Xin hỏi kinh nghiệm nhịp thở trong khi thi đấu

dung.vima

Moderator
- Mình không được học cơ bản. Chỉ gọi là học mót rồi tự sửa động tác và hoàn thiện dần.

- Hôm nay được nghe mấy bạn được tập tành cẩn thận nói chuyện về nhịp thở trong khi thi đấu. Mình ngẫm thì thấy điều hòa nhịp thở trong lúc thi đấu ( nhất là lúc tấn công ) là rất quan trọng trong việc điều phối sức khỏe.

- Nên xin hỏi pro nào có kinh nghiệm về điều tiết nhịp thở tnao trong khi thi đấu chia sẻ ít ý kiến để mọi người cùng phấn đấu

- Thanks !

luanmick

Thượng Sỹ
hi, cái này đơn giản lắm ! Bác cứ hít vào rồi lại thở ra thôi,hít mãi ko dc mà thở mãi ra cug ko dc đâu.thử thì bít;););)
Đùa chơi chút ,hihi;);) Thế này nhé, về căn bản nhất là lúc phát lực thì thở ra, lúc thu về thì hít vào! Vậy đấy,nhớ nhé,ko chỉ trong bóng ,các môn thể thao đều nguyên lý đó,tennis,cầu lông,thể hình ..... Pác để ý các vận động viên khi tấn công thường hự (hị) 1 cái ;);) .đó là lúc phát lực đỉnh điểm : thở ra. còn điều hòa nhịp thở trong nhiều quả đánh nữa thì phải tập luyện nhìu mới có dc .
Chúc thở thành công ^^

Nhân Dân

Binh Nhì
Mình ngẫm thì thấy điều hòa nhịp thở trong lúc thi đấu ( nhất là lúc tấn công ) là rất quan trọng trong việc điều phối sức khỏe.

Kiến thức bác chuẩn đấy. Trước và trong trận đấu, bác phải hít thật sâu rồi ngưng 1 tí, sau đó từ từ thở ra thật chậm, lập lại đến khi nào có được nhịp thở điều hòa thì mới chiến tiếp. Như vậy mới đảm bảo tâm lý và thể lực cho cả trận đấu. Đừng nghe phải hít thở theo cú đánh, bởi trong 1 giây bóng có thể qua lại 4 lần là chậm, cho nên hít thở theo từng cú đánh là chết lập tức chỉ sau vài quả giật.

leqd

Đại Uý
Kiến thức bác chuẩn đấy. Trước và trong trận đấu, bác phải hít thật sâu rồi ngưng 1 tí, sau đó từ từ thở ra thật chậm, lập lại đến khi nào có được nhịp thở điều hòa thì mới chiến tiếp. Như vậy mới đảm bảo tâm lý và thể lực cho cả trận đấu. Đừng nghe phải hít thở theo cú đánh, bởi trong 1 giây bóng có thể qua lại 4 lần là chậm, cho nên hít thở theo từng cú đánh là chết lập tức chỉ sau vài quả giật.
Cảm ơn bác nhiều nhiều. Em nghĩ mãi mà không ra, dù đã có sử dụng kỹ thuật thở này khi thi bơi hoặc lặn . Em giải thích thế này nhé. Trong khoảng nghỉ giữa hai banh, ta hít thật sâu, căng lồng ngực và giữ một chút, thả ra từ từ. Áp suất cao trong phổi cho phép ôxy thẩm thấu tốt hơn vào máu. Cái này cũng như xạc ôxy dự trữ vào máu vậy, để dành xài khi đôi công. Theo kinh nghiệm của em, hít thở sâu như thế này khoảng 4 lần cho phép em lặn xa hơn thường khoảng 15 mét. Ngoài ra việc hít sâu và thở từ từ còn điều hòa nhịp tim, và cái chính là tác động rất tốt đến tâm lý, thả lỏng và tập trung hơn, chuẩn bị cho quả tiếp theo.

tronghieu

Binh Nhất
Có 1 VDV Nữ Tennis đánh 1 quả là hô 1 tiếng : À Hí ... =))

Bóng bàn mình cũng có,hôm bữa đi coi giải cây vợt vàng ở tphcm,có 1 nữ vdv hàn quốc xinh đẹp(đội nữ hàn quốc thấy ai cũng xinh:D) mỗi lần giật lại "xì..ì.ì" 1 cái,nghe rất vui tai:D

aunhh

Đại Tá
Em thẤy ĐỀ tài này hay. Mong các anh chỊ em có kinh nghiỆm truyỀn ĐẠt lẠi
nẾu nhƯ vẬy, nẾu dù bóng tỐc ĐỘ nhanh thì nhỊp thỞ nhanh hƠn, hay chẬm thì nhỊp thỞ sẼ chẬm lẠi?

laplaitrattu

Chuyên đi diệt quái
Thở dễ lắm, oánh với đối thủ nào mình cũng hít vào thở ra thôi! Khi tấn công thì trước khi phát lực nén 1 ít, lúc vào bóng mình thở ra ít. Lúc mình thủ xa bàn thì hít từng hơi 1 dài hơn. Nói chung là cứ hít vào thở ra đúng khấc là oánh cả ngày ko mệt!

tuấn số 7

Thiếu Uý
Thở dễ lắm, oánh với đối thủ nào mình cũng hít vào thở ra thôi! Khi tấn công thì trước khi phát lực nén 1 ít, lúc vào bóng mình thở ra ít. Lúc mình thủ xa bàn thì hít từng hơi 1 dài hơn. Nói chung là cứ hít vào thở ra đúng khấc là oánh cả ngày ko mệt!

LLTT hít hà tốt nên bị T7 oánh cho nhảy dây lên, nộp bia liên tục. Ú ớ lắm:)

Sonoko_xinhdep

Binh Nhì
nhịp thở tất nhiên là quan trọng rồi, thở ko chuẩn nhịp thì "đảo mạnh" oánh mất chuẩn xác và không giữ được thể lực, nhịp độ trận đấu, dễ mất bình tĩnh hoặc cuốn theo đối thủ.

Bình luận từ Facebook