Vợt dọc -Một trường phái chơi phù hợp lối đánh phong trào

backhand-ghost

Đại Tá
ý anh là vợt dọc nói chung ah? Năm 2013 em có được sang Nam Ninh TQ, có được xem 1 giải đấu bên đó và cũng thấy rằng số lượng chơi vợt dọc bên đó khá nhiều, đặc biệt có lắp gai fh. Em cũng mới bập bẹ chơi bóng bàn nên cũng không rõ lắm về những cái này, chỉ thấy xem bóng bàn quốc tế có mấy ông tuyển tàu đang dùng thế nào thì mình cứ a dua a còng theo thôi :D
he2, cũng ko có gì phức tộp cả.
Thứ nhất là gai công nó có đặc điểm riêng của nó, đánh bóng với lực xuyên tâm nhiều và ko cần ma sát. Thứ hai, vợt dọc phù hợp nhất với gai công bởi nếu chơi nhiều cổ tay, hất bóng, bạt ngắn trong bàn, đánh nhanh cận bàn (gai công ko lùi được), đấm đè nhanh, linh hoạt trong chuyển đổi..Ở điểm này thì vợt ngang ko thể so bì được nên nếu chơi gai công thì vợt dọc khó chịu hơn nhiều. Đại biểu cho lối chơi này hiện nay còn xót lại mỗi He Zhiwen (TBN) , vẫn chơi được BB tầm World class (wttc vừa rồi vẫn tham gia với tư cách VĐV lớn tuổi nhất). Nếu muốn tìm hiểu sâu hơn về lối này, bạn xem thêm LGL nữa. Vợt ngang thì có mấy em nữ như Li Jiawei (SGN) chơi gai công phải, Fukuhara chơi gai công trái. Có thể chưa đúng lắm (mình ko nhớ vì cũng lâu rồi), nhưng đại khái là mấy em đó.

NguyenDucHiep

Thượng Sỹ
he2, cũng ko có gì phức tộp cả.
Thứ nhất là gai công nó có đặc điểm riêng của nó, đánh bóng với lực xuyên tâm nhiều và ko cần ma sát. Thứ hai, vợt dọc phù hợp nhất với gai công bởi nếu chơi nhiều cổ tay, hất bóng, bạt ngắn trong bàn, đánh nhanh cận bàn (gai công ko lùi được), đấm đè nhanh, linh hoạt trong chuyển đổi..Ở điểm này thì vợt ngang ko thể so bì được nên nếu chơi gai công thì vợt dọc khó chịu hơn nhiều. Đại biểu cho lối chơi này hiện nay còn xót lại mỗi He Zhiwen (TBN) , vẫn chơi được BB tầm World class (wttc vừa rồi vẫn tham gia với tư cách VĐV lớn tuổi nhất). Nếu muốn tìm hiểu sâu hơn về lối này, bạn xem thêm LGL nữa. Vợt ngang thì có mấy em nữ như Li Jiawei (SGN) chơi gai công phải, Fukuhara chơi gai công trái. Có thể chưa đúng lắm (mình ko nhớ vì cũng lâu rồi), nhưng đại khái là mấy em đó.
vậy với tư cách là 1 người anh lớn tuổi hown, 1 người am hiểu về bộ môn bóng bàn :D, anh có lời khuyên nào ko ah? em lên chuyên sang gai công hay vẫn lắp 2 mút như hiện nay.

Last edited:

backhand-ghost

Đại Tá
vậy với tư cách là 1 người anh lớn tuổi hown, 1 người am hiểu về bộ môn bóng bàn :D, anh có lời khuyên nào ko ah? em lên chuyên sang gai công hay vẫn lắp 2 mút như hiện nay.
chơi mút đi, hiện giờ vợt dọc gai công ở TQ cũng ít đi rồi, xu hướng này chắc sẽ ko mấy người luyện tập gai công nữa. BBTG cũng vậy, chơi mút cả, mình nghĩ vậy thôi, do bạn là lựa chọn. Thực ra, mình muốn khuyên bạn chuyển sang chơi vợt ngang luôn, loay hoay với cái này vất lắm chứ ko đơn giản như D9 nó nói đâu.

Last edited:

NguyenDucHiep

Thượng Sỹ
chơi mút đi, hiện giờ vợt dọc gai công ở TQ cũng ít đi rồi, xu hướng này chắc sẽ ko mấy người luyện tập gai công nữa. BBTG cũng vậy, chơi mút cả, mình nghĩ vậy thôi, do bạn là lựa chọn. Thực ra, mình muốn khuyên bạn chuyển sang chơi vợt ngang luôn, loay hoay với cái này vất lắm chứ ko đơn giản như D9 nó nói đâu.
vậy em sẽ nghe anh tập với mút :D, riêng khoản vợt dọc em sẽ giữ lại, vì em đến với bóng bàn cũng là do thích phong cách này, nếu không vợt dọc chắc em cũng không đến với bóng bàn. Có người đến vì cái này, có người đến vì cái kia, có người thích vì cái nọ, có người thích vì là thích thôi, có người thích cặp chân dài của em nào đó, có người yêu nụ cười của cô gái, có người lại mê vòng 1, có người lại kết vòng 3, có người chẳng biết vì sao mà lại yêu cô đấy nữa, đơn giản vì là yêu thôi. hihi :p:):Do_O:rolleyes:

backhand-ghost

Đại Tá
vậy em sẽ nghe anh tập với mút :D, riêng khoản vợt dọc em sẽ giữ lại, vì em đến với bóng bàn cũng là do thích phong cách này, nếu không vợt dọc chắc em cũng không đến với bóng bàn. Có người đến vì cái này, có người đến vì cái kia, có người thích vì cái nọ, có người thích vì là thích thôi, có người thích cặp chân dài của em nào đó, có người yêu nụ cười của cô gái, có người lại mê vòng 1, có người lại kết vòng 3, có người chẳng biết vì sao mà lại yêu cô đấy nữa, đơn giản vì là yêu thôi. hihi :p:):Do_O:rolleyes:
vậy nên tớ ko dám nói là khuyên gì cả, chỉ nhắc bạn một vài chỗ khó của nó. Nếu bạn có đổi sang vợt ngang ngay, tớ cũng thấy ko khoái. Kiên trì và cố gắng chơi đúng kỹ thuật cơ bản ngay từ ban đầu nhé. Chúc vui ^\^

chungnguyen

Thượng Sỹ
em đọc bài xong lại thấy yêu bác mất rồi :D:D

DambeoHD

Thượng Tá
nếu như được trở lại thuở bé- có lẽ mình cũng chọn chơi vợt dọc- cú giật phải của vợt dọc mở được cổ tay rộng nên xoáy khủng khiếp- tựa như viên đạn xuyên phá qua lớp giáp chống đạn vậy còn quả trái thì hơi khó hơn so với vợt ngang.

nam130

Trung Uý
Nếu thế thì còn gì bằng! Giải vừa rồi vắng em nên cũng hơi kém vui. Anh dạo này đuối lắm (nên đang tìm cách nâng cấp "vũ khí" đây)! Nhưng Tải thì dạo này chơi đều nên lên tay lắm toàn thịt anh 3 roi đấy! Lúc nào sang nhé!
Vậy cơ ah, để em mài kiếm lại bữa nào trời mát mát e qua anh

Dũng Cửu SHOP

Đại Tá
Các bác chơi vợt dọc ở haˋ nội. Cho e xin địa chỉ clb để thỉnh thoảng em qua giáo lưu kiếm ít nước ngọt uống :D
chắc anh em vợt dọc phải vô đây báo danh , báo số đt anh em vợt dọc mới alo gặp nhau trau dồi kỹ thuật được :)

Dũng Cửu SHOP

Đại Tá
Nói chung là em vẫn quyết tâm theo đuổi vợt dọc + mặt tàu, mặc cho nhiều người khuyên bảo thay đổi này nọ, quan trọng là mình thấy đam mê thì cứ theo đuổi, sống khác biệt số đông mới hay chứ :D
Cái này chuẩn luôn em , nhưng em cũng ko hẳn khác biệt đâu chỉ khác biệt ở Việt Nam thôi chứ Hàn , Nhật , Trung chơi vợt dọc rất nhiều ^_^ còn vợt dọc tầu đạo thì quá nhiều :)

Last edited:

Dũng Cửu SHOP

Đại Tá
ý anh là vợt dọc nói chung ah? Năm 2013 em có được sang Nam Ninh TQ, có được xem 1 giải đấu bên đó và cũng thấy rằng số lượng chơi vợt dọc bên đó khá nhiều, đặc biệt có lắp gai fh. Em cũng mới bập bẹ chơi bóng bàn nên cũng không rõ lắm về những cái này, chỉ thấy xem bóng bàn quốc tế có mấy ông tuyển tàu đang dùng thế nào thì mình cứ a dua a còng theo thôi :D
Trường phái vợt dọc gai công mà bác xem nó khó chịu tới mức những vđv Việt Nam sang nộp tương đối nhiều đồng nhân dân tệ phải mất rất lâu + nhiều trận mới kịp thích ứng :D ko chỉ chuyên nghiệp đâu ngay cả phong trào cũng vậy :)

su_nhi_en

Trung Sỹ
các bác có ai cầm vợt dọc giật backhand bằng gai dài có ma sát đối với bóng đến là bóng lỏng và bóng xoáy lên ko? tư vấn động tác đi ạ? bóng xoáy xuống thì tương đối dễ đối với gai dài rồi.

songhungcar

Thượng Sỹ
bro phải nghiên cứu xem tại sao chơi vợt dọc hay lắp gai công phải, còn vợt ngang lại ít hơn?
Thực ra, ở trình độ nghiệp dư chơi vợt dọc đúng là dễ chơi và lên nhanh hơn thật, nhưng nó lại nhanh đến ngưỡng và ko lên cao được như vợt ngang do khiếm khuyết bên trái.
vợt dọc đánh trái khó, những đã luyện rồi thì chán chẳng đánh phải luôn. đôi công kê chặn ầm ầm.nói túm lại giờ chỉ thích có nguwoif nhét trái cho fang.

Bình luận từ Facebook