Video chia sẽ Sesvit và đỡ Sesvit cho ae phong trào .

PhuTaiThien

Trung Uý
PHÚ TẠI THIÊN có thể không sai . GIAO BÓNG ĐỤC CHỌI QUĂNG NÉM ( B ) có thể đúng là do bản chất không nhỉ ?
Theo tôi nó phần nào thể hiện bản chất của con người, qua đánh cờ tướng có thể đoán tính người, qua bóng bàn cũng vậy, người nào chơi bóng ung dung nhàn hạ thì tính người khác với đục chọi che chắn, khác với người nóng nảy bộp chộp gặp bóng là phang.
Và nhắc lại là " phần nào thể hiện bản chất của con người thôi nhé"
:D

đức cương

Đại Uý
Trong các quả đục thì quả bóng sang lừ lừ là khó chịu nhất , đúng như bạn nói . Nhưng để quả lừ lừ đó hiệu quả thì phải có những quả khác hiểm như a bạn lái xe của bạn đã sử dụng
Những quả đục xoáy lên , ngang , mạnh , chuội ... rất dể thực hiện , vì cùng 1 động tác , lực đưa ra , chỉ cần thay đổi điểm tiếp xúc là được .
Còn quả đục như ý , động tác nhìn thì rât mạnh , dứt khoát , nhưng bóng sang không có 1 tý xoáy nào , và rơi ngay sát lưới , nó lại không rơi dài ra như các loại xoáy khác
Quả này khó là vì nó nẩy lên và tụt rất nhanh , còn có xoáy khi nẩy lên nó có 1 tý điểm dừng trên không rồi mới rơi xuống , nên vẫn bị moi xoáy trên bàn cho dù điểm rơi có ngắn
Để tập quả này , cái tay cầm bóng phải có 1 cảm giác hãm lực thật tốt khi > bóng và vợt tiếp xúc > và tiếp xúc ở đít bóng > chọn điểm rơi ổn định khi bóng ra khỏi tay và rơi qua lưới ( rất quan trọng ) > và bóng sẽ lừ lừ . Không khó đúng không ?
Khó nhất là : Lồng ghép tất cả các kiểu bóng xoáy vào trong 1 động tác , 1 tư thế , để đánh lừa đối phương . Nên tập động tác thất đơn giản trước , khi thấy ưng ý mới bắt đầu từ từ lắp ghép
Vâng. Cũng có một tipic làm sao để có quả giao xoáy chính thống. Nhưng quả đục kiểu xúc đất lừ lừ phải nói là rất khó chịu. Có đỡ được vào bàn thì cũng vào thế tấn công của người ta. Em chơi gai sợ nhất là quả này. Còn quả mổ có lực đi nhanh chỉ cần nghe tiếng bóng và độ lỳ của bóng là phát hiện ra ngay. Em hỏi họ thì họ bảo bí quyết là ở cổ tay ghìm bóng và trọng tậm ở cùng chiều với tay giao bóng. E tập theoquả thử tung bóng cao ra sau tý cũng thấy hiệu quả. Nên bí quyết là cực kỳ quan trọng. Còn quả ném bóng nhanh vào vợt lại khác. Quả đó có lẽ khó nhất là quả bóng xoáy xuống chặt nặng và quả bóng không lực, không xoáy lỳ, lỏng.

damadoko

Đại Uý
Bóng lỳ là sao hở các bác? Không xoáy không lực. Chỗ e có ông giao k tung bóng đi nhanh lúc đầu nhưng không nảy ra khỏi bàn, không công được, hơn nữa bóng còn nãy rất thấp...

Đây là bóng bàn chợ búa, sai luật, nhưng chỉ là vui, ko thể thi đấu chuyên nghiệp dc, nhìn phong cách người giao bóng thì cũng đoán được tính cách của họ! Theo tôi, đây là một phần xấu xí của bóng bàn nghiệp dư, có thắng thì cũng chẳng vẻ vang gì!

đức cương

Đại Uý
PHÚ TẠI THIÊN có thể không sai . GIAO BÓNG ĐỤC CHỌI QUĂNG NÉM ( B ) có thể đúng là do bản chất không nhỉ ?
Đục chọi thể hiện bản chất con người rất đúng. Có người đục chọi nhưng bóng rất hiền, cái này chắc là đánh cho vui. Có người đục chọi máu thắng, tức là chộp giật, những người này mình thấy đa phần hay thích nổ, máu thắng, đánh hay kêu mệt, lấy lý do này nọ, sợ thua. Còn một thể loại nữa đó là đục chọi đẹp. Những người này thường ít bị nói vì họ rất điềm tĩnh, động tác đẹp, hiền lành nhưng rất có chiêu sâu, họ đi tắt đón đầu, chịu khó tập luyện và lên tay rất nhanh. Họ đục vừa che tay, vừa không tung bóng, thế đứng đẹp. Những người này lại thường rất kín tiếng, không hay nổ và thành công trong kinh doanh. mình có thể cọ sát với họ thoải mái dù họ có mệt, thua ko đổ tại lý do, thắng khiêm tốn.

Ít nhất mình đã gặp một số người đục chọi như vậy. Họ chỉ hay nổ, hay chỉ giáo hoặc rất kín tiếng. cũng ko đến nỗi xấu.

CLB Xuân Diệu

Đại Tá
Có 2 điểm khác biệt này ae cần phải nắm rõ khi tập phát , nhất là đuc lỏng , ngắn .
Muốn tăng thêm xoáy chúng ta thường phải tung cao , tung ngược chiều vợt đưa tới , hay nói cách khác là ném bóng vào vợt . Nó sẽ cộng hưởng giữa lực tay cầm vợt va tay tung bóng , nên cho ra xoáy mạnh .
Quả đục lỏng thì ngược lại , phải hãm lực tối đa , để tạo ra bóng không xoáy .
Thế nên , che , không tung ( họ lại thay bằng ném với cự ly gần , dễ , và ổn định hơn ) đồng thời cũng rất kín , để dễ dàng biến hóa các dạng bóng mà đối thủ khó phát hiện .
May mắn mình được giao lưu , bàn loạn , và xem các cao thủ đục nổi tiếng Sài Gòn biểu diễn nhiều lần , nên mình cũng rút ra được 1 số kinh nghiệm về đục .

Em xin có ý kiến thế này: em có lướt qua vài topic của anh chủ thớt thì hóa ra cũng đã nớn tuổi và có nhiều ý hay và thấy a quan tậm đến bóng bàn, nhưng sao em đọc loáng thoáng ở vài nơi anh @CLB Xuân Diệu phản đối ghê việc chơi bẩn sao nay a lại đi tập chơi bẩn là sao? ng VN nhiều lúc có thói quen ăn bẩn sống lâu cày sâu tốt lúa quá :eek: thật là vl tó chê nèo nắm nông

Last edited:

Linh69

Đại Tá
Em xin có ý kiến thế này: em có lướt qua vài topic của anh chủ thớt thì hóa ra cũng đã nớn tuổi và có nhiều ý hay và thấy a quan tậm đến bóng bàn, nhưng sao em đọc loáng thoáng ở vài nơi anh @CLB Xuân Diệu phản đối ghê việc chơi bẩn sao nay a lại đi tập chơi bẩn là sao? ng VN nhiều lúc có thói quen ăn bẩn sống lâu cày sâu tốt lúa quá :eek: thật là vl tó chê nèo nắm nông
Thật ra đi giao lưu bb cũng có cái thú là gặp người đánh đục chọi nhưng mình vẫn thắng mới hay!:)
Đa phần thì bản chất ko xấu nhưng vì muốn thắng đối thủ bằng cách giở thủ đoạn nhưng ko thắng được nhìn mặt họ lúc đó chông kỳ kỳ ghê!:p Thật ra mình cũng đã gặp rất nhiều đối thủ khi đi giao lưu chơi kiểu này! Phương pháp đối phó thì mình cứ hất xoáy ngang 2 bên ( như @Trạng .... CÁ nói là đánh ko có đỉnh ấy) - tiếp theo là chuẩn bị bạt ( đa phần đánh quả này sang họ sẽ giật hoặc tiu ve):D

Trainee

Đại Tá
Thật ra đi giao lưu bb cũng có cái thú là gặp người đánh đục chọi nhưng mình vẫn thắng mới hay!:)
Đa phần thì bản chất ko xấu nhưng vì muốn thắng đối thủ bằng cách giở thủ đoạn nhưng ko thắng được nhìn mặt họ lúc đó chông kỳ kỳ ghê!:p Thật ra mình cũng đã gặp rất nhiều đối thủ khi đi giao lưu chơi kiểu này! Phương pháp đối phó thì mình cứ hất xoáy ngang 2 bên ( như @Trạng .... CÁ nói là đánh ko có đỉnh ấy) - tiếp theo là chuẩn bị bạt ( đa phần đánh quả này sang họ sẽ giật hoặc tiu ve):D
Chỗ em có thằng cha nó đục, cỡ như em đỡ bóng đọc sai là bóng chưa tới lưới đã bung béng rồi anh ạ. Hoặc là dính quả nặng bóng rời vợt chừng 20cm đã cắm xuống bàn, hay có quả xoáy lên thì bóng nó cao tới tầm 1.5m so mặt bàn, .... nhức óc lắm!

Linh69

Đại Tá
Chỗ em có thằng cha nó đục, cỡ như em đỡ bóng đọc sai là bóng chưa tới lưới đã bung béng rồi anh ạ. Hoặc là dính quả nặng bóng rời vợt chừng 20cm đã cắm xuống bàn, hay có quả xoáy lên thì bóng nó cao tới tầm 1.5m so mặt bàn, .... nhức óc lắm!
Thật ra đã đục chọi thì đối phương khó đọc được đường bóng lắm! - có thể trình anh chưa tới. Nhưng vế bản chất thì chỉ quan tâm quả đấy mạnh hay yếu là để đỡ là đủ. Đối với đục chọi ko được cắt - cái cuối cùng là tạo được xoáy ngang lỏng vào bàn đối phương là đủ:p

Trainee

Đại Tá
Thật ra đã đục chọi thì đối phương khó đọc được đường bóng lắm! - có thể trình anh chưa tới. Nhưng vế bản chất thì chỉ quan tâm quả đấy mạnh hay yếu là để đỡ là đủ. Đối với đục chọi ko được cắt - cái cuối cùng là tạo được xoáy ngang lỏng vào bàn đối phương là đủ:p
Thằng này nó đục, bóng chìm sát sạt lưới, điểm rơi lung tung và nhất là bóng nó gẫy, liệng và lao đi như tên lửa ấy anh ạ, nhức đầu lắm.
Cách đây vài năm, lúc Đoàn Bá TA mới nổi, về VT dự giải Open, mà còn bị nó đục cho muốn vất vợt đi luôn! :D

Bình luận từ Facebook