WTTC 29/5 – 05/6, Düsseldorf, Germany

sardius0114

Đại Tá
Ko phải là "vợt dọc kỵ bóng 40 hay 40+" đâu bác. Chính xác phải là "vợt dọc gai công" hoặc "vợt dọc gai công đánh nhanh" kỵ bóng to bác ạ. Vợt ngang đánh gai công nhanh cũng bị ảnh hưởng như vậy khi mà tốc độ của đường bóng chậm đi quá nhiều.
Bản thân LGL cũng thừa nhận điều này, và nó cũng là một trong những nguyên nhân chính khiến LGL từ giã sự nghiệp thi đấu khi mới có 26t.
Việc thay đổi bóng 38 bằng bóng 40 đã làm cho một cách chơi kinh điển với mặt vợt 802 huyền thoại của người TQ gần như bị tuyệt chủng. Em vẫn nhớ, ở Trung Quốc, những năm 2003-2007 vẫn thấy có những người chơi gai công. Thế nhưng lần gần đây nhất, năm 2015, em chơi bóng ở 4 CLB lớn tại Thượng Hải, Tô Châu, Nam Thông thì để ý mãi mới gặp được duy nhất một người chơi vợt dọc gai công.
Hiện ở VN cũng vẫn có người chơi gai công, nhưng vợt dọc gai công thì hiếm hiếm lắm. Nhưng phải nói là và phải món này mới thấy nó khó chịu lắm lắm, khi bị cuốn vào rồi thì có cảm giác như mình không biết chơi bóng vậy.

Dự là trong tương lại, ITTF sẽ cho ra đời bóng 42 để mặt H3 tuyệt chủng. TQ chưa kịp thích nghi, thế giới sẽ tìm đc nhà vô địch mới trong môn bóng bàn. :D

lamtq

Đại Tá
Dự là trong tương lại, ITTF sẽ cho ra đời bóng 42 để mặt H3 tuyệt chủng. TQ chưa kịp thích nghi, thế giới sẽ tìm đc nhà vô địch mới trong môn bóng bàn. :D
Nếu như b nói, tầm TQ còn chưa kịp thích nghi với quả bóng 42, 44 hay bóng có lông gì gì đi nữa thì phần còn lại của thế giới có khi còn đek đánh đc quả bóng vào bàn.
Có đổi trời thì Tàu cũng khó bị đánh bại trong môn này trừ khi lôi bàn xuống dưới nước đánh. Mà thế thì thành cmn bóng nc r. Đek phải bb nữa:rolleyes:

o3ma

Đại Tá
Quả 38 nó bay như tên lửa và xoáy hơn nhiều lần so với bóng bây giờ. Em cảm giác, dù chỉ có 2mm nhưng hai loại bóng này nó cứ như quả cam so với quả bưởi vậy.
Ngày trước, thời bóng 38 ly, bóng bàn nghiệp dư không được đẹp mắt với nhiều đường bóng đôi công qua lại như bây giờ đâu anh. Giao bóng xoáy, gò sang cũng xoáy, giật moi được quả bóng sang nó vất vả lắm nhưng cũng cực xoáy. Người chơi giật được, chặn được đến quả thứ 3 thôi cũng đã là hay lắm rồi. Mấy ông nghiệp dư trình C,D ước ao cả đời để trong trận có được một quả đối giật, còn giật trái gần như là một kỹ thuật của riêng đội chuyên nghiệp rồi.
Vấn đế này tớ biết, chỉ hỏi lại bác kia xem bác ấy có khẳng định lại ko thôi. 1 học sinh phổ thông đều có thể khẳng định được điều này thông qua vấn đề vật lý. Ai ko am hiểu hoặc nhỡ quên vật lý thì có thể trải qua thực nghiệm (chơi 2 loại bóng) đều dễ dàng nhận ra điều đó. Gà như tớ còn thấy rõ nữa là. Nghe HT thôi tớ dán miệng lại vậy (vốn dĩ hay ngứa mồm), ít nhất trong vấn đề này bác kia đếch hiểu gì nhưng lại hay chém. Chán. :(

sardius0114

Đại Tá
Nếu như b nói, tầm TQ còn chưa kịp thích nghi với quả bóng 42, 44 hay bóng có lông gì gì đi nữa thì phần còn lại của thế giới có khi còn đek đánh đc quả bóng vào bàn.
Có đổi trời thì Tàu cũng khó bị đánh bại trong môn này trừ khi lôi bàn xuống dưới nước đánh. Mà thế thì thành cmn bóng nc r. Đek phải bb nữa:rolleyes:
Câu chuyện vui trên bàn phím, về quả bóng bàn, ko cần nâng cao quan điểm pro ah. :)

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
các bác lại lóng rồi . Tôi đang hỏi bóng nhẹ và ṇặng , quả nào bay nhanh hơn . Các bác không trả lời thì thôi , móc ngoáy , cạnh khóe nhau làm giề
VD , bóng dhs 1" và 3" , quả nào ṇăng hơn , hay bằng nhau . và tốc độ có giống nhau kg ?
Tôi có tính không biết là th́ắc mắc , và phải hỏi cho biết , có thể nghe xong - ngu thêm . Tại sao lại củng là bóng 40 , không in 1 sao cả , lại in thêm 3 sao cho tốn mực :D:D:D . Giữa 1 sao và 3 sao có gì khác biệt không ạ ?

backhand-ghost

Đại Tá
Xét về cấu tạo , nguyên lý hoạt đông của bb học , áp dung cho người chơi vợt dọc, đượ̣c phân tich như sau .
Nói đến vợt dọc , là nghỉ ngay đến lối đánh càng , thiên về di chuyển ... bóng 38 mm cực nhẹ , bay cực chậm nên đc sd nhiều
Còn bóng 40+ thì như bạn đã biết ...
bóng 38 mm cực nhẹ , nên rất bám xóay , và nảy lên khỏi bàn 1 tý nó bay rất chậm ...
xét về vật lý học , bóng chuyền nhỏ hơn , nêy bay xa và tốc độ nhanh hơn bóng đá , vi chịu lưc cản nhỏ hơn ... AI TIN THÌ TN " KHÔNG TIN THÌ THÔI nhóe
theo các bác bóng nhẹ đi nhanh hay ṇặng đi nhanh ?
Bóng 38 với bóng 40 + , có đặc điểm gì để tạo nên sự khác biệt ? ...
giờ mà ITTF quay lai với bóng 38 mm , thì đến 99% dân chi na quay lại vơt dọc , tôi nói thế chắc bác hiểu
Với bóng 40+ thì kể cả ông tổ của Ma LIN , WANG HAO có sông lai cũng COI NHƯ CHẾT RỒI
Bác Sơn ơi, trên này người đông lắm, anh em mình nói gì cũng nên cẩn thận một tí bác ạ. Mình nói gì thì mình nhớ, tránh việc nói đi nói lại ko hay.
Mỗi lần phát biểu em cũng phải lên google, tra cứu mãi rồi mới dám loay hoay vài dòng. Cái gì em ko biết thì em ko dám nói láo nói bừa đâu. Uyên thâm như bác chắc ko đến nỗi vất vả như em nhưng mà ta vẫn nên tôn trọng anh em trên này mà nghĩ cho nó chín thêm một chút nữa.
Với lại, nói ít ít thôi bác ạ, đừng có cố quá. Nói về mình cũng vừa vừa thôi, gia vị đừng cho quá tay. Em thì rất phục cái uyên thâm của bác từ lâu rồi nhưng nhiều a em thì chưa, thậm chí còn phủ nhận bác, điểm này e cũng bức xúc thay cho bác.
Nhưng thôi, việc nó đã vậy rồi, bác cố chịu đi. Bác ko thèm nói chuyện với mọi người nữa, để họ thiệt thòi vì ko được hàng ngày thu nạp thêm biết bao kiến thức. Có gì hay, có kinh nghiệm gì thật xương máu, có tư tưởng gì thật thâm sâu thì bác cứ inbox riêng cho em thôi nhé, để cho anh em nó thèm. Em có cái gì không biết, em cũng sẽ inbox với bác, chứ em ko muốn trao đổi với bác trên này đâu, đây là lần cuối cùng em trao đổi như thế này thôi.
Đấy, em cứ cám ơn bác trước. Khi nào có điều kiện về Can Lộc, em lại xin bác mấy trận bóng sau nhé.

Last edited:

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Bác Sơn ơi, trên này người đông lắm, anh em mình nói gì cũng nên cẩn thận một tí bác ạ. Mình nói gì thì mình nhớ, tránh việc nói đi nói lại ko hay.
Mỗi lần phát biểu em cũng phải lên google, tra cứu mãi rồi mới dám loay hoay vài dòng. Cái gì em ko biết thì em ko dám nói láo nói bừa đâu. Uyên thâm như bác chắc ko đến nỗi vất vả như em nhưng mà ta vẫn nên tôn trọng anh em trên này mà nghĩ cho nó chín thêm một chút nữa.
Với lại, nói ít ít thôi bác ạ, đừng có cố quá. Nói về mình cũng vừa vừa thôi, gia vị đừng cho quá tay. Em thì rất phục cái uyên thâm của bác từ lâu rồi nhưng nhiều a em thì chưa, thậm chí còn phủ nhận bác, điểm này e cũng bức xúc thay cho bác.
Nhưng thôi, việc nó đã vậy rồi, bác cố chịu đi. Bác ko thèm nói chuyện với mọi người nữa, để họ thiệt thòi vì ko được hàng ngày thu nạp thêm biết bao kiến thức. Có gì hay, có kinh nghiệm gì thật xương máu, có tư tưởng gì thật thâm sâu thì bác cứ inbox riêng cho em thôi nhé, để cho anh em nó thèm. Em có cái gì không biết, em cũng sẽ inbox với bác, chứ em ko muốn trao đổi với bác trên này đâu, đây là lần cuối cùng em trao đổi như thế này thôi.
Đấy, em cứ cám ơn bác trước. Khi nào có điều kiện về Can Lộc, em lại xin bác mấy trận bóng sau nhé.
a biết C lâu rồi , nhậu với ae chú suôt , ngồi buồn chém gió về bb cho khuây , không phải cái gì mình củng biết , có cái minh nghỉ đúng , nhưng nó lại sai toét tè le ... giống như cùng 1 loại DHS 1 sao và 3 , theo a nghỉ , 3 sao sẻ nặng hơn , và bay nhanh hơn .
A thấy nói nḥẹ hơn , bay nhanh hơn a thấy khó tin . Thôi tin đại đi chú hầy . cại chắc hay mất lòng nhau .

quang_dung

Trung Uý
Tôi nịnh người ta như vậy để anh em khỏi khó chịu cái con mắt, bác ko động viên tôi thì thôi lại còn phê bình, haizz...

Tôi đang khen bác, đang học hỏi bác không kịp lấy đâu ra phê bình. Nói thật tôi chưa đủ trình mềm dẻo như bác, thấy không ổn tôi toàn chạy. Mất mặt tí nhưng an toàn. hic...hic....

Bình luận từ Facebook