WTT Champions Macao (17-23/4/2023)

conduongs

Đại Tá
Trận Bán kết nam 1 giữa Hari và WCQ không có nhiều pha hay để bình luận khi WCQ áp đặt một cách tuyệt đối lối chơi lên Hari bất kể là bóng ngắn hay đòn xa bàn đều đẹp và hiệu quả. Chỉ có điều em thấy bảng thống kê thành tích đối đầu WCQ thắng tuyệt đối Hari thi có gì đó sai sai. Phải chăng sai xót này dẫn đến tâm lý Hari chán chằng buồn chơi không ta. Vì mình có chơi hay có thắng cũng có được công nhận đâu. Các bác vào xem có phải có gì đó sai sai không ah, Vì mới đây thôi ở ChengDu Hari đã thịt WCQ rồi mà;);););)

WTT

Trung Uý
Bác ơi em viết " vô hình dung" mà bác cái này nghĩa là sẽ vô tình mà hình dung ra là như thế này thế kia bác ah, Thanks all
‘Vô hình trung’ mới đúng, đừng viết nhầm thành ‘vô hình dung’ (vtc.vn)

Last edited:

conduongs

Đại Tá
Chẳng buồn bình luận. Đây là cách nói cách hành văn đồi thưởng, một cách nói giản lược bớt đi sự dườm dà mà vẫn hiểu được nội dung chứ không phải từ điển Tiếng Việt bác nhé, VTC có là một cơ quan chuẩn về Từ điển không vậy, Có được quy định ra là phát ngôn từ đó là chuẩn ngôn ngữ không ah mà bác lại dẫn nguồn. Nếu nguồn đã không mang tính pháp quy, không mang sự hàn lâm về Tiếng Việt thì không là nguồn chuẩn để là thước đo bác ah.

Phuong_sardius

Đại Uý
WCQ thắng 4-2. Dù ML là idol của mình nhưng phải chấp nhận 1 sự thật là như vậy. Quả ngắn của ML không làm khó WCQ đc,bóng dài thì 5-5 nên cửa khó cho idol của mình

WTT

Trung Uý
Chẳng buồn bình luận. Đây là cách nói cách hành văn đồi thưởng, một cách nói giản lược bớt đi sự dườm dà mà vẫn hiểu được nội dung chứ không phải từ điển Tiếng Việt bác nhé, VTC có là một cơ quan chuẩn về Từ điển không vậy, Có được quy định ra là phát ngôn từ đó là chuẩn ngôn ngữ không ah mà bác lại dẫn nguồn. Nếu nguồn đã không mang tính pháp quy, không mang sự hàn lâm về Tiếng Việt thì không là nguồn chuẩn để là thước đo bác ah.
Đây không phải diễn đàn ngôn ngữ và tôi cũng không chuyên về ngôn ngữ , chỉ là thấy ngờ ngợ nên search "vô hình dung " là gì thôi. VTC hay truyền hình truyền thanh người ta cũng nhầm không ít, nhưng tiết mục "Giữ gìn sự trong sáng của tiếng Việt" thì người ta không nhầm.

Last edited:

lion

Đại Tá
Có bác nói đúng, đây là diễn đàn ae bàn về bóng bàn, không nên bắt bẻ nhau về câu cú, chính tả dù đôi khi đọc cũng thấy buồn cười thật, nhưng hãy vui vẻ chấp nhận vì đó là cuộc sống.

Dù sao, em cũng cần phải nói “vô hình trung” (tuy không chủ ý nhưng tự nhiên, vô tình lại thành…) mới đúng, còn “vô hình dung”, “vô tình chung”…là cách nói sai. Trên thực tế đầy phóng viên nhà báo, kể cả thầy cô giáo ngữ văn còn sai phát âm, ngữ pháp, cách dùng từ…đừng nói đến những người bình thường khác.

tla

Super Moderators
Cá nhân tôi thấy ML sẽ biết cách thắng được WCQ với lối bắt bóng ngắn điêu luyện hạn chế tối đa quả Flick trái.... nhưng như vậy khán giả xem sẽ vô hình dung nghĩ ML sợ WCQ. Còn để chứng tỏ với lối tấn công nhanh, tua đôi công trái phải không thua gì đàn em thì ML lại thua nhanh.
Có sự lạ là ở giải này cả em Sun và WCQ đều không dùng cốt Long V như vẫn thường thấy ở các giải trước. Không biết có phải phiên bản mới của Long V+ không nữa, nhưng có lẽ không phải phiên bản chỉ dành riêng cho từng VĐV vì hai cốt mới mà hai VĐV này đều dùng giống nhau
E search thì sun chuyển sang stiga không biết có đúng không

Phuong_sardius

Đại Uý
WCQ thắng 4-2. Dù ML là idol của mình nhưng phải chấp nhận 1 sự thật là như vậy. Quả ngắn của ML không làm khó WCQ đc,bóng dài thì 5-5 nên cửa khó cho idol của mình
Nhanh quá 4/0. Quá thuộc bài của ML rồi,set1 kg thắng đc thì vỡ trận thôi. Chia buồn cùng idol của mình

conduongs

Đại Tá
Giờ tả hữu Thanh Long-Bạch Hổ có hai đàn e Fan Và WCQ gác đền rồi, Anh Long không phải bước chân vào trong ngôi đền của những huyền thoại nữa, Hai đàn em thay nhau vào đó quét dọn. Anh Long cứ ung dung ở ngoài viết sách học bí kíp điều binh khiển tưởng ( Coach) thôi. Hy vọng vào tay anh nhào lặn sẽ cho ra lò những kiệt tác hay hơn nữa

lion

Đại Tá
Giờ tả hữu Thanh Long-Bạch Hổ có hai đàn e Fan Và WCQ gác đền rồi, Anh Long không phải bước chân vào trong ngôi đền của những huyền thoại nữa, Hai đàn em thay nhau vào đó quét dọn. Anh Long cứ ung dung ở ngoài viết sách học bí kíp điều binh khiển tưởng ( Coach) thôi. Hy vọng vào tay anh nhào lặn sẽ cho ra lò những kiệt tác hay hơn nữa
Thực ra giờ Ma Long chỉ có thể làm chốt chặn các tay vợt nước ngoài tạo cơ hội giành huy chương cho các em thôi. Duy trì thành tích và phong độ trong Top 10 trước khi nghỉ thi đấu quốc tế là vừa đẹp. Nhờ bóng bàn mà Ma Long mỗi năm đút túi hàng triệu Obama tiền tài trợ và quảng cáo, danh hiệu cũng no nê thừa mứa rồi không cần phải phấn đấu thêm cho mệt.

IFUD

Trung Uý
Tính ra trận ck nữ hấp dẫn hơn nhiều nhỉ, rượt đuổi nhau sát nút, đôi công dài hơi trong từng điểm làm cho khán giả rất mãn nhãn

Bình luận từ Facebook