Xin đánh giá chi tiết về AVX Ruiba

DrLo

Binh Nhất
Như tiêu đề, em đang quan tâm tới con này mà lên tìm hiểu thấy thông tin về nó cực kì ít.
Ngay cả trang chủ của AVX cũng không có thông tin về nó. Hay đây đang là bản thử nghiệm???

El Tigre

Binh Nhì
Mình đùa chút thôi. Thông số thì trên trang web của HC họ có nói rồi. Vợt cảm giác mềm, hơi rung, có lớp bảo vệ gỗ nên ko sợ bóc dán. Có lẽ nhược điểm của Ruiba chỉ nằm ở cán , hơi bẹp nên lúc mới cầm có thể chưa quen.
Mình dùng combo Ruiba + FH Aeolus + BH Blitz 2010 siêu bền, xoáy. Phù hợp với người chơi đều 2 càng nhé.

Timoboll nổi giận

Thượng Tá
Ruiba là cây cốt sản xuất theo sự tính toán của hãng AVX để phù hợp với bóng 40+ đó bác. Cây này ngoại hình đẹp, rung và cũng khả nảy. E cũng chơi nó được 1 thời gian, rất ưng ý. Lực, xoáy và cảm giác đều tốt. Tuy nhiên nó có nhược điểm là khá nặng. Có lực tay tốt thì chơi Ruiba thích ko phải bàn !!!

Nghe nói bên Công ty TNHH Hỏa Châu là nhà phân phối AVX tại Việt Nam lại là chuyên gia test vợt, vậy cho em xin cái đánh giá về nó ạ. Em xin cảm ơn!
Cốt vợt này được thiết kế cho giơ đánh đều 2 càng bạn ạ.
Cốt rất hợp cho giật xoáy điểm rơi, kết hợp đấm bóng, chặn. Nói chung là cốt hợp cho giơ đánh nhiều kỹ thuật, công thủ toàn vẹn.
Bên mình đã thử kết hợp với mặt Tàu, Nhật, Đức và đều thấy cốt phù hợp.

Combo giống như bạn El Tigre là rất chuẩn, giật trái vồng khó chịu trong khi bên phải đủ uy lực để kết thúc đường bóng. Nếu bạn thiên nhiều hơn về chặn đẩy, muốn toàn diện hơn thì nên dùng 2 mặt Aeolus 450 2 bên.

Nói nhược điểm của Ruiba là cán bè thì có lẽ là do bạn Tigre quen cầm cán to. Mình nghĩ đây là thiết kế có chủ ý của nhà sản xuất dành cho giơ đánh 2 càng. Phần cổ nhỏ và hơi bè để giảm áp lực lên ngón tay, giúp thả lỏng và xoay trở đánh 2 càng được chuẩn xác và thoải mái hơn, nhất là khi bạn cầm vợt sâu vào trong.

Thiết kế cán to, đầy ở phần cổ như Mazunov, Sardius (ngược với Ruiba) đều cho kết quả là áp lực vào tay rất lớn khi cầm sâu vào cốt vợt, rất khó để đánh trái. Loại thiết kế này hiện nay chỉ còn áp dụng cho vợt đánh gai hoặc cho giơ đánh bạt bóng, giật bạt. Mặt khác còn có thể nói đây là thiết kế tụt hậu cho bóng bàn đỉnh cao thế giới. Những cốt vợt hiện đại được các danh thủ của Butterfly sử dụng hiện nay (Jun Mizutani, Zhang Jike, Chuang Chih Yuan, Kenta Matsudaira...) cũng đều có cán nhỏ và đặc biệt là phần cổ nhỏ hơn Mazunov hay Sardius nhiều.

Thực tế đây là chủ ý thiết kế có chiều sâu, dành cho giơ đánh bóng bàn hiện đại chứ không phải là nhược điểm (Phần cổ hơi bè, nhỏ trong khi phần đuôi vẫn hơi tròn).

DrLo

Binh Nhất
Cốt vợt này được thiết kế cho giơ đánh đều 2 càng bạn ạ.
Cốt rất hợp cho giật xoáy điểm rơi, kết hợp đấm bóng, chặn. Nói chung là cốt hợp cho giơ đánh nhiều kỹ thuật, công thủ toàn vẹn.
Bên mình đã thử kết hợp với mặt Tàu, Nhật, Đức và đều thấy cốt phù hợp.

Combo giống như bạn El Tigre là rất chuẩn, giật trái vồng khó chịu trong khi bên phải đủ uy lực để kết thúc đường bóng. Nếu bạn thiên nhiều hơn về chặn đẩy, muốn toàn diện hơn thì nên dùng 2 mặt Aeolus 450 2 bên.

Nói nhược điểm của Ruiba là cán bè thì có lẽ là do bạn Tigre quen cầm cán to. Mình nghĩ đây là thiết kế có chủ ý của nhà sản xuất dành cho giơ đánh 2 càng. Phần cổ nhỏ và hơi bè để giảm áp lực lên ngón tay, giúp thả lỏng và xoay trở đánh 2 càng được chuẩn xác và thoải mái hơn, nhất là khi bạn cầm vợt sâu vào trong.

Thiết kế cán to, đầy ở phần cổ như Mazunov, Sardius (ngược với Ruiba) đều cho kết quả là áp lực vào tay rất lớn khi cầm sâu vào cốt vợt, rất khó để đánh trái. Loại thiết kế này hiện nay chỉ còn áp dụng cho vợt đánh gai hoặc cho giơ đánh bạt bóng, giật bạt. Mặt khác còn có thể nói đây là thiết kế tụt hậu cho bóng bàn đỉnh cao thế giới. Những cốt vợt hiện đại được các danh thủ của Butterfly sử dụng hiện nay (Jun Mizutani, Zhang Jike, Chuang Chih Yuan, Kenta Matsudaira...) cũng đều có cán nhỏ và đặc biệt là phần cổ nhỏ hơn Mazunov hay Sardius nhiều.

Thực tế đây là chủ ý thiết kế có chiều sâu, dành cho giơ đánh bóng bàn hiện đại chứ không phải là nhược điểm (Phần cổ hơi bè, nhỏ trong khi phần đuôi vẫn hơi tròn).
Quả thật là cán dẹt cho cảm giác đánh trái phải rất rõ ràng, sắc nét hơn là cán tròn, đặc biệt là cán ST thì càng tốt, khi xoay trở hay giao bóng không bị cấn cổ tay. Cảm ơn Hỏa Châu nhé!

Bình luận từ Facebook