Xin giúp ĐỠ

thethao

Đại Tá
Mính thường tập đánh bóng bàn vào buổi chiều tối, do gần đánh giải premeirship nên mình tập với cường độ cũng hơi nhìu, nhưng sau mỗi buổi đánh vai mình nó cứ mỏi nhừ, để qua ngày mai là đau vai luôn làm mình đi đánh bóng vào ngày hôm đó ko tập luyện gì nổi chỉ đánh 1 chút là bị đau vai làm mất hứng tập luyện. Có bạn nào chỉ giúp mình ko còn hiện tượng đó nữa ko.
Xin chân thành cảm ơn anh em nào quan tâm và giúp đỡ!

chuhi

Binh Nhất
Tạm ngưng tập trong vòng 5,6 ngày rùi khởi động thử nếu thấy không sao anh có thể đánh típ, trường hơp còn rêm rêm nên đi bác sỉ khám
Có vài trường hợp do động tác sai dẩn tới ảnh hưởng các khớp xương khi anh hoạt động vói cường độ nhiều cũng gây nên hiện tượng trên. Chúc anh mau khỏe để tiếp tục chơi bóng bàn !!!:eek:

Radical

Moderator
Chắc bạn đánh động tác dùng vai nhiều quá, bạn nên tập đánh động tác tay kết hợp xoay hông lườn thì vai nó sẽ đỡ đau hơn nhiều.
Hồi xưa mình cũng bị thế lâu ngày ko đánh mà đánh là nó đau 2 ba ngày, giờ thì hết rồi.

Kết hợp với khởi động cho thật kỹ thì cũng sẽ ít bị giãn cơ.

drmatchetzoola

Đại Tá
Chấn thương thể thao

Mính thường tập đánh bóng bàn vào buổi chiều tối, do gần đánh giải premeirship nên mình tập với cường độ cũng hơi nhìu, nhưng sau mỗi buổi đánh vai mình nó cứ mỏi nhừ, để qua ngày mai là đau vai luôn làm mình đi đánh bóng vào ngày hôm đó ko tập luyện gì nổi chỉ đánh 1 chút là bị đau vai làm mất hứng tập luyện. Có bạn nào chỉ giúp mình ko còn hiện tượng đó nữa ko.Xin chân thành cảm ơn anh em nào quan tâm và giúp đỡ!
Đây có thể gọi là chấn thương thể thao, nhưng mức độ nhẹ, có thể do vận động quá mức, sai tư thế phối hợp gây chèn ép dây chằng ổ khớp. bạn có thể dùng Salonpas gel xoa vùng đau và nên vận động nhẹ hoặc nghỉ hẳn 7-10 ngày là sẽ khỏi, nếu không sẽ nặng lên do tình trạng viêm ổ khớp, tiết dịch, thoái hóa gây dính, cảm giác ngạc ổ khớp khi đánh bóng mạnh tay. Chúc sức khỏe!

traicauvong_bg

Đại Tá
khớp vai là khớp rất lỏng lẻo. chỉ có chỏm xương cánh tay khớp vào ổ chảo của khớp vai. lỏng lẻo ở đây có nghĩa là khớp rất nông. ngoài ra con nhiều thành phần khác như thần kinh, mạch máu đi qua rồi là bao hoạt dịch và các sụn khớp. cho nên khớp tuy nông nhưng khớp vai là khớp hoạt động linh hoạt nhất cơ thể. cho nên chấn thương khớp vai gặp rất nhiều đặc biệt là các vđv thể thao. nên nghe bác tả e nghĩ ngay đến tổn thương dây chằng. nếu bác ko sớm điều trị sẽ dẫn đến khô khớp rồi thoái hóa tiếp theo la viêm quanh khớp hay nghẹt khớp vai. đến lúc đó vợ còn ko muốn ôm chứ đừng nói là bóng bàn hehe. vì vậy e khuyên các bác chưa bị nên khởi động kỹ trước khi chơi. và cường độ tập nên tăng từ từ. còn bác nào đã bị rồi thì nên kiêng tập ít nhất 7-10 ngày. đi điều trị bằng các phương pháp ko dùng thuốc như châm cứu, bấm huyệt, tập các bài tập do bác sỹ hướng dẫn. ngoài ra uống thêm các loại tăng dich nhờn của khớp.như glucosamin hay vi cá mập ko đắt lắm nhưng rất hiệu quả. và nhớ lúc mới bị các bác nên chườm lạnh nhé và dán salonship lạnh. chớ có xoa các loại dầu nóng hay salonpas gel chỉ làm trầm trọng thêm tổn thương. vì dây chằng đã giãn chườm nóng vào se lại giãn thêm. bon tây đá bóng thằng nào đau chân ra sân cái. e để ý bác sỹ riêng của nó cho 1 túi đá quấn chỗ đau lai ngay. chuc các bác khỏe mạnh

Bình luận từ Facebook