Xin hỏi ban quản lý Admin:Vì sao Việt kiều ở Úc không vào được www.bongban.org

szlc

Thượng Tá
Bạn là người có tài, cũng yêu thích BB? Nếu có thể hãy góp 1 chút công sức với BQT để hoàn thiện trang web này đi còn hơn là tranh luận như thế này ở đây. Họ làm được thế cho chúng ta 1 sân chơi, một nơi tìm hiểu thêm kiến thức về BB, nơi giao dịch mua bán những thứ ta cần để phục vụ nhu cầu giải trí, rèn luyện sức khỏe mà chúng ta không mất một xu lệ phí nào thế là ổn lắm rồi. Hãy động viên họ và mong BQT tìm tòi hoàn thiện sân chơi này ngày một tốt hơn.
Nếu như 1 ngày nào đó BQT chán nản, trang web ngừng hoạt động thì sao nhỉ??? Hụt hẫng vô cùng.
Hãy học tập tinh thần của CAO NHÂN NTBB trong tình yêu dành cho BB đối với cộng đồng. Hãy hành động, hành động...
Chúc BQT luôn có sức khỏe, tâm, trí...để tiếp tục "phục vụ" các tay vợt yêu thích môn thể thao này.
Nói thật e cũng chỉ là ngứa nghề lại mê bóng. Mấy lần đứt web e cũng cáu lắm. Giọt nước tràn ly nên buông lời cay đắng thôi. Chứ ai mà ko phục chú Út..... e cũng mải cơm áo gạo tiền. Cũng ko nắm dc lượng truy cập web nên ko dám góp ý pt.

D'Artagnan

Đại Uý
Khà khà các bác lại lý kiểu này thì e chịu..... quả thật bongban.org hơn đứt face.. . Face cũng chỉ là cái website, tuổi gì đọ với nhà mình. Nhưng e dám cá website của e ở campuchia vẫn chạy tốt....
Chạy tốt khác truy cập tốt chứ nhẩy. Hy vọng là bạn phân biệt được 2 khái niệm đơn giản này, dân công nghệ ạ :)

szlc

Thượng Tá
Chạy tốt khác truy cập tốt chứ nhẩy. Hy vọng là bạn phân biệt được 2 khái niệm đơn giản này, dân công nghệ ạ :)
Ối ối.... e yêu các bác bóng bàn rồi đấy.... quá chi tiết và chính xác. Quả này e phải học lại vài cua i tờ nữa. E nói thật các bác có ưu điểm là nhiệt tình. Bên cạnh đó là bao che, xí xóa, ko đấu tranh. Ừ thì hàng miễn phí, chú đc cho thì xài đi, im mồm, ý kiến giơ tay, nói leo lên phường. Em cứ thấy thế nào ấy... Thì cứ cho là miễn phí đi. Haiz... e bắt đầu thấy mình sai rồi đấy.

dung.vima

Moderator
Ối ối.... e yêu các bác bóng bàn rồi đấy.... quá chi tiết và chính xác. Quả này e phải học lại vài cua i tờ nữa. E nói thật các bác có ưu điểm là nhiệt tình. Bên cạnh đó là bao che, xí xóa, ko đấu tranh. Ừ thì hàng miễn phí, chú đc cho thì xài đi, im mồm, ý kiến giơ tay, nói leo lên phường. Em cứ thấy thế nào ấy... Thì cứ cho là miễn phí đi. Haiz... e bắt đầu thấy mình sai rồi đấy.

Không quan trọng SAI ĐÚNG. Mình cũng dân IT. Từng quản trị 1 site xenforo cách đây thậm chí 4 năm.

Tuy nhiên không có gì hoàn hảo. Mình xin góp 1 ý nhỏ thôi : "Ở những nơi public, tránh nhận xét đánh giá. Kiệm lời 1 chút và hạ thấp cái tôi cá nhân thì mọi người đều yêu quý".

Chúc bạn vui, trình IT và bóng bàn cũng ngày một nâng cao :)

NTBB

Super Moderators
Bạn là người có tài, cũng yêu thích BB? Nếu có thể hãy góp 1 chút công sức với BQT để hoàn thiện trang web này đi còn hơn là tranh luận như thế này ở đây. Họ làm được thế cho chúng ta 1 sân chơi, một nơi tìm hiểu thêm kiến thức về BB, nơi giao dịch mua bán những thứ ta cần để phục vụ nhu cầu giải trí, rèn luyện sức khỏe mà chúng ta không mất một xu lệ phí nào thế là ổn lắm rồi. Hãy động viên họ và mong BQT tìm tòi hoàn thiện sân chơi này ngày một tốt hơn.
Nếu như 1 ngày nào đó BQT chán nản, trang web ngừng hoạt động thì sao nhỉ??? Hụt hẫng vô cùng.
Hãy học tập tinh thần của CAO NHÂN NTBB trong tình yêu dành cho BB đối với cộng đồng. Hãy hành động, hành động...
Chúc BQT luôn có sức khỏe, tâm, trí...để tiếp tục "phục vụ" các tay vợt yêu thích môn thể thao này.

Trước hết mình không dám "danh hiệu" cao nhân mà bạn "tổng thống" xưng tặng. Mình cũng chỉ là một người yêu thích bóng bàn như các bạn. Nếu có khác thì có lẽ là mình ..."máu" hơn tí ti thôi. Và vì "máu" quá mà gần như ngày nào (nếu công việc cho phép) cũng xách vợt đi đánh bóng và "chui" vào diễn đàn để xem, viết cho nó ...sướng, hehe !

Đúng như bạn o3ma nói, nếu 1 ngày nào đó tự nhiên diễn đàn không còn nữa thì chắc trong số những người buồn nhất, hụt hẫng nhất sẽ có ...NTBB. Thế nên chúng ta cần phải cảm ơn những ai đã đi tiên phong để đặt những viên gạch đầu tiên xây nên ngôi nhà chung, nơi vui chơi cho mọi người đam mê BB có chỗ để thỏa chí "tung hoành", và cảm ơn những ai đã và đang chung tay tiếp tục xây dựng, duy trì hoạt động cho diễn đàn. Mình thì không phải dân tin học, nhưng có sử dụng tin học và được hưởng lợi từ tin học, nên cũng phần nào hiểu được những khó khăn, những trục trặc hay gặp khi vận hành một diễn đàn tương tự như diễn đàn của chúng ta (chắc rằng các bạn là dân tin học chuyên nghệp thì sẽ còn hiểu hơn mình rất nhiều). Qua nhiều thăng trầm, có những lần sập hoàn toàn, bao nhiêu "tài sản" gần như mất hết, chúng ta đau lắm chứ, và mình nghĩ, hơn ai hết, các admin, các mod, các bạn phụ trách kỹ thuật của diễn đàn là buồn nhất, tiếc nhất. Nhưng đó là những tai nạn bất khả kháng và ngoài tầm tay (khả năng) của chúng ta, thử hỏi có ai mất bao công sức xây được ngôi nhà mà lại muốn, lại vui khi nó bị bung cửa, tốc mái. Ở đây mình muốn nói đến cái "khả năng" của chúng ta để làm cho ngôi nhà chung ngày càng vững chãi hơn, rộng rãi hơn - mà chính admin đã giãi bày trong bài ở trên kia - đó là kinh phí để thuê được dịch vụ tốt hơn. Tình trạng hiện nay của chúng ta nôm na là như người khách du lịch ít tiền nên chỉ thuê được cái xe Way Tàu để chạy lòng vòng thăm thú thành phố, tất nhiên nó hay hỏng vặt, tắc xăng, tịt bugi; nếu rủng rỉnh tiền thuê cái Ablade 125 phân khối thì đương nhiên là ... vi vu rồi. Thế thì chúng ta muốn có diễn đàn ngon thì nên cùng BQT tìm ra cách gì đó để có được nguồn kinh phí khá hơn, chủ động hơn để chúng ta thuê được cơ sở hạ tầng tốt hơn. Cái này thì mỗi người phải có trách nhiệm và tích cực đóng góp. Có thể là đóng góp ý kiến, sáng kiến, công sức (kỹ thuật IT chẳng hạn), đóng góp kinh phí. Mình nghĩ chúng ta uống 1 chai bia mất toi mười mấy ngàn, một tháng trung bình uống bao nhiêu chai nhỉ? chẳng lẽ không góp được 10k 1 tháng để làm lệ phí sinh hoạt diễn đàn sao? Diễn đàn mình có hàng ngàn (thậm chí hàng chục ngàn) thành viên, sẽ là con số to đấy, nếu có sẽ giải quyết được ối việc... Chỉ có điều chúng ta phải đồng lòng và phải nghĩ ra cách nào để số đông ace chấp thuận và vui vẻ cùng "góp bia". Cách thức phải đơn giản và liều lượng phải công bằng, vừa phải. Nên có mức sàn, còn ai "nhà có điều kiện" và hảo tâm đóng góp thêm thì càng quý.

Tối thiểu, nếu chưa bàn được chuyện tiền bạc, chưa đóng góp được về kiến thức tin học cho hoạt động của dd thì cũng mong ace hãy cùng nhau tạo ra 1 không khí vui chơi thật vui vẻ. Và hãy động viên các ace BQT, các kỹ thuật IT "nửa mùa" của diễn đàn đã cố gắng duy trì hoạt động của diễn đàn 7 năm nay - hoàn toàn miễn phí.

o3ma

Đại Tá
Tôi cũng ủng hộ diễn đàn thu chút lệ phí để lấy nguồn tài chính duy trì hoạt động và nâng cấp hệ thống ngày càng tốt hơn để phục vụ cho các đệ tử môn BB. Theo tôi trước mắt nên thu phí từ 0,5% đến 1% tổng giá trị cho các giao dịch thành công và người bán sẽ chịu phí này. Nếu giá trị giao dịch nhỏ hơn 1,5 triệu thì phí là 1%, trên 1,5 triệu sẽ là 0,5%. Hình thức người bán tự giác nộp tiền vào tài khoản của BQT ( BQT công bố số tài khoản trên trang web cho mọi người biết ).
Ai có cao kiến gì thì cùng bàn luận.

D'Artagnan

Đại Uý
Đ
Đúng rồi, nên đi học lại... không chỉ mấy cua i tờ.

Thanh Trà

Thượng Tá
Theo tôi, nên hạn chế sự xuất hiện các bài thuộc tất các của các tiểu mục của các MỤC lớn như:
BÊN LỀ BÓNG BÀN,
KHU VỰC CHUYÊN DOANH
RAO VẶT
trên trang 1 của Diễn Đàn (Recent Threads).

Chỉ nên cho phép 1 bài mới nhất thuộc MỤC lớn này được xuất hiện trên trang 1, không phải là trong MỤC lớn ví dụ có 2 tiểu mục có 2 bài mới đều được xuất hiện trên trang 1. Nên ưu tiên vào trao đổi chuyên môn.

dung.vima

Moderator
Ý tưởng chung tay góp sức diễn đàn của chú Út rất hay. Tuy nhiên cái gì cũng có 2 mặt. Không phải ai cũng trải lòng được cùng diễn đàn. Nếu có thì nên theo hình thức phát động theo đợt rồi đóng góp tự nguyện. Có những bạn không đọc được tâm sự của chú Út mà lại thấy thu tiềnt thì mất hay.

Khi BQT phát động, mình không có nhiều nhưng xin hứa sẽ là 1 trong những người đầu tiên

blueh

Thiếu Uý
mình cũng ít nhiều đồng cảm với bạn szlc và cả các bạn đang ném đá bạn ấy. Vẫn biết diễn đàn là free và các admin góp rất nhiều công sức, tiền bạc cho diễn đàn vì tình yêu bóng bàn, mình cũng rất biết ơn những con người như vậy. Nhưng diễn đàn đúng là bị hư và lỗi nhiều quá, gây ức chế và nản lòng cho người dùng, mà hình như các admin ko công khai lý do cụ thể và giải thích với mọi người, gây nên nhiều thắc mắc, hiểu lầm, nghi ngờ, đàm tiếu... Một số báo cáo lỗi và góp ý ko thấy được trả lời (thời gian trước chứ bây giờ thì ko biết).

Đành rằng là free nhưng cũng nên làm nó càng ngày càng tốt, nếu nói kiểu free nên chất lượng kém thì thật đáng buồn. Giống như quyên góp quần áo cũ làm từ thiện thì cũng phải góp cái nào còn mặc được, chứ góp quần áo rách thì xem sao được. Nếu vấn đề là tiền thì các admin có thể công khai vấn đề này với giải thích rõ ràng và xin tài trợ, quyên góp (donate) chẳng hạn, tốt nhất là qua nhiều phương thức (chuyển khoản, Paypal hoặc nhắn tin). Thu phí thì ko ổn lắm nhưng nếu là hình thức quyên góp, mình tin sẽ có rất nhiều ace đồng ý đóng góp để duy trì và cải thiện diễn đàn. Việc này có thể gây ra những lời đàm tiếu, do việc gì đã liên quan đến tiền bạc là phức tạp, nhưng mình nghĩ những người thực sự yêu bóng bàn và diễn đàn cũng sẽ ko quan tâm và hưởng ứng những người ko có thành ý.

szlc

Thượng Tá
Không quan trọng SAI ĐÚNG. Mình cũng dân IT. Từng quản trị 1 site xenforo cách đây thậm chí 4 năm.

Tuy nhiên không có gì hoàn hảo. Mình xin góp 1 ý nhỏ thôi : "Ở những nơi public, tránh nhận xét đánh giá. Kiệm lời 1 chút và hạ thấp cái tôi cá nhân thì mọi người đều yêu quý".

Chúc bạn vui, trình IT và bóng bàn cũng ngày một nâng cao :)
Anh là it mà tự lấp liếm. Tránh nhận xét đánh giá là thế nào. Làm e bực thật rồi. E xin lỗi chứ đúng sai phải rõ ràng. Còn ai nói thu phí thành viên thì nói vui thôi. Chứ thu phí thật thì... từ hồi còn mocxi cho đến thiên địa.. e chưa thấy diễn đàn public đi thu phí member. Còn việc kiếm nguồn thu thì e ko bàn. Cái đó các bạn vẫn đang làm. Treo baner. Thu phí người bán đó thôi. Còn vỗ ngực mình quản lý này lý nọ mà để diễn đàn trôi cả tuần.thi thoảng lại die vài ngày thì là kém. Thế thôi. Đừng lấp liếm. Đã là miễn phí cũng phải tôn trọng người dùng và tự trăn trở. Đừng bịt mồm người nào trực tính. Em thực sự quý trọng các bác. Người dùng cứ lo chứ ko có chợ này ta có siêu thị ngay. Lấy người dùng làm trung tâm. Đừng lấy người dùng làm lá chắn.

szlc

Thượng Tá
Vắng bongban.org và mấy bác it lấp liếm e ko hề sợ hãi. Vắng những thành viên nhiệt như chú Út ,dr Sơn.... thì sập là cái chắc. Nói thế cho các bác thấy chuẩn ko ạ.

D'Artagnan

Đại Uý
Bạn blueh va szlc,

Không ai nghiêm cấm chuyện các bạn thông báo lỗi, góp ý xửa lỗi cho diễn đàn. Bản thân tôi đã từng thông báo lỗi của diễn đàn và được BQT tiếp thu và xửa chữa sau 2, 3 hôm. Đối với cá nhân tôi, xét về các điều kiện khách quan khác, thì tôi thấy như vậy là quá ổn không có gì phải phàn nàn.

Quan trọng là cách góp ý như thế nào cho phù hợp thì các bạn tự chọn nhé
1. Tôi thấy diễn đàn đang có tình trạng ABC. Mỗi khi XYZ thì ABC xảy ra. Có thể nguyên nhân do DEF (bạn nào dân công nghệ có nhiều kinh nghiệm có thể giúp chỉ ra nguyên nhân). BQT xem xét. (post vào đúng box Thảo luận và góp ý cho diễn đàn)
2. Tại sao cứ ABC thế nhỉ? Sao không sửa ABC đi? (post vào box địa phương)
3. (không có lý do cụ thể gì) Đội ngủ IT lởm hơn cả... (thích post ở đâu thì post)
4. (im lặng)

Dịch vụ có thu phí và bạn phải trả tiền thì mức độ thoả thuận dịch vụ (SLA) nó khác. Miễn phí thì SLA không thể bằng được. Google làm mất mail trong Gmail của bạn thì đừng hòng đòi bồi thường nhé. Xài phần mềm lậu, crack thì đừng chê nó lởm.

o3ma

Đại Tá
Nói thật e cũng chỉ là ngứa nghề lại mê bóng. Mấy lần đứt web e cũng cáu lắm. Giọt nước tràn ly nên buông lời cay đắng thôi. Chứ ai mà ko phục chú Út..... e cũng mải cơm áo gạo tiền. Cũng ko nắm dc lượng truy cập web nên ko dám góp ý pt.
Anh là it mà tự lấp liếm. Tránh nhận xét đánh giá là thế nào. Làm e bực thật rồi. E xin lỗi chứ đúng sai phải rõ ràng. Còn ai nói thu phí thành viên thì nói vui thôi. Chứ thu phí thật thì... từ hồi còn mocxi cho đến thiên địa.. e chưa thấy diễn đàn public đi thu phí member. Còn việc kiếm nguồn thu thì e ko bàn. Cái đó các bạn vẫn đang làm. Treo baner. Thu phí người bán đó thôi. Còn vỗ ngực mình quản lý này lý nọ mà để diễn đàn trôi cả tuần.thi thoảng lại die vài ngày thì là kém. Thế thôi. Đừng lấp liếm. Đã là miễn phí cũng phải tôn trọng người dùng và tự trăn trở. Đừng bịt mồm người nào trực tính. Em thực sự quý trọng các bác. Người dùng cứ lo chứ ko có chợ này ta có siêu thị ngay. Lấy người dùng làm trung tâm. Đừng lấy người dùng làm lá chắn.

Cũng như mọi người, các thành viên trong BQT vì ham thích BB nên đã lập ra trang này nhằm trao đổi kinh nghiệm nâng cao trình độ; trao đổi, mua bán "vũ khí chiến đấu"; giao lưu, kết bạn tâm đầu ý hợp...Tôi nghĩ họ làm việc này cũng chỉ trong lúc tranh thủ thời gian vì họ cũng phải lo cơm, áo, gạo, tiền, việc gia đình, con cái...
BQT cũng đã thừa nhận họ không phải là dân IT chuyên nghiệp, kinh phí hoạt động hạn chế, nhu cầu đòi hỏi của người sử dụng ngày càng cao, số lượng càng nhiều, công nghệ luôn thay đổi...nên phần nào sức lực của BQT chưa đáp ứng được mong muốn của người sử dụng là đương nhiên và họ đã cố gắng khắc phục bằng cách bỏ tiền ra thuê 1 đơn vị bên ngoài quản lý về kỹ thuật (chúng ta có thấy họ thu được phí từ quảng cáo hay phí từ các giao dịch mua bán không để bù vào không?). Họ cũng kêu gọi những ai là dân IT chuyên nghiệp, có kinh nghiệm QTM cùng sở thích BB hãy chung tay giúp họ vượt qua lúc này, hãy trao đổi trực tiếp với họ để tìm cách cùng nhau tháo gỡ khó khăn, xa hơn hãy biến cái "chợ" này thành 1 "siêu thị" để phục vụ mọi người tốt hơn chứ đừng để chưa có "siêu thị" mà đã mất cả "chợ" thì buồn lắm. Nhờ có cái "chợ" này mà chúng ta được biết đến Bác NTBB ( không gọi là CAO NHÂN nữa không bác lại trách em ), thaythuydn và nhiều người nữa ( tôi là mem mới nên chưa biết hết tên các tấm lòng nhiệt huyết, cáo lỗi ) hết lòng vì mọi người, vì niềm yêu thích bóng bàn và được giúp đỡ những người yêu thích BB nhưng không có điều kiện chơi để phát triển bộ môn này (trước mắt là giải trí, rèn luyện sức khỏe và xa hơn là tìm ra các nhân tài biết đâu lại nổi danh làm rạng rỡ môn BB VN). Những người như bác NTBB, thaythuydn...đều làm công việc bằng niềm vui, yêu thích và cũng đều bằng thời gian tranh thủ và nhiều việc bằng tiền túi của mình ( ví dụ như mua đĩa trắng, sao chép đĩa và gửi cho mọi người có nhu cầu mà không thu phí...), trân trọng lắm thay.
CHÚNG TA HÃY CHUNG SỨC bằng cách nào đó như người có công, kẻ có của...để phục vụ cho sân chơi của chúng ta ngày càng hoàn thiện hơn.
Tản mạn đôi điều.

Last edited:

szlc

Thượng Tá
Bạn blueh va szlc,

Không ai nghiêm cấm chuyện các bạn thông báo lỗi, góp ý xửa lỗi cho diễn đàn. Bản thân tôi đã từng thông báo lỗi của diễn đàn và được BQT tiếp thu và xửa chữa sau 2, 3 hôm. Đối với cá nhân tôi, xét về các điều kiện khách quan khác, thì tôi thấy như vậy là quá ổn không có gì phải phàn nàn.

Quan trọng là cách góp ý như thế nào cho phù hợp thì các bạn tự chọn nhé
1. Tôi thấy diễn đàn đang có tình trạng ABC. Mỗi khi XYZ thì ABC xảy ra. Có thể nguyên nhân do DEF (bạn nào dân công nghệ có nhiều kinh nghiệm có thể giúp chỉ ra nguyên nhân). BQT xem xét. (post vào đúng box Thảo luận và góp ý cho diễn đàn)
2. Tại sao cứ ABC thế nhỉ? Sao không sửa ABC đi? (post vào box địa phương)
3. (không có lý do cụ thể gì) Đội ngủ IT lởm hơn cả... (thích post ở đâu thì post)
4. (im lặng)

Dịch vụ có thu phí và bạn phải trả tiền thì mức độ thoả thuận dịch vụ (SLA) nó khác. Miễn phí thì SLA không thể bằng được. Google làm mất mail trong Gmail của bạn thì đừng hòng đòi bồi thường nhé. Xài phần mềm lậu, crack thì đừng chê nó lởm.
E thích câu dùng hàng lậu thì đừng chê nó lởm rồi đấy.

Bình luận từ Facebook