Xin hỏi AE nên bắt đầu từ đâu ?

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Tôi có 1 nhóc 6 tuổi , tôi may mắn tim được clips của Tihas dạy các cháu 5 - 6 T , nhìn các cháu đánh rất xung , cho con xem và con tôi bắt đầu thích tập BB .
Vì cháu còn nhỏ và mới bắt đầu làm quen với bóng . Xin hỏi phải bắt đầu từ đâu để làm quen ?
- Bật máy , mình cầm tay cháu chỉnh động tác cho quen dần
- Mình hất bóng sang cho cháu đánh ( bên BH thì đc , còn FH hơi khó )
- Cho cháu thả bóng xuống bàn nẩy lên và đánh
- Tập tâng bóng
...
Tôi không muốn cháu bị nản vì khó ngay từ bước đầu . AE ai có kinh nghiệm dạy trẻ nhỏ tầm tuổi này xin chia sẻ . Thanhs

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Tôi có 1 nhóc 6 tuổi , tôi may mắn tim được clips của Tihas dạy các cháu 5 - 6 T , nhìn các cháu đánh rất xung , cho con xem và con tôi bắt đầu thích tập BB .
Vì cháu còn nhỏ và mới bắt đầu làm quen với bóng . Xin hỏi phải bắt đầu từ đâu để làm quen ?
- Tập tâng bóng
...
Tôi không muốn cháu bị nản vì khó ngay từ bước đầu . AE ai có kinh nghiệm dạy trẻ nhỏ tầm tuổi này xin chia sẻ . Thanhs

bocau

Đại Tá
- Tập tâng bóng
...
tìm thêm cháu nữa cho tập chung, chơi chung, vừa tập vừa chơi.. tạo cháu thấy thoải mái vui là chính.. dần tới lúc nào đó cháu thích bb.. đòi tập bb.. là thành công; chứ một mình cháu k có bạn chơi.. dễ nản lắm.. trẻ con mà!

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Em trình gà chia sẻ nhé

Trẻ con, thực tế sinh động rồi mới đến tư duy trừu tượng, và thể thao đối với nó cũng thế

Nếu không đi tập huấn chuyên nghiệp, em nghĩ bác cứ làm thế nào để nó thấy bóng bàn là một thế giới đầy mầu sắc, rất thú vị và có thưởng

Trình em gà nhé, và chả huấn luyện ai bao giờ, chỉ dạy con học thôi :p

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Em trình gà chia sẻ nhé

Trẻ con, thực tế sinh động rồi mới đến tư duy trừu tượng, và thể thao đối với nó cũng thế

Nếu không đi tập huấn chuyên nghiệp, em nghĩ bác cứ làm thế nào để nó thấy bóng bàn là một thế giới đầy mầu sắc, rất thú vị và có thưởng

Trình em gà nhé, và chả huấn luyện ai bao giờ, chỉ dạy con học thôi :p

Thanks anh bạn . Mất mấy tháng trời mới dụ đc cháu mon men tới quả bóng , giờ cháu bắt đầu thích thì bố bắt đầu lo . Chị nó nhờ có BB mà khi Học và đi thi VH bản lĩnh hẳn lên . Không hy vọng cháu theo nghiệp BB , chỉ muốn hướng cho cháu theo tập luyện 1 môn TT để rèn luyện SK

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Thanks anh bạn . Mất mấy tháng trời mới dụ đc cháu mon men tới quả bóng , giờ cháu bắt đầu thích thì bố bắt đầu lo . Chị nó nhờ có BB mà khi Học và đi thi VH bản lĩnh hẳn lên . Không hy vọng cháu theo nghiệp BB , chỉ muốn hướng cho cháu theo tập luyện 1 môn TT để rèn luyện SK
Em nghĩ thể thao chuyên nghiệp ở VN chưa sống được, chưa thể coi là một nghề, vì đầu tư của mình nó không từ gốc, nên chỉ có ngọn thì sống lắt lay, dẫn đến người trồng cây khó sống.

Văn hóa vẫn phải coi trọng, nhưng khi ra đời, có khả năng sử dụng văn hóa rồi, thì nghề tay trái như Bóng bàn, Cầu lông, Đá bóng là một lợi thế mà ít năng lực tay trái nào cạnh tranh nổi, đặc biệt là các cơ quan có truyền thống và phong trào mạnh bác ạ

Học, học nữa, học mãi ... và chơi thể thao ĐƯỢC :p:p:p:p

bocau

Đại Tá
đúng vậy, bóng bàn là một môn thể thao tốt cho trẻ, ngoài việc vận động tăng đề kháng, tạo phản xạ nhanh nhẹn còn có yếu tố kich thich tư duy phát triển não bộ của bé.. suy nghĩ mình vậy không biết đúng không!

bocau

Đại Tá
Thằng con mình 10 tuổi, học được vài tháng đã đăng ký tham dự Hội khỏe Phù Đổng. Vào đánh một trận đã thua nên giờ cu con chán rồi, chẳng muốn học nữa.:(:(:(
Học vài tháng thua là đúng rồi! Bạn tìm đứa nào học một tháng cho nó đấu lại.. nó thắng, có thưởng thì lại thích ngay..hehe.. trẻ con là vậy đó.. 2 con mình cũng dùng chiêu này dụ được nó chơi hơn năm rồi.. lúc mới đầu rất khó nhưng giờ ok rồi..xin chia sẽ với Bạn!

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Cho em ghé phát, sai chỗ nào các bác chỉnh sửa cho cháu kẻo muộn! Chau 7 tuổi đang học lớp 2 mới cầm vợt time ngắn. https://www.facebook.com/NguyenvanthaoQN/videos/630779227024526/?pnref=story
Quá chuẩn rồi anh ban. Chỉ cần đánh qua lại đc khoảng 10 quả thì không sợ cháu nản , từ từ sẽ quen .
Khó nhất là bước đầu không để cháu nản vì khó , mình chỉ có 2 bố con với máy nên đang lên chương trình giáo án , nếu thấy phù hợp mới đem áp dụng . Cho hỏi bài tập đầu tiên của cháu ?

Trainee

Đại Tá
Thằng con mình 10 tuổi, học được vài tháng đã đăng ký tham dự Hội khỏe Phù Đổng. Vào đánh một trận đã thua nên giờ cu con chán rồi, chẳng muốn học nữa.:(:(:(
Anh vất nó ra chỗ Chức, 500K/tháng thì phải, có hội có bè nó vui hơn là tập ở 5 tầng!
Mấy thằng ku con tập đàng hoàng, mới có từ tháng 4 tới giờ mà nhìn nó lên xoáy trái đẹp vc anh ạ. Quả phải thì khỏi nói, đánh qua lại không được 3, 40 quả là bị càm ràm!
Em nhìn thằng ku con sếp kia bị Tiến Ngỗng nó mắng, vừa đánh bóng vừa khóc nước mắt tèm nhem ra mà phì cười, ở nhà thì bố ai dám động vào ông kễnh đó!

dungatvt

Thượng Tá
Mình có xem Tiến Ngỗng dạy rồi, hay mắng học trò lắm. Tuy nhiên như vậy cũng tốt, nhiều đứa học không tập trung mà gặp thầy dễ quá thì hỏng bét.
Mà Tiến Ngỗng dạy chắc tầm 150k/h hay 200k/h nhỉ?

Trainee

Đại Tá
Mình có xem Tiến Ngỗng dạy rồi, hay mắng học trò lắm. Tuy nhiên như vậy cũng tốt, nhiều đứa học không tập trung mà gặp thầy dễ quá thì hỏng bét.
Ngỗng dạy 150K/1h thôi anh ạ.
Nhưng trẻ con thì lùa nó vào lớp học chung cho rẻ anh ơi. Học 1 thầy 1 trò thì học Hùng Bà Rịa là vừa. VT có con bé Liên kỹ thuật cơ bản cũng hay, mà nó ngại một số chuyện nên lười không dạy! Nó tập năng khiếu Thái Bình hồi bé, bố của nó trước cũng dạy Minh TB!

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Học vài tháng thua là đúng rồi! Bạn tìm đứa nào học một tháng cho nó đấu lại.. nó thắng, có thưởng thì lại thích ngay..hehe.. trẻ con là vậy đó.. 2 con mình cũng dùng chiêu này dụ được nó chơi hơn năm rồi.. lúc mới đầu rất khó nhưng giờ ok rồi..xin chia sẽ với Bạn!
Tôi ở nơi không có pt BB, cách tập của tôi không nặng về thành tích , không đặt mục tiêu cho cháu thắng ở các giải khi cháu mới tập . Tôi tập cơ bản cho cháu lớn , ngay từ đầu tôi chia ra từng giai đoạn để tập các dạng bóng , sau đó lắp ghép . Sau 2 năm cháu đã vô đối ở các giải đấu HKPĐ Tĩnh và mọi lứa tuổi , trừ vđv có số má ở nơi khác về .
Cháu 2 hiện nay còn nhỏ quá , nếu ae chia sẻ giúp các bước tập cơ bản cho thì hay quá . Thanks

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Mình kg có đk , time nhưng nếu có thì mình sẻ chọn giáo viên nghiêm khắc , thậm chí nóng tính . Qua việc học VH của con mình thấy những thầy cô này rất có trách nhiệm và rất tình cảm . Dụ được cháu bb , mỗi đêm phải đọc cho nó nghe ít nhất 3 câu chuyện cổ tích và 5 ván Phỏm , bài của mình khi nào cũng lớn , toàn Q K kết hợp luyện cho cháu kỷ năng tính nhẩm luôn :D:D:D

bocau

Đại Tá
Tôi ở nơi không có pt BB, cách tập của tôi không nặng về thành tích , không đặt mục tiêu cho cháu thắng ở các giải khi cháu mới tập . Tôi tập cơ bản cho cháu lớn , ngay từ đầu tôi chia ra từng giai đoạn để tập các dạng bóng , sau đó lắp ghép . Sau 2 năm cháu đã vô đối ở các giải đấu HKPĐ Tĩnh và mọi lứa tuổi , trừ vđv có số má ở nơi khác về .
Cháu 2 hiện nay còn nhỏ quá , nếu ae chia sẻ giúp các bước tập cơ bản cho thì hay quá . Thanks
Thường nghe câu, bụt nhà không linh; Bác tập cho cháu lớn 2 năm nếu 12 tuổi thì thời gian vậy cũng đủ chín và dĩ nhiên thi đấu trội hơn cùng lứa rồi (trừ mấy em năng khiếu chuyên nghiệp) coi là bước đầu thành công với mấy cháu rồi còn gì! Bé nhỏ từ từ cũng thich bb theo người anh, người chị thôi;

Đệ Tử Kỳ An

Thượng Tá
Quá chuẩn rồi anh ban. Chỉ cần đánh qua lại đc khoảng 10 quả thì không sợ cháu nản , từ từ sẽ quen .
Khó nhất là bước đầu không để cháu nản vì khó , mình chỉ có 2 bố con với máy nên đang lên chương trình giáo án , nếu thấy phù hợp mới đem áp dụng . Cho hỏi bài tập đầu tiên của cháu ?
Rất may là cu con rất thích mà không có time tập luyện!

Bình luận từ Facebook