Xin Review về cây Butterfly Timo Boll ZLF cán FL

Ttfan2012

Đại Tá
Như tiêu đề, mình nhờ anh em nào đã từng chơi cây này với mặt Nhật, mặt Tàu cho mình review về cây vợt này (tốc độ, độ kiểm soát, độ rung, kết hợp với mặt nào hợp,...) và so sánh với những cây như Timo Boll ALC, Zhang Jike ALC, Viscaria. Thank các bạn nhiều nhiều ! :)

Ttfan2012

Đại Tá
Up lên lần nữa nào. Ở VN mình có vẻ hỏi về những cây vơt OFF như stiga, DHS VÀ CÂY NÀY KHÓ THẬT ĐẤY. :-o

xukaka

Đại Tá
Timo Boll ZLF có tốc độ 9.25 thấp hơn so với Timo Boll ZLC 9.5, nhưng control lại cao hơn. Timo Boll ZLF bản vợt dày 5.4mm nên cho cảm giác mỏng, linh hoạt, nhẹ. Chính vì lẽ này mình thấy nữ sử dụng Timo Boll ZLF sẽ rất phù hợp. Vào web butterfly và thấy nữ sử dụng cây này nhiều.

Timo Boll ZLF so với dòng ALC (Timo Boll ALC, Zhang Jike ALC, Viscaria), tốc độ nhanh hơn, kiểm soát không bằng. Khi đang chơi dòng ALC mà sử dụng Timo Boll ZLF cảm thấy thiếu tự tin, hụt hẫng vì cảm thấy vợt mỏng, nhẹ hẳn đi. (Dòng ALC thường bản vợt dày 5.7mm, trọng lượng 88-90g).

docmaorg

Đại Tá
Cốt vợt mỏng nhẹ tạo xoáy cực tốt nhưng chỉ khi kết hợp với mút mềm ( tầu không ổn ). Cốt này dành cho người đánh cự ly gần bàn thiên về nhiều xoáy và tạo điểm rơi, đặc biệt là giật moi rất xung, chỉ cần đỡ ko khéo 1 tí là bung (thiên về giơ bóng khéo gần bàn) . Đặc điểm cốt này kết hợp với mút T25fx cho BH có những cú trả giao bóng cực kỳ khó chịu nhiều quả thì bóng cực kỳ nặng nhưng nhiều quả thì bóng lỏng toẹt, theo như anh bạn đánh cốt đó nói nếu thích bóng nặng thì cho bóng ăn vào mút, còn quả nào thích lỏng thì cho bóng có cảm giác thấu vào cốt, nghe rõ tiếng cóc 1 phát gần như gai ( từng bị 1 bạn đánh dòng ZLF gài cho đánh như ngớ ngẩn ). Đó là cảm nhận của mình khi bị 1 bạn đánh cốt này tẩn, sau quen bóng gần như kê chặn cú giật bóng phải giảm lực nhiều.

Last edited:

Ttfan2012

Đại Tá
Timo Boll ZLF có tốc độ 9.25 thấp hơn so với Timo Boll ZLC 9.5, nhưng control lại cao hơn. Timo Boll ZLF bản vợt dày 5.4mm nên cho cảm giác mỏng, linh hoạt, nhẹ. Chính vì lẽ này mình thấy nữ sử dụng Timo Boll ZLF sẽ rất phù hợp. Vào web butterfly và thấy nữ sử dụng cây này nhiều.

Timo Boll ZLF so với dòng ALC (Timo Boll ALC, Zhang Jike ALC, Viscaria), tốc độ nhanh hơn, kiểm soát không bằng. Khi đang chơi dòng ALC mà sử dụng Timo Boll ZLF cảm thấy thiếu tự tin, hụt hẫng vì cảm thấy vợt mỏng, nhẹ hẳn đi. (Dòng ALC thường bản vợt dày 5.7mm, trọng lượng 88-90g).
Mình đánh mặt Tàu nên sử dụng cốt gỗ 5 lớp cũng quen rồi nên mỏng thì mình không sợ. Nhưng mình chỉ lo nó nhanh quá thôi.

xukaka

Đại Tá
Timo Boll ZLF nặng dưới 84g, bản vợt mòng 5.4 khá nhẹ đó bạn. Mình thấy Nữ hoặc tuổi học sinh chơi cây này hợp lý. Về tốc độ ngang bằng Super ZLC nên cho cảm giác bóng chuẩn, dễ kiểm soát

Ttfan2012

Đại Tá
Timo Boll ZLF nặng dưới 84g, bản vợt mòng 5.4 khá nhẹ đó bạn. Mình thấy Nữ hoặc tuổi học sinh chơi cây này hợp lý. Về tốc độ ngang bằng Super ZLC nên cho cảm giác bóng chuẩn, dễ kiểm soát
Oh tốt quá vì mình đang hỏi cho một cháu học sinh mà (combo dự kiến là Ten 05 fh và Ten 64 bh). :)

Ttfan2012

Đại Tá
Mình xin post một vài hình ảnh của cây vợt cho anh em tiện nhận dạng:

Last edited:

xukaka

Đại Tá
Hình ảnh thì anh em thấy nhiều rùi. Bác Ttfan 2012 chơi thử và cho ít cảm nhận với các cốt mà bác đang chơi.

bachikho

Đại Tá
hình như ZLF là thuần zylon vậy nên chắc sẽ chậm hơn, đàn hồi hơn và control tốt hơn ZLC nhỉ, nhưng ko biết so sánh giữa zylon với arylate thì thế nào?

Ttfan2012

Đại Tá
Hình ảnh thì anh em thấy nhiều rùi. Bác Ttfan 2012 chơi thử và cho ít cảm nhận với các cốt mà bác đang chơi.
Mình chưa đánh cây này bao giờ bạn ạ. Nhưng thấy bên U.S đánh vợt này với combo Ten 05 FH và Ten 64 BH nhiều đâm ra tò mò thôi bạn ạ.

Ttfan2012

Đại Tá
Mình thì thấy ZLF đánh ôm bàn, giật bóng moi rất hợp
Oh thế à. Mình chơi rất nhiều những vợt thuần gỗ hợp với mặt Tàu rồi nhưng chưa đánh hết các cây dòng TMB (mới chỉ đánh ZLC và ALC). Bạn đã thử hết các cây dòng TMB rùi đấy à? :)

kikoalonso

Binh Nhì
ZLF là có sợi fiber nên ko nảy như ZLC nhưng có độ kiểm soát cao . Đúng là hợp với lối đánh khéo léo . Nhưng nếu kết hợp với T64 thì lại cho hiệu quả rất cao . T64 có độ mềm tương thích và độ nảy tốt , sẽ giúp cho ZLF vừa có cảm giác bóng tốt vừa có sức mạnh . Em chơi ZLF cũng đc 2 năm rồi , nhẹ , rung , mảnh mai . Rung sẽ dễ tạo xoáy nhưng lại hụt lực trong những quả bạt bóng . Em giơ giật bạo lực kết hợp với em T64 chuẩn luôn . Em đã dùng ZLF với T05 - T64 - T05FX - Bluefire M1 - Tibhar Nimbus và thấy nó hợp với T64 nhất .

ibranho

Banned
Oh thế à. Mình chơi rất nhiều những vợt thuần gỗ hợp với mặt Tàu rồi nhưng chưa đánh hết các cây dòng TMB (mới chỉ đánh ZLC và ALC). Bạn đã thử hết các cây dòng TMB rùi đấy à? :)
Zlc và alc của timo boll e nào hợp vs mút Tàu hơn vậy bác?

Bình luận từ Facebook