Xin góp ý về quả giật phải để đạt hiệu quả cao hơn.

Hoàng Văn Long

Thượng Sỹ
Trước tiên xin chào mọi người. Hiện tại em có một băn khoăn không hề nhẹ khi thực hiện quả giật phải của mình và rất mong muốn mọi người góp ý.
- Em đang dùng cây Pg7, FH: H3 MK. Khi giật bóng em thường giật bóng có điểm tiếp xúc gần cán vợt và ma sát. Em cảm nhận thấy đường bóng đi cũng rất ổn định và khá xoáy nhưng có cảm giác nó không có tốc độ sát thủ lắm.
- Vậy em xin hỏi mọi người là bây giờ nên giờ nên xử lý bằng cách thay đổi điểm tiếp xúc với vợt khi giật hay là giữ nguyên điểm tiếp xúc và thử kiếm mới.
Em rất cảm ơn!

NTBB

Super Moderators
Mình nghĩ tư vấn của @Công ty TNHH Hỏa Châu là hợp lý. Tất cả các giáo trình dạy BB của các hãng nước ngoài đều nói rằng càng tiếp xúc gần đầu vợt thì bóng càng xoáy và có tốc độ cao hơn trong cú giật, vì cú giật được thực hiện theo nguyên tắc "quất roi", vợt chuyển động theo cung có tâm xoay là vai hoặc khuỷu tay, nên càng xa tâm xoay thì lực của cú đánh càng mạnh, đồng nghĩa là bóng sẽ càng xoáy và càng nhanh so với các điểm tiếp xúc gần cán vợt.

Tốt nhất bạn chủ thớt nên thử và cảm nhận rồi điều chỉnh.

kythuatbongban

Thượng Tá
Trước tiên xin chào mọi người. Hiện tại em có một băn khoăn không hề nhẹ khi thực hiện quả giật phải của mình và rất mong muốn mọi người góp ý.
- Em đang dùng cây Pg7, FH: H3 MK. Khi giật bóng em thường giật bóng có điểm tiếp xúc gần cán vợt và ma sát. Em cảm nhận thấy đường bóng đi cũng rất ổn định và khá xoáy nhưng có cảm giác nó không có tốc độ sát thủ lắm.
- Vậy em xin hỏi mọi người là bây giờ nên giờ nên xử lý bằng cách thay đổi điểm tiếp xúc với vợt khi giật hay là giữ nguyên điểm tiếp xúc và thử kiếm mới.
Em rất cảm ơn!
Hinh nhu loi giat cua Ban la giat xoay cau vong.nen co vong cung lon . Ban nen tap them 1 loi giat nua la giat duong thang thi toc do bong se xoay manh,va nhanh hon.

Hoàng Văn Long

Thượng Sỹ
Trước kia thì em cũng có thời gian tập giật vào điểm 9-10 giờ của mặt vợt. Em thấy đánh trúng thì tốc độ tốt nhưng lại hay bị hụt bóng. Sau đó thì em chuyển sang tập giật vào giữa vợt và đánh dầy, nhưng tốc độ lại không nhanh lắm.
Cảm ơn các bác đã tư vấn. Chắc em phải nghiệm lại thôi. :)

Triển Chiêu

Binh Nhì
Trước kia thì em cũng có thời gian tập giật vào điểm 9-10 giờ của mặt vợt. Em thấy đánh trúng thì tốc độ tốt nhưng lại hay bị hụt bóng. Sau đó thì em chuyển sang tập giật vào giữa vợt và đánh dầy, nhưng tốc độ lại không nhanh lắm.
Cảm ơn các bác đã tư vấn. Chắc em phải nghiệm lại thôi. :)
9,10h hay hụt bóng là phải. Bác phải vào khoảng 1h mới đúng chứ.

Em quen thẳng em đang tập tại T&T thì nó bảo đánh vào trục dọc cách đầu vợt tầm 3cm. Ngoài ra nó bảo để tránh hụt bóng ban đầu tập căn chỉnh vào chỗ 2h, lực yếu hơn chút nhưng ít hụt hơn, nghe nó nói lại thế chứ mềnh oánh cũng chẳng thể nào luôn luôn vào đúng chỗ họ nói. Đợt trước đi tập với HLV thì họ cũng nói là điểm gần đầu vợt theo trục dọc cho cú giật uy lực nhất và mềnh cũng thấy thế, vấn đề là ít khi trúng điểm đó thôi hix.
Cách đây gần 1 tháng đọc tài liệu bên bongbansaigon.com của nick theorist nói về cú giật mạnh thì lại bảo là 4h, mềnh có thử oánh vào 4h thì cảm nhận là dễ căn chỉnh vào chỗ 4h hơn là chỗ khác, đánh đi có cảm giác chính xác hơn, ít khi hụt nhưng cú giật không mạnh cả về lực và xoáy. Nên mềnh cho rằng lý thuyết này là bịp hehe

Hoàng Văn Long

Thượng Sỹ
Em quen thẳng em đang tập tại T&T thì nó bảo đánh vào trục dọc cách đầu vợt tầm 3cm. Ngoài ra nó bảo để tránh hụt bóng ban đầu tập căn chỉnh vào chỗ 2h, lực yếu hơn chút nhưng ít hụt hơn, nghe nó nói lại thế chứ mềnh oánh cũng chẳng thể nào luôn luôn vào đúng chỗ họ nói. Đợt trước đi tập với HLV thì họ cũng nói là điểm gần đầu vợt theo trục dọc cho cú giật uy lực nhất và mềnh cũng thấy thế, vấn đề là ít khi trúng điểm đó thôi hix.
Cách đây gần 1 tháng đọc tài liệu bên bongbansaigon.com của nick theorist nói về cú giật mạnh thì lại bảo là 4h, mềnh có thử oánh vào 4h thì cảm nhận là dễ căn chỉnh vào chỗ 4h hơn là chỗ khác, đánh đi có cảm giác chính xác hơn, ít khi hụt nhưng cú giật không mạnh cả về lực và xoáy. Nên mềnh cho rằng lý thuyết này là bịp hehe
Mình giật bóng chắc cũng gần gần vào giữa mặt mà gần xuống cán hơn. Cảm giác bóng đi đều và khá tròn bóng nhưng không thấy đột biến lắm thì phải. Hay do mình cầm vợt lỏng nhỉ?

phuongnguyen

Đại Tá
Mình giật bóng chắc cũng gần gần vào giữa mặt mà gần xuống cán hơn. Cảm giác bóng đi đều và khá tròn bóng nhưng không thấy đột biến lắm thì phải. Hay do mình cầm vợt lỏng nhỉ?
Trúng đâu cũng được. 3 quả vào 3 điểm trái, giữa và phải đối phương là được rồi bác.. Mạnh mà ngay tay họ thì mình đi nhặt bóng nhanh hơn chứ ích gì..

damadoko

Đại Uý
Mình thì cho rằng lý thuyết của bác ấy đáng tham khảo đấy. Đúng sai tùy quan điểm mỗi người.

Trainee

Đại Tá
Cứ chia vợt làm 3 theo chiều dọc :
- Lấy tốc độ thì phần Đỉnh vợt
- Cân bằng an toàn thì phần giữa tâm vợt
- Thiên về xoáy cực an toàn thì Phần gần cán.
Tùy bóng trả qua và mưu đồ của mình để xác định cho bóng tiếp xúc khu vực nào. :)
Lạ nhỉ, em mà giật bóng vào phần sát cán thì đúng là thấy bóng như kít lun!

Trainee

Đại Tá
thì bác lấy xoáy và an toàn vào bàn nên tốc độ chậm lại , thấy như kít là đúng rồi :p
Tiếc là em chẳng thấy nó xoáy bằng giật tiếp ở 1/3 mũi vợt phía trên, và cũng chưa cảm nhận được là nó an toàn! Có chăng là đối thủ bị giật mình, vì nghĩ mình giật thế thì nó phải xoáy, lực thế nào cơ, ai ngờ ... :)

Toàn Bị Tán

Đại Uý
Tiếc là em chẳng thấy nó xoáy bằng giật tiếp ở 1/3 mũi vợt phía trên, và cũng chưa cảm nhận được là nó an toàn! Có chăng là đối thủ bị giật mình, vì nghĩ mình giật thế thì nó phải xoáy, lực thế nào cơ, ai ngờ ... :)

đa số những ai tính đánh cú moi xoáy , giật xoa xoáy ngang hay dở xoáy bóng vào bàn thì sẽ giật bóng phần đó thôi, chứ giật bình thường thì giật như bác tốt hơn

Trainee

Đại Tá
đa số những ai tính đánh cú moi xoáy , giật xoa xoáy ngang hay dở xoáy bóng vào bàn thì sẽ giật bóng phần đó thôi, chứ giật bình thường thì giật như bác tốt hơn
Quả xoáy ngang em ít chơi, chỉ khi bạt, quẹt, nhưng moi thì lại được dạy là giật ở nửa dưới vợt tính theo chiều rộng, còn theo chiều dài vẫn cứ là từ giữa cho tới 1/3 mũi vợt. Và quả thật em thấy moi ở đó dễ hơn hẳn là moi ở gần cán vợt! Ngửa mặt FH ra thì em (thuận tay phải, cầm vợt ngang) hay moi ở khoảng 9-10h, dịch vào tâm vợt chút.
Trước giờ, nếu chủ ý, em chỉ hướng tiếp bóng vào sát cán vợt khi giao bóng thôi!

Toàn Bị Tán

Đại Uý
Quả xoáy ngang em ít chơi, chỉ khi bạt, quẹt, nhưng moi thì lại được dạy là giật ở nửa dưới vợt tính theo chiều rộng, còn theo chiều dài vẫn cứ là từ giữa cho tới 1/3 mũi vợt. Và quả thật em thấy moi ở đó dễ hơn hẳn là moi ở gần cán vợt! Ngửa mặt FH ra thì em (thuận tay phải, cầm vợt ngang) hay moi ở khoảng 9-10h, dịch vào tâm vợt chút.
Trước giờ, nếu chủ ý, em chỉ hướng tiếp bóng vào sát cán vợt khi giao bóng thôi!

có nhiều cách giật mà bác, tùy vào cảm giác của mỗi người, tùy vào vị trí nữa, bác thử mấy trái đối phương trả qua gần bàn, bác giật moi cho bóng vừa xoáy chồm sát qua lưới thử xem, lúc này nếu giật moi như bác có thể sẽ bị dư lực, còn như mình nói trên thì bóng sẽ xoáy chồm sát lưới, đối phương kê ko đúng là bị bung hay nhổng

Last edited:

Triển Chiêu

Binh Nhì
Chả biết lý thuyết thế nào e cứ thấy càng ra gần đầu vợt bao nhiêu thì bóng sẽ càng mạnh bấy nhiêu. Tất nhiên là k trúng cạnh vợt nhé. :))

kythuatbongban

Thượng Tá
Em giật cũng không thấy vòng cung lắm. Bóng đi gần mép lưới. Nhưng cảm giác hơi chậm. :(
Vì bạn giật bóng theo kiểu cũ có vòng cung , nên bóng xoáy và đi vào mép lưới , Tất cả lối giật cũ đều tạo xoáy có cung nên thường ko phát hết lực . Các cao thủ bóng bàn TQ thường tập 2 kiểu giật chính là giật vòng cung để đối phó với bóng vòng cung, còn giật Tam giác để giật dứt điểm và đối giật với bóng thẳng, đây là kinh nghiệm bản thân đã áp dụng vào thực tế khi nghiên cứu các lối giật của TQ chứ ko phải lý thuyết, vậy bạn cần tập thêm 1 lối giật Tam giác vì lối giật này tiếp xúc gần đầu vợt , theo đường thẳng nên bóng hay đi vào đường biên cuối bàn , tốc độ rất nhanh . còn lối giật của bạn là lối giật xoáy có vòng cung nên tạo xoáy nhiều nhưng lực chậm , bóng đi vào giữa bàn hay vào mép lưới ,vì tiếp xúc ở cán vợt nên ko thể mạnh và nhanh được.Đa phần các VDV ở Vn chỉ có 1 cách giật vòng cung hay giật thẳng nên khi sử lý các loại bóng khác nhau hay lúng túng và ko linh hoạt, nhưng cái khó là khi tập 2 cách giật khác nhau bạn phải có 1 nền kỹ thuật cơ bản thật tốt thì mới giật được , vì 2 lối giật theo đường thẳng và vòng cung kỹ thuật hoàn toàn khác nhau nên nếu ko nắm vững kỹ thuật mà tập song song coi chừng tau hỏa nhập ma.hay chỉ giật lai lai mà thôi. Cách trên là Giật với mặt Nhật , còn đối với mặt TQ thì bạn phải dựng mặt vợt lên và khi tiếp xúc bóng phải bẻ theo đường thẳng.

Last edited:

Bình luận từ Facebook