả kê giảm xóc rất ổn định nên đối thủ hay dể mất bộ để mình phản công . h nó ăn vào máu như @haidang nói rồi nên vào đánh 1 lúc là lại quay về phòng thủ ôm bàn chặn đẩy . Theo như phân hạng ORG thì nhiều D+ mình biết và đã gặp cũng chết với rơ phản công của mình rồi
D+ chết thì bác là cỡ B tỉnh rồi, hỏi anh em trên này chi cho loạn! ;)

tancong@

Binh Nhì
D+ chết thì bác là cỡ B tỉnh rồi, hỏi anh em trên này chi cho loạn! ;)
Hi hi bác đã nghe từ bóng Ngây chưa ? có những đường bóng của những người mới cầm vợt đôi khi cũng làm ta lúng túng , lý thuyết rất quan trọng bóng bàn đánh nhiều thành quen như người mù sống trong ngôi nhà của họ và đó là Tôi . tôi thấy nhiều ae trình E F nhưng có nhiều câu hỏi và chia sẻ đáng phải suy nghỉ từ đó mình suy ra đẻ học thôi

đức cương

Đại Uý
Nghe bạn nói Ngày xưa mình cũng có nét gì giống bạn. có thể thắng đối thủ trên cơ, nhưng cũng có thể thua đối thủ dưới cơ tý. Cái thua của mình là do quá cầu toàn và đối thủ quen bóng mình và họ áp đảo lại làm mình bị động. Mình không biết lối đánh bạn thế nào. Thủ kê đều hai càng gần bàn, hay lốp xa bàn, hay cắt xa bàn...mình xin chia sẻ kinh nghiệm của mình bây gìơ có thể chơi tấn công liên tục với các đối thủ ngang cơ.
1. Tập di chuyển chân theo tài liệu 50 bài tập bóng bàn của trung quốc. Từ bài 49 trở đi. Có 5 cách di chuyển chính. Khi nhuần nhuyễn rồi tự dưng bóng sẽ tự tìm đến tay và mình phát lực được liên tục.
2. Tập eo khỏe. bằng cách kẹp quả bóng bàn vào nách và lắc eo nhưng chân phải xoay đồng thời hạ vai phaỉ khi lấy đà. Khi văng cúi lưng và người có xu hướng nhao ra trước nhé. Cái này rất quan trọng. Nhiều người đứng thế chân mở chỉ biết nhấc vai và chuyển theo hướng thẳng đứng nên không giật được bóng xoáy lên. Nhiều người chuyển nhanh từ chân phải sang trái chỉ bạt được chứ không giật được bóng xoáy lên. lúc đầu không quen người có xu hướng ngã về trước. Khi quen rồi lực sẽ bao gồm lực kéo lên và lực lăng ra trước.
3. Biết nhiều kiểu giật. Giật khép nách lăng nhanh eo, giật bằng cổ tay kết hợp lăng eo, giật bằng vai, giật toàn thân phát lực bằng khửu tay...
4. Khi giật xong nhớ về tư thế ban đầu ngay. Tư thế Chuẩn bị ban đầu rất quan trọng và chân lúc nào cũng trong tình trạng nhún thả lỏng. Đánh xong không được chôn chân.
5. Chiếm ưu thế ngay từ quả giao bóng và đỡ giao bóng của đối phương. từ tư thế ban đầu khi đối thủ bắt đầu tung bóng là chân phải nhún để chọn vị trí hợp lý. Xem tuấn quỳnh sẽ thấy tuấn quỳnh nhún từ 2 đến 3 nhịp. Làm đối thủ giao bóng cũng hoảng. Hì.
6. Nếu có điều kiện nữa thì có người chặn bóng cho để tập giật liên tục hơạc tập bằng máy bắn bóng.

Có đôi dòng chia sẻ từ kinh nghiệm bản thân. Ngày trước mình chỉ giật được quả 1. Có thể ăn luôn. Nhưng nếu đối phương kê lại là mình bị động, bị bóng ăn vào vợt nên không giật được quả 2. Kê lại bị họ áp đảo ngay. Ngày trước khi gặp quả lắc mình cũng sợ lắm. Vì chôn chân nên đánh toàn hụt. Nên toàn lấy thủ làm chính. Mình thủ rất dai. Nhưng khỏe mới thủ khó được. Chứ hơi yếu là bị điều đi xã ngay. Bây gìơ có chân và eo khẻo mình toàn giật moi quả đầu để đưa vào thế đôi công. Ra mồ hôi mà lối đánh cũng đẹp. Hôm nào có độ to mới dùng sở trường công kết hợp thủ.

damme_bongban214

Thượng Tá
Lối đánh phòng thủ trong bong bàn rất hay nên phát triển

unlucky_child

Đại Uý

Lý do bác đang công mà lại thủ là do:

1) di chuyển, đánh được 1 quả, quả sau lười di chuyển nên chỉ đỡ đc thôi
2) đánh kiểu 1 nhát chết ngay quen rồi, nên đánh xong toàn đợi người ta như thế nào rồi tính tiếp
3) bệnh chủ quan

Nói chung, bác với em cùng bệnh :)

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Bác đi tập thầy thêm quả FH nữa, đánh ổn rồi, thì bác vào youtube xem Tuấn Nam Định @Timoboll nổi giận đánh là biết ngay mình phải đánh thế nào.

Jeu Tuần Nam Định đảm bảo giữ phong độ rất lâu, trừ khi có chấn thương nặng. Mà jeu đó khó có thể chấn thương được

tancong@

Binh Nhì
Lý do bác đang công mà lại thủ là do:

1) di chuyển, đánh được 1 quả, quả sau lười di chuyển nên chỉ đỡ đc thôi
2) đánh kiểu 1 nhát chết ngay quen rồi, nên đánh xong toàn đợi người ta như thế nào rồi tính tiếp
3) bệnh chủ quan

Nói chung, bác với em cùng bệnh :)
Đã phản công thì chỉ có chết , làm tường cho họ LÊN ĐỈNH cũng như TRÚT GIẬN quen rồi h muốn đổi gió nhưng khó quá , quả đỡ séc vít toàn cắt nặng cho họ đánh thậm chí cố tình cắt cho họ giật để tỳ đè mình ăn xác suất % theo kiểu Giất chưa chắc đã vào - vào chưa chắc đã chết

tancong@

Binh Nhì
Đã thử bia mấy trận , gặp rơ ngang trở xuống thì đánh như lên đồng , mấy tên ngang trước đây họ đòi chấp 2 quả .Nhưng vào trận gặp người nhỉnh hơn 1 tý mới thấy mình đi nhanh như điện , hehe theo ae có nên thử tiếp kg ? Đợt này gđ đang gặp khó khăn về KT nên cũng ngại

Bình luận từ Facebook