xin giúp đỡ về cú giao xoáy ngược xuống

SonNLS

Thượng Sỹ
Quả giao bóng mà bạn hỏi là quả xoáy ngang xuống (thiên về xoáy xuống ), còn video mà bạn haboll cung cấp thì thiên về xoáy ngang và bóng chỉ 1 nảy.
mình có một vài chia sẻ thế này:
những người tập quả này sẽ thường mắc phải mấy lỗi sau
1 bóng thiên về xoáy ngang biểu hiện bóng nhanh,mạnh, dài đối phương chỉ kê vợt là trả được bóng (giống n hư clip vừa nói ở trên của haboll). cách khắc phục là bạn phải ngửa vợt thật nhiều
2 chắc chắn rằng tất cả những người mới phát kiểu này đều nhận ra một điều bóng thường bay ra ngoài bàn phía bên phải của mình, kể cả video mà chủ thớt cung cấp các bạn cũng thấy bóng sang bàn bên phải của người phát gần ra ngoài. cách khắc phục và đây cũng là cái khá khó đó là bạn phải tiếp xúc bóng thật sớm lúc mũi vợt còn đang chĩa vào người mình, thứ hai bạn nên để hai chân song song (khi đã trở nên chuyên nghiệp bạn mới đứng chân thuận sau như ông tây trong video).

bachikho

Đại Tá
những người tập quả này sẽ thường mắc phải mấy lỗi sau
1 bóng thiên về xoáy ngang biểu hiện bóng nhanh,mạnh, dài đối phương chỉ kê vợt là trả được bóng (giống như clip vừa nói ở trên của haboll). cách khắc phục là bạn phải ngửa vợt thật nhiều
đúng như bác nói, muốn phát đc ngang xuống nặng thì bóng phải chậm, ngắn, nảy ít nhất 2 cái trên bàn, động vào là tụt kia, chứ như trên clip đó tui khẳng định hầu như toàn ngang chứ ko có xuống đâu
tui có thể phát được cú ngang lên ngắn tũn nảy 2-3 cái trên bán, động vào là bung tóe sang bên nhưng sao phát ngang xuống khó thế, ko nặng đc như cú thuận :(
tóm lại bác nào phát thuần thục cú này thì cho tui xin cái clip thị phạm thì tốt chứ cứ bàn thế này khó mường tượng quá

Bạch Long

Thượng Sỹ
đúng như bác nói, muốn phát đc ngang xuống nặng thì bóng phải chậm, ngắn, nảy ít nhất 2 cái trên bàn, động vào là tụt kia, chứ như trên clip đó tui khẳng định hầu như toàn ngang chứ ko có xuống đâu
tui có thể phát được cú ngang lên ngắn tũn nảy 2-3 cái trên bán, động vào là bung tóe sang bên nhưng sao phát ngang xuống khó thế, ko nặng đc như cú thuận :(
tóm lại bác nào phát thuần thục cú này thì cho tui xin cái clip thị phạm thì tốt chứ cứ bàn thế này khó mường tượng quá
Xoáy ngang xuống đó bác, có điều chưa giao được ngắn 2 nảy ổn định :) Có nhiều người nhầm tưởng ngang + ngang lên mà dựng vợt đẩy bóng đều rúc lưới hết :D AE 9x chơi với nhau nhiều, đều biết quả đó là ngang xuống, tuy k cực nặng nhưng không dễ để đẩy sang bình thường được, đều phải búng bóng lên mới sang đc. P/s: Em giao được quả ngược chuội phi góc trái nữa :D

bachikho

Đại Tá
vđề ở chỗ muốn xuống nặng đc như cú thuận (búng vẫn tụt) chứ còn giao nhờ nhờ hơi có tí xuống thì tui cũng đang phát đc rùi mà chậm và ngắn chứ ko phi ầm ầm dài ngoằng vậy đâu bác, thế mới post vào phần nâng cao ko đã post vào phần căn bản :)

son_canloc

Đại Tá
Chưa thấy ai giao reverse mà back lại được lưới cả :D

Quả này cài số lùi thì khó thật nhưng cho nó chạy vòng trở lại thì không khó , chỉ cần khi tiếp xúc vợt hạ thấp cùi chỏ nó sẻ quay đầu thôi .
Muốn nhanh thì tiếp xúc bóng phía trước mặt + đầu vợt
Muốn chậm thì tiếp xúc bóng sát người phía sau gần nách + hạ thấp cùi chỏ xuống

Tập quả này rất khó nhưng vào thi đấu không hiệu quả ít sử dụng , cũng quả lắc ngược này nhưng phát quả xoáy ngang xuống và ngang lên ngắn , nhanh lên bóng chồm vào giữa mặt rất biến hóa . Động tác mặt vợt nằm song song với mặt bàn , tư thế cho quả chuội và chìm nhưng khi tiếp xúc thì nghiêng người che ( hoặc tay tung bóng che ) đồng thời chúc đầu vợt xuống dưới dùng nữa mặt vợt phía sau miết kéo bóng nhanh về phía trước , tiếp xúc bóng vào điểm 9h - nhảy nhiều lần trên bàn chậm hay nhanh phụ thuộc vào độ mỏng khi tiếp xúc . Hoặc kéo rút vợt nhanh lên phía trước tiếp xúc tại điểm 9h > 11h bóng nhảy chồm vào mặt . Hai quả này loằn ngoằn rất khó chịu nếu kết hợp ngắn chuội điểm rơi tốt ( không cần nặng ) . Quả phát xoáy nặng hay nhẹ không quan trọng bằng quả phát biến hóa , kín , nhìn rau gắp thịt ban ơi

linh729

Thượng Tá
vđề ở chỗ muốn xuống nặng đc như cú thuận (búng vẫn tụt) chứ còn giao nhờ nhờ hơi có tí xuống thì tui cũng đang phát đc rùi mà chậm và ngắn chứ ko phi ầm ầm dài ngoằng vậy đâu bác, thế mới post vào phần nâng cao ko đã post vào phần căn bản :)

Theo em, quả xoáy ngược mà búng tụt thường là do sự phức tạp trong quỹ đạo bay khiến cho việc búng gặp rủi ro cao.

== 1 : giao ngược ít lực, thiếu lực. Vì thiếu lực nên đối phương khó tạo xoáy, kết quả không tạo đủ ma sát => tụt. Đây cũng là lý do khiến cho mặt tàu phát quả này có độ khó cao hơn mặt Nhật Đức.

== 2 : giao ngược biến hóa điểm rơi. Chạy chỗ chậm, đón điểm rơi thiếu chính xác, mất thăng bằng là búng cũng tụt (hoặc ra ngoài) như thường.

== 3: đỉnh cao là sự lừ đừ, xoáy lên xoáy xuống nhìn chả khác nhau là mấy, điểm rơi khiến đối phương hoang mang, lo sợ. Hiệu ứng này có được là do bóng lắc theo hình chữ Z theo phương thẳng đứng hoặc phương xiên. (nhiều người đã nhìn thấy bóng lắc zic zắc theo phương ngang thì sẽ hiểu độ ảo tung chảo của kiểu xoáy hỗn hợp phức tạp này). Để tạo ra được hiệu ứng xoáy đó, VDV phải tạo ra được 2 chuyển động ngược chiều nhau tại thời điểm tiếp xúc bóng. Ví dụ ở quả phát xoáy ngược thì : lúc tiếp xúc bóng, cổ tay bật từ trên xuống, còn vai kéo từ dưới lên (xoáy xuống nhìn như xoáy lên), cổ tay bật từ dưới lên nhưng vai lại thả từ trên xuống (xoáy lên nhìn như xoáy xuống.)

Điểm rơi nó ở mức trung lập, không hẳn là 2 nhịp trên bàn, cũng không chắc là 1 nhịp. Tấn công thì sợ bóng nhảy 2 nhịp, thiếu lực khó búng, khó giật. Đẩy, cứa hoặc gò lại thì lại sợ bị dài, bên kia nó tấn công trước.

Nói chung một quả phát hay là có thể đánh vào tâm lý, khiến đối phương hoang mang, căng thẳng chứ không phải chỉ đơn thuần là xoáy nặng.

bachikho

Đại Tá
lý thuyết hay đó ku, có điều đang ko hỏi về vde đó (tao cũng làm đc rùi) mà đang muốn hỏi về chuyện làm sao để phát đc ngược xuống nặng kìa ;)

son_canloc

Đại Tá
lý thuyết hay đó ku, có điều đang ko hỏi về vde đó (tao cũng làm đc rùi) mà đang muốn hỏi về chuyện làm sao để phát đc ngược xuống nặng kìa ;)
Bạn hỏi chán quá . XOÁY XUỐNG NẶNG ngược hay xuôi đều cần phải miết mỏng dưới đít bóng và vợt đi ra phía trước , nếu khó thì bạn phát thuận và quan sát các góc độ khi tiếp xúc thì tìm ra chân lý thôi , mình thấy rất nhiêu AE chia sẻ cách để thao tác rất hợp lý mà
Nếu khó hiểu quá thì chân lý là đây
LEO CAO NGÃ ĐAU Vì sao lại như thế ???????
muốn xoáy xuống nặng thì mình phải tạo ra một ma sát cực lớn cho nó còn cách tạo ntn thì đọc lại tất cả các bài viết trên và quan trọng nhất là đọc nhưng phải suy nghỉ và tiếp thu = OK
Phát khó quá cũng dể mất khách và bị chửi sau lưng bạn ơi

bachikho

Đại Tá
bác có hiểu reverse là j ko mà đưa cái clip đó vậy?
Bạn hỏi chán quá . XOÁY XUỐNG NẶNG ngược hay xuôi đều cần phải miết mỏng dưới đít bóng và vợt đi ra phía trước , nếu khó thì bạn phát thuận và quan sát các góc độ khi tiếp xúc thì tìm ra chân lý thôi , mình thấy rất nhiêu AE chia sẻ cách để thao tác rất hợp lý mà
Nếu khó hiểu quá thì chân lý là đây
LEO CAO NGÃ ĐAU Vì sao lại như thế ???????
muốn xoáy xuống nặng thì mình phải tạo ra một ma sát cực lớn cho nó còn cách tạo ntn thì đọc lại tất cả các bài viết trên và quan trọng nhất là đọc nhưng phải suy nghỉ và tiếp thu = OK
Phát khó quá cũng dể mất khách và bị chửi sau lưng bạn ơi
bác làm ơn cho xin cái clip thị pham nhỉ?

subin

Đại Tá
Bác Bachikho xem có phải như này không nhé.

Còn đây là các bước để luyện quả này.

Hy vọng nó sẽ có ích cho anh em đam mê bóng bàn :D
clip trên không xem được bác,,,,,cổ tay bác này dẻo ghê

Bình luận từ Facebook