[Xin tư vấn] Có nên dùng dung dịch vệ sinh mặt vợt?

thanhtinh10282

Trung Uý
Em đang muốn vệ sinh mặt vợt của mình để tăng tuổi thọ và giảm bụi bám trên bề mặt nhưng chưa biết dùng cách gì, thấy trên các shop bóng bàn có bán các dung dịch vệ sinh mặt vợt như Rushawa (Butterfly), Clean away (Nittaku)... nhưng một số bác trên diễn đàn lại nói dùng các loại này vừa có giá cao vừa chỉ sạch được một chút mà độ bền của mặt vợt lại giảm đi, :(. Kiến thức còn hạn hẹp nên nhờ các bác chỉ giáo cho có nên dùng các loại vệ sinh mặt vợt dạng như trên không và một số cách khác để vệ sinh mặt vợt tiết kiệm chi phí hơn?
Em xin chân thành cảm ơn các bác trước.

Em đang muốn vệ sinh mặt vợt của mình để tăng tuổi thọ và giảm bụi bám trên bề mặt nhưng chưa biết dùng cách gì, thấy trên các shop bóng bàn có bán các dung dịch vệ sinh mặt vợt như Rushawa (Butterfly), Clean away (Nittaku)... nhưng một số bác trên diễn đàn lại nói dùng các loại này vừa có giá cao vừa chỉ sạch được một chút mà độ bền của mặt vợt lại giảm đi, :(. Kiến thức còn hạn hẹp nên nhờ các bác chỉ giáo cho có nên dùng các loại vệ sinh mặt vợt dạng như trên không và một số cách khác để vệ sinh mặt vợt tiết kiệm chi phí hơn?
Nếu bạn dùng mặt vợt cao su thiên nhiên pha cao su nhân tạo thì dùng nước rửa mặt vợt như trên là Ok. Nếu dùng mặt vợt cao su tự nhiên như mặt Tàu hay mặt vợt bọt khí thì không nên. Mặt Tàu mà dùng mấy loại nước rửa đó thì mất độ dính cực nhanh. Mặt bọt khí thì hạn chế dùng thôi vì dòng mặt bọt khí hiện giờ đa phần dùng cao su tự nhiên hoặc có một tỉ lệ cao su tự nhiên rất cao, khi dùng nước rửa trên ma sát sẽ giảm dần.

thuanlacsg

Đại Tá

Sản phẩm Life EXPANDER của hãng Falco của Pháp sẽ là loại bác cần đến.
Sử dụng : bôi trên bề mặt của mút
Có tác dụng tăng lực và Xoáy trong vòng 7 ngày. Bảo đảm mút của bác cũ xì mà lau vào vẫn bám xoáy như mút mới.
Chỉ định: 1 tuần chỉ đuoc lau 1 lần
Lau vệ sinh xong trong vòng 30p sau mới đánh được. Nó là dầu nên bác phải đợi thấm vào mút hoàn toàn.
Khi đánh trong vòng 1 tuần lễ mà mút bị bẩn có thể lau bình thường bằng nước thôi. Ko nên lạm dụng sản phẩm Expander trên 1 lần trong 1 tuần.
Giá 580.000d/chai/100ml

Last edited:

pkhuyenthoai

Đại Tá
Nếu bạn dùng mặt vợt cao su thiên nhiên pha cao su nhân tạo thì dùng nước rửa mặt vợt như trên là Ok. Nếu dùng mặt vợt cao su tự nhiên như mặt Tàu hay mặt vợt bọt khí thì không nên. Mặt Tàu mà dùng mấy loại nước rửa đó thì mất độ dính cực nhanh. Mặt bọt khí thì hạn chế dùng thôi vì dòng mặt bọt khí hiện giờ đa phần dùng cao su tự nhiên hoặc có một tỉ lệ cao su tự nhiên rất cao, khi dùng nước rửa trên ma sát sẽ giảm dần.
vệ sinh cho mặt bọt khí cách nào tốt nhất

Hien Le

Hạ Sỹ
vệ sinh cho mặt bọt khí cách nào tốt nhất
theo tớ thấy thì chỉ nên dùng một miếng mút mềm thấm nước thường vắt khô lau nhẹ lên là mặt vợt như mới, vì dính trên đó đa phần là bụi và mồ hôi ah, hơn nữa nước là chất trung tính nên chẳng hề hấn gì với mút, còn các loại nước rửa kia toàn là hóa chất không nên lau vào nhiều có khi còn mau hư mặt vợt nữa. Ý mình là vậy không biết các anh em khác có cao kiến gì không?

Hien Le

Hạ Sỹ
Theo tớ thấy thì chỉ nên dùng một miếng mút mềm thấm nước thường vắt khô lau nhẹ lên là mặt vợt như mới, vì dính trên đó đa phần là bụi và mồ hôi ah, hơn nữa nước là chất trung tính nên chẳng hề hấn gì với mút, còn các loại nước rửa kia toàn là hóa chất không nên lau vào nhiều có khi còn mau hư mặt vợt nữa. Ý mình là vậy không biết các anh em khác có cao kiến gì không?

thanhtinh10282

Trung Uý
Cảm ơn các bác đã tư vấn rất kỷ càng và nhiệt tình, nếu có điều kiện kinh tế khá hơn em sẽ mua hộp Falco của Bác Hồ Ngọc Thuận, còn tạm thời em sẽ dùng khăn ướt vắt khô như bác Duc_NM lau tạm đã.

Mhquang

Trung Uý
Có nghĩa là những mặt ten 64,05,80 là không được lau bởi những nước trên thì lạ nhỉ. Nếu không có tác dụng thì đã có cảnh báo rồi. Nhờ bác nói chi tiết hơn về tác hại đc ko?

Có nghĩa là những mặt ten 64,05,80 là không được lau bởi những nước trên thì lạ nhỉ. Nếu không có tác dụng thì đã có cảnh báo rồi. Nhờ bác nói chi tiết hơn về tác hại đc ko?
Ten không phải làm hoàn toàn từ cao su tự nhiên, thêm nữa trên bề mặt có 1 lớp phủ bảo vệ nên dùng bọt vệ sinh ít bị ảnh hưởng. Nếu dòng Butterfly thì dễ bị ảnh hưởng nhất là Tackifire và Spinart bạn ạ. Những mặt này khi dùng bọt vệ sinh Nhiều Quá sẽ mất dần độ bám của mặt.

Về ý kiến dùng nước lau thì các bạn nên dùng nước cất vì nước thường sẽ có chất Clo dùng để khử trùng, lọc nước. Clo khi vào mặt mút vợt làm bằng cao su tự nhiên sẽ làm no các liên kết của phân tử cao su.
Cảm giác dính và rất bám của mặt vợt cao su tự nhiên phần lớn là kết quả của các liên kết không no này.
Khi liên kết bị làm no thì độ bám sẽ bị mất dần đi. Nếu nhiệt độ tăng, tốc độ phản ứng nhanh hơn, ma sát mặt vợt càng nhanh mất.
Mình đã thử làm thí nghiệm nhiều lần và nó đều diễn ra như lý thuyết. Một số người hay dùng nước nóng lau và sau một thời gian mặt vợt trở nên bóng nhẫy, mất ma sát cũng là cùng lý do như vậy.

Mình xin nói rõ lại là thí nghiệm mình làm được tăng cường độ lên nhiều lần so với thực tế, vì vậy tốc độ hỏng mặt vợt cũng tăng lên nhiều lần. Vì vậy chỉ có thể kết luận là lạm dụng bọt vệ sinh hay lau nước thường sẽ ảnh hưởng xấu đến mặt vợt. Còn nếu dùng đúng mực thì chưa bị ảnh hưởng mặt đã nát bươm rồi.

Cho đến nay cá nhân mình thấy cách giữ mặt vợt tốt nhất là hà hơi cho mặt vợt sạch bụi trong và sau khi đánh. Khi chơi xong dùng tấm phim dán vào mặt và để vợt trong bao là tốt nhất.

Mhquang

Trung Uý
Ten không phải làm hoàn toàn từ cao su tự nhiên, thêm nữa trên bề mặt có 1 lớp phủ bảo vệ nên dùng bọt vệ sinh ít bị ảnh hưởng. Nếu dòng Butterfly thì dễ bị ảnh hưởng nhất là Tackifire và Spinart bạn ạ. Những mặt này khi dùng bọt vệ sinh Nhiều Quá sẽ mất dần độ bám của mặt.

Về ý kiến dùng nước lau thì các bạn nên dùng nước cất vì nước thường sẽ có chất Clo dùng để khử trùng, lọc nước. Clo khi vào mặt mút vợt làm bằng cao su tự nhiên sẽ làm no các liên kết của phân tử cao su.
Cảm giác dính và rất bám của mặt vợt cao su tự nhiên phần lớn là kết quả của các liên kết không no này.
Khi liên kết bị làm no thì độ bám sẽ bị mất dần đi. Nếu nhiệt độ tăng, tốc độ phản ứng nhanh hơn, ma sát mặt vợt càng nhanh mất.
Mình đã thử làm thí nghiệm nhiều lần và nó đều diễn ra như lý thuyết. Một số người hay dùng nước nóng lau và sau một thời gian mặt vợt trở nên bóng nhẫy, mất ma sát cũng là cùng lý do như vậy.

Mình xin nói rõ lại là thí nghiệm mình làm được tăng cường độ lên nhiều lần so với thực tế, vì vậy tốc độ hỏng mặt vợt cũng tăng lên nhiều lần. Vì vậy chỉ có thể kết luận là lạm dụng bọt vệ sinh hay lau nước thường sẽ ảnh hưởng xấu đến mặt vợt. Còn nếu dùng đúng mực thì chưa bị ảnh hưởng mặt đã nát bươm rồi.

Cho đến nay cá nhân mình thấy cách giữ mặt vợt tốt nhất là hà hơi cho mặt vợt sạch bụi trong và sau khi đánh. Khi chơi xong dùng tấm phim dán vào mặt và để vợt trong bao là tốt nhất.
Cảm ơn bạn nhiều. Vậy là mình vẫn yên tâm dùng Rushawa (Butterfly).

viscariaaaa

Trung Sỹ

cho mình hỏi luôn? mặt andro rasant thường và donic baracuda có nên dùng Clean away (Nittaku) để vệ sinh mặt vợt ko bạn? có làm mất di độ bám và tuổi thọ mút ko bạn? cám ơn bạn nhiều!

meoluoitmb

Đại Tá
Nó đã sinh ra dung dịch vệ sinh mặt vợt từ các hãng bóng bàn có uy tín, cả thế giới nguwoif ta dùng chú còn thắc mắc điều vớ vẩn này làm cái gì. Câu trả lời đương nhiên là có rồi.

Ex_Hai05

Đại Uý
Bạn nên vệ sinh bằng khăn mặt sạch, ẩm (giặt sạch và vắt kiệt nước), để khô và cất vào bao. Nếu lâu không đánh thì vài ngày nên bỏ vợt khỏi bao vài tiếng và lau cán bằng khăn khô để tránh bị lên mốc ở cán vợt (có thể ảnh hưởng đến mặt nếu cứ để lâu trong bao).
Dung dịch thì tôi đã dùng thử một loại của Nhật với một số mặt thì không ảnh hưởng gì mà còn phát huy độ bám (Ten, Calibra), nhưng có một số mặt (Donic, Yasaka, Colineus target còn mới) sau khi khô, có thể là khoảng 20 phút hoặc lâu hơn, mặt vợt cảm tưởng bị mờ đi giống như thủy tinh trong biến thành thủy tinh mờ vậy, sờ vào nó cũng hơi nhám chút chứ không láng mịn như lúc đầu, dĩ nhiên là lớp nhám này mềm như là rêu chứ ko cứng như giấy ráp. Lúc đánh thì cũng không thấy vấn đề gì, vẫn đảm bảo độ bám và tốc độ như trước, chỉ tội nhìn thì ko đẹp như lúc chưa lau.
Từ đó tôi rút ra kinh nghiệm là chỉ dùng dung dịch vệ sinh với mặt vợt đã cũ, bắt đầu có dấu hiệu xuống cấp, và cũng ko nên lạm dụng nhiều. Còn lại các mặt mới không nên dùng, cứ dùng khăn mặt sạch đủ độ ẩm mà lau thôi.

Last edited:

Bình luận từ Facebook