Xin hỏi các cao thủ một vấn đề:

tran dinh sam

Hạ Sỹ
Tình hình là khi đánh với mặt vợt gai. Sau trái thứ tư trở đi mình không thể nhớ nổi là trái mình đánh qua là xoáy lên hay xoáy xuống nên không biết phải giật như thế nào? Xin hỏi các cao thủ : Không cần biết là bóng xoáy lên hay xoáy xuống, ta cứ giật theo một động tác giống nhau có được không ? Hay giật bóng xoáy lên khác, còn giật bóng xoáy xuống khác? Tôi có nghe một vài người nói không cần biết xoáy lê n hay bóng xoáy xuống, cứ giật chết xoáy người ta là được. Không biết nói vậy có đúng không? Xin cảm ơn các cao thủ đã giúp đỡ!:eek::oops:o_O:mad::(;):)

Tình hình là khi đánh với mặt vợt gai. Sau trái thứ tư trở đi mình không thể nhớ nổi là trái mình đánh qua là xoáy lên hay xoáy xuống nên không biết phải giật như thế nào? Xin hỏi các cao thủ : Không cần biết là bóng xoáy lên hay xoáy xuống, ta cứ giật theo một động tác giống nhau có được không ? Hay giật bóng xoáy lên khác, còn giật bóng xoáy xuống khác? Tôi có nghe một vài người nói không cần biết xoáy lê n hay bóng xoáy xuống, cứ giật chết xoáy người ta là được. Không biết nói vậy có đúng không? Xin cảm ơn các cao thủ đã giúp đỡ!:eek::oops:o_O:mad::(;):)
Ca này khó :confused::confused:

w96

Thượng Tá
Đánh với gai, bác còn trụ được sau quả thứ 4 mà vẫn cầm chủ động thì bác cứ yên tâm cù nhằng đến bao giờ gai chán thì thôi
Em đánh với gai chỉ sau giao bóng là bụp rồi, phát đầu đánh nhẹ, không lực, nhiều xoáy, nổi lên mà kể cả chìm xuống, cũng cho hết đòn, nó không chết thì ... mình chết, chứ sống thì nó cũng đánh ... mình chết:(

lamtq

Đại Tá
Giật mất xoáy ko cần bjt bên kia nặng lỏng j đc b ah. Vđề là bộ phải đủ nhanh để đánh bóng điểm 1 khi vừa nhú lên.tức là thực chất đánh đe mi khi bóng chưa kịp phát xoáy b ah

hungtv2002

Đại Tá
Đánh với gai, bác còn trụ được sau quả thứ 4 mà vẫn cầm chủ động thì bác cứ yên tâm cù nhằng đến bao giờ gai chán thì thôi
Em đánh với gai chỉ sau giao bóng là bụp rồi, phát đầu đánh nhẹ, không lực, nhiều xoáy, nổi lên mà kể cả chìm xuống, cũng cho hết đòn, nó không chết thì ... mình chết, chứ sống thì nó cũng đánh ... mình chết:(
Lại lý thuyết, hôm nào phải làm phát xem có diệt đc gai này kg

w96

Thượng Tá
Lại lý thuyết, hôm nào phải làm phát xem có diệt đc gai này kg
Thực tế mà anh, mà cái này không phải do nghiên cứu, mà là từ quan sát.

Ở chỗ em có hai cao thủ chơi gai, nói chung ai cũng ngại, trừ vài đồng chí, rồi một hôm đẹp giời, hai cao thủ gặp nhau, đánh bóng bàn đúng như tennis, còn ngọng hơn mấy thằng trẻ con mới tập, em ngồi xem mà lúc đầu tưởng hai bác đó đùa, nhưng về sau là thật, mồ hôi nhễ nhại, nghiến răng bặm môi, mà bóng thì cứ thế, chậm rì rì, tưng tửng tưng tửng, hai bố cứ bê như kiểu MỜI BÁC XƠI, BÁC CHÉN ĐI, NGON CHƯA NÀY, rồi cùng nhường một lúc, có một bác lăn ra chết, vì chịu không được, cắn nhầm thuốc

Thế là em mới ngộ ra, đù má, gai là thế này đây, nếu chả có gì cho họ mượn, hoặc không cho họ thời gian mượn, thì họ tự toi. Nên đánh với gai, em tiến gần hơn nhiều so với mút, cú đầu tìm cách moi, BH FH đều moi hết, sau đó bóng trả lại là táng, càng nhiều xóay càng tốt, càng ít lực càng tốt, còn nếu nhiều lực thì cứ cạnh bàn, góc bàn em táng, rồi lại ngồi rình bê MỜI BÁC XƠI, BÁC XƠI ĐI Ạ, ...
Nhưng nói chung, sau hai cú đánh mà vẫn đỡ được, thì em biết là toi rồi, nên em cứ táng thả cửa, ... nhỡ đâu vào bàn :p

hungtv2002

Đại Tá
Thực tế mà anh, mà cái này không phải do nghiên cứu, mà là từ quan sát.

Ở chỗ em có hai cao thủ chơi gai, nói chung ai cũng ngại, trừ vài đồng chí, rồi một hôm đẹp giời, hai cao thủ gặp nhau, đánh bóng bàn đúng như tennis, còn ngọng hơn mấy thằng trẻ con mới tập, em ngồi xem mà lúc đầu tưởng hai bác đó đùa, nhưng về sau là thật, mồ hôi nhễ nhại, nghiến răng bặm môi, mà bóng thì cứ thế, chậm rì rì, tưng tửng tưng tửng, hai bố cứ bê như kiểu MỜI BÁC XƠI, BÁC CHÉN ĐI, NGON CHƯA NÀY, rồi cùng nhường một lúc, có một bác lăn ra chết, vì chịu không được, cắn nhầm thuốc

Thế là em mới ngộ ra, đù má, gai là thế này đây, nếu chả có gì cho họ mượn, hoặc không cho họ thời gian mượn, thì họ tự toi. Nên đánh với gai, em tiến gần hơn nhiều so với mút, cú đầu tìm cách moi, BH FH đều moi hết, sau đó bóng trả lại là táng, càng nhiều xóay càng tốt, càng ít lực càng tốt, còn nếu nhiều lực thì cứ cạnh bàn, góc bàn em táng, rồi lại ngồi rình bê MỜI BÁC XƠI, BÁC XƠI ĐI Ạ, ...
Nhưng nói chung, sau hai cú đánh mà vẫn đỡ được, thì em biết là toi rồi, nên em cứ táng thả cửa, ... nhỡ đâu vào bàn :p
Không phải vấn đề mượn lực hay không mượn lực... gai nó cũng như mút thôi... nếu cao thủ chơi gai họ cũng chẳng cần mượn lực ai cả... chỉ có 1 điều chú nói đúng là gai kỵ moi xoáy... càng xoáy càng kỵ... vì là gai nên chân gai nó yếu... vậy thôi...

tran dinh sam

Hạ Sỹ
Không phải vấn đề mượn lực hay không mượn lực... gai nó cũng như mút thôi... nếu cao thủ chơi gai họ cũng chẳng cần mượn lực ai cả... chỉ có 1 điều chú nói đúng là gai kỵ moi xoáy... càng xoáy càng kỵ... vì là gai nên chân gai nó yếu... vậy thôi...
Anh cho tôi hỏi tí. Nếu muốn giật moi thì phải đợi bóng từ mặt gai đi qua là bóng xoáy xuống. Đúng không ạ? Nếu xoáy lên thì giật moi bóng sẽ ra ngoài bàn mất? Cảm ơn

miziru

Thượng Tá
Không biết các bác hiểu ý của bác chủ thớt thế nào, em thì chưa hiểu lắm . Không rõ ý bác ấy hỏi về gai ngắn, dài , hay trung . Quả đánh thứ 4 thì trước đó bác ấy đưa bóng xoáy như thế nào cho gai. Em sinh hoạt với gai và anti hay mặt độ cho trơ hàng ngày, cũng không phải đẳng cấp gai, anti cao gì cho lắm. Nhưng như vậy là đủ học hỏi được nhiều điều rồi . Ý kiến của em như thế này :
Đối với gai thì bác cần nắm được tính chất của nó là như thế nào , ví dụ : khi mình gò xoáy xuống nặng sang thì bóng trả lại như thế nào, giật sang bóng kê chặn lại như thế nào, ... Không phải gai nào cũng phản xoáy, có gai trả bóng gò nặng thành bóng gần như không xoáy, có gai kê chặn quả giật mà khi bóng nảy trên bàn của mình thì bóng đảo chiều xoáy, ...Gai cũng là bộ môn rất đa dạng và nói chung là quái đản.
Nếu gặp lối chơi gai không tấn công hoặc gần như vậy, chỉ lấy gai làm lá chắn phòng thủ, thì dù sao mình cũng dễ chịu hơn là sơ sẩy cái là bị người chơi gai đánh hết luôn.
Đánh với gai càng phải chú ý nhìn xoáy bóng, chuẩn bị tốt nhưng đánh điềm tĩnh để nhìn quỹ đạo bóng, phát lực đánh bóng vào thời điểm hiệu quả , an toàn nhất ( cái này quan trọng nếu va chạm với 1 loại gai lần đầu ) .
Trường hợp của bác chủ thớt hỏi, nếu là gai dài phản xoáy thì bác cứ dựa vào xoáy mà bác tạo cho người ta thôi. Mình đưa cho người ta xoáy lên mạnh thì bóng trả cho mình xoáy xuống, thì giật kiểu bóng đến là xoáy xuống. Mình gò chặt thì bóng trả là xoáy lên, cao thì bạt hoặc không thì giật hoặc làm 1 cái gì đó.
Theo em, chắc có mặt tàu là gần giật kiểu như bác nói được. Chứ xoáy lên mạnh với xoáy xuống nặng mà giật cùng 1 kiểu thì em e rằng không thể được. Rất có thể trình của em chưa đủ hỏa hầu để có quả đánh này.
Đánh với gai có tính chất phản xoáy, nếu không dự tính trước các đường bóng và có kinh nghiệm cọ xát với nhiều loại gai, hiểu về tính chất gai thì đi nhanh lắm ạ :D

hungtv2002

Đại Tá
Anh cho tôi hỏi tí. Nếu muốn giật moi thì phải đợi bóng từ mặt gai đi qua là bóng xoáy xuống. Đúng không ạ? Nếu xoáy lên thì giật moi bóng sẽ ra ngoài bàn mất? Cảm ơn
Thực ra để phân biệt quả cắt sang là xoáy lên hay xuống rồi mình mới đánh thì khó lắm, mà kịp nhận ra thì lại lỡ nhịp đánh. Trước e chơi mút mới chuyển sang gai nên cũng chơi kg giỏi và cũng ít kinh nghiệm, nhưng theo cách của e thì chẳng cần biết lên hay xuống chỉ cần đánh chậm 1 nhịp và tiếp xúc mỏng với lực tốt là được. Bản thân đã đánh với 1 bác gai, bác ấy cắt rất tốt.. mới đầu giật sang bác ấy cắt lại mình đánh quả 2 là rúc và khi bác ấy cắt sang mà bác ấy thấy mình giật típ cú nữa là bác ấy đứng nhìn kg thèm đỡ và kêu rúc rùi... nhưng sau thì quả 2 e cũng giật cho bác ấy ngớ người lun... có điều quả 2 thì cần phải kinh nghiệm hơn

• Like
Reactions: w96

phucanh_viettri

Đại Uý
Đối phó với những mặt dị (gai ngắn trung dài và anti) có hai cấp độ:
- Cấp độ thứ nhất là tìm hiểu kỹ về mặt với đối phương sau đó so sánh với lý thuyết về xoáy mà áp dụng. Như một bác ở trên nói là gò sang gai trả lại thành bóng gì, giật sang gai chặn lại thành xoáy gì.
- Cấp độ thứ là cấp độ cao nhất của đối phó với gai,
Ở cấp độ này bạn thậm chí không cần quan tâm đối phương sử dụng gai gì hay anti gì mà vẫn có thể trả bóng sang một cách hợp lí nhất. Mấu chốt là nhìn vào "Quỹ đạo và vận tốc của bóng".
+bóng xoáy xuống sẽ đi với tốc độ chậm, bóng nảy cao, 'hơi dừng', có xu hướng giật lại
+ bóng lỏng ít xoáy, quỹ đạo bóng 'thong thả', tốc độ bóng trung bình
+ bóng xoáy lên thường đi với tốc độ cao, chạm bàn hơi chồm ra đằng trước.
Khi đã ""đo" được lượng xoáy, điểm rơi thì dùng các kỹ thuật phù hợp để đối phó.
Lưu ý để đạt được cấp độ 2 cần phải trải qua nhiều năm tháng ở cấp độ 1

Trainee

Đại Tá
Lạy hồn bác, đánh với gai mà lại quả đầu thật nhiều xoáy, quả sau táng hết lực!!!
Có lẽ cũng hợp lý, quả đầu nhiều xoáy quả sau ko hết lực thì lên thế qué nào được!
Hình như thời em ở HN, hay được nghe câu Tự tay bóp dái, nó là thế này đây phải không nhở anh em?!

wh_qn87

Đại Tá
Đối phó với những mặt dị (gai ngắn trung dài và anti) có hai cấp độ:
- Cấp độ thứ nhất là tìm hiểu kỹ về mặt với đối phương sau đó so sánh với lý thuyết về xoáy mà áp dụng. Như một bác ở trên nói là gò sang gai trả lại thành bóng gì, giật sang gai chặn lại thành xoáy gì.
- Cấp độ thứ là cấp độ cao nhất của đối phó với gai,
Ở cấp độ này bạn thậm chí không cần quan tâm đối phương sử dụng gai gì hay anti gì mà vẫn có thể trả bóng sang một cách hợp lí nhất. Mấu chốt là nhìn vào "Quỹ đạo và vận tốc của bóng".
+bóng xoáy xuống sẽ đi với tốc độ chậm, bóng nảy cao, 'hơi dừng', có xu hướng giật lại
+ bóng lỏng ít xoáy, quỹ đạo bóng 'thong thả', tốc độ bóng trung bình
+ bóng xoáy lên thường đi với tốc độ cao, chạm bàn hơi chồm ra đằng trước.
Khi đã ""đo" được lượng xoáy, điểm rơi thì dùng các kỹ thuật phù hợp để đối phó.
Lưu ý để đạt được cấp độ 2 cần phải trải qua nhiều năm tháng ở cấp độ 1
Đọc đoạn đầu hay quá, cứ nghĩ tìm đc bí kíp theo kiểu "đốt cháy giai đoạn" rồi. Đọc câu cuối thấy chán hẳn. KO biết bao giờ e mới hết cảnh cứ gặp gai, chuội là kí thua luôn. :(

Thanh Long GB

Đại Uý
Đánh với gai Cần chậm lại nửa nhịp so với mút Thường ,gai khi bóng rơi vào bàn ko lao ra ngay như mút mà có xu thế nẩy thẳng nên ,hoặc chuội lại .cứ từ từ phang bạn nhé . Khi giao bóng mình ko nên giao bóng xoáy xuống nặng ,mà giao xoáy ngang nên vào mặt gai .rồi chờ mà bạt,ko thì cứ trả bóng chuội vào mặt gai là đối phương khó chịu tự hỏng vì gai phản xoáy mượn lục mình đánh ko xoáy ,họ ko phản đc .mình chơi ko lực ,họ mượn cái gì

DucCat

Đại Tá
Nếu bạn đánh với gai thì bạn muốn giật thế nào cũng đc vì gai ko có các quả xoáy xuống hay là lên nhiều như mặt mút,mút có thể cắt độ xoáy nhiều hơn gai,cho dù gai cắt nặng đến mấy cũng giật rất dễ và dễ hơn khi giật mút cắt rất nhiều,vì gai thì chỉ có dạng phản xoáy lại khi mình phát xoáy sang thôi và khi phản xoáy lại thì lúc đấy sẽ không còn có xoáy nhiều nữa chỉ xoáy rất ít,thế nên bạn cứ giật đè hết xoáy đi là xong thôi!Vì thế hầu hết người ta đánh với gai người ta phát xoáy ít nhất có thế,giao xoáy lên và phát nhanh là chính!Chúc bạn thành công!

Last edited:

Bình luận từ Facebook