vì sao giao bóng hay bị chui vào lưới

Hoa Vô Sắc

Trung Sỹ
mọi người giúp em với, nhiều khi em tung bóng lên chém vào bóng để tạo nhiều xoáy hơn thì quả bóng nó phi vào lưới hoặc bay vào chỗ gần lưới rồi chui vào lưới luôn, help meeeeeee

thanh dai ca77

Đại Tá
bạn nên cuối thấp người xuống và nhắm vào biên ngang của bàn sao cho bóng nảy từ biên ngang trở vào tầm 30cm trở lại là OK

justfortrade

Binh Nhì
mọi người giúp em với, nhiều khi em tung bóng lên chém vào bóng để tạo nhiều xoáy hơn thì quả bóng nó phi vào lưới hoặc bay vào chỗ gần lưới rồi chui vào lưới luôn, help meeeeeee

Nguyên nhân thì rất rõ, bạn đang dùng sức "chém" bằng cách lăng nhanh mặt vợt khi tiếp xúc bóng với hy vọng tốc độ cao sẽ tạo sức ma sát lớn cho quả giao bóng chứ gì? Cái này đúng nhưng chưa trúng lắm, thực tế thì anh em mình phải công nhận rằng có nhiều lão chỉ xoay người một tí đã tạo bóng lồng lên về phía mình, chạm phải là bay hoặc rúc ngay. Trong khi mình nhắm mắt nhắm mũi lăng thật mạnh mà bóng lao rất nhanh, xoáy nhưng rất dễ rúc lưới hoặc bay mất tích.

Theo mình, để cải thiện bạn nên lấy nguyên lý này mà tập này: giảm lực đánh xuyên tâm, tập đánh sượt bóng thật nhiều vào, càng tập đánh trượt bóng càng nhiều càng tốt. Cách này sẽ giảm lực tiến của quả bóng và tăng lực xoáy cho bóng. Hy vọng lần sau gặp bác thì bác chỉ cần vẩy nhẹ là đã tạo quả bóng siêu xoáy, siêu lồng rồi.

Radical

Moderator
Bạn đưa tay tới trước nhiều quá nên bóng nó bay thẳng vào lưới, bạn nên tiếp xúc mỏng bóng vào phần nữa vợt đến đầu vợt và khi tiếp xúc bóng xong thì nên giựt tay lại một tí hoặc dừng tay lại ko đưa tới nữa.
Điểm rơi của bóng là từ nữa bàn trở về cuối bàn là được, càng sát lưới thì dễ mắc lưới thôi.

justfortrade

Binh Nhì
Mình xin chia sẻ cách tập luyện giao bóng với bạn nhé:
1/ Tập trung vào cổ tay, cổ tay lắc được cành mạnh, càng dẻo thì xoáy càng xịn.
2/ Nguyên lý tạo các kiểu xoáy:
- Giữ nguyên kiểu giao bóng:
+ Chém từ trên xuống dưới, từ sau ra trước, từ bên sườn phải sang trái.
+ Tập tạo hình dạng quả giao bóng mà bạn muốn nhưng trước hết nó phải tạo được một nửa vòng cung từ góc 3h đến góc 6h rồi đi lên góc 9h. Tập với bóng thật nhiều để đảm bảo lúc nào muốn bạn cũng có thể chạm được vào bóng tại thời điểm vợt của bạn ở góc 3h->5h; 6h; 7-->9h.
+ Tập đánh tiếp xúc bóng theo kiểu trượt bóng, tức là chạm bóng theo phương tiếp tuyến càng nhiều càng tốt, hạn chế chạm bóng theo kiểu xuyên tâm. Mục đích là tạo lực xoáy nhiều hơn là lực đẩy bóng.
+ muốn tạo xoáy xuống bạn tiếp xúc bóng ở thời điểm vợt của bạn ở góc 3-->5h; muốn có xoáy ngang tiếp xúc bóng ở thời điểm vợt của bạn ở góc 6h; muốn có xoáy lên bạn tiếp xúc bóng ở thời điểm vợt của bạn ở góc 7-->9h.

Chúc bạn luyện tốt.

yeuvo_216

Thượng Sỹ
theo e thì bác chủ thớt cứ tập quả giao xuống gần lưới và thay đổi điểm rới từng quả thôi.học séc khó làm gì hả bác????gặp cơ dưới thì không sao,chứ bác gặp cơ trên thì thứ nhất là họ trả bóng sang lại khó bác+bác chỉ đi nhặt bóng thôi. :v :v :v :v

justfortrade

Binh Nhì
theo e thì bác chủ thớt cứ tập quả giao xuống gần lưới và thay đổi điểm rới từng quả thôi.học séc khó làm gì hả bác????gặp cơ dưới thì không sao,chứ bác gặp cơ trên thì thứ nhất là họ trả bóng sang lại khó bác+bác chỉ đi nhặt bóng thôi. :v :v :v :v

Chuẩn khỏi phải chỉnh, học giao bóng để biểu diễn chơi thôi. Vào trận thì cứ vừa tầm mình mà chơi, giao khó quá lại hại bản thân mình.

haboll

Đại Uý
Bạn nên chú ý ĐIỂM RƠI của quả bóng khi bóng CHẠM BÀN BÊN MÌNH!
Nếu bạn muốn giao xuống ngắn, thì điểm rơi của bạn cũng sẽ là gần lưới bên mình
Nếu bạn muốn phi chuội hoặc ngang xuống, ngang lên dài nhiều lực thì bạn tiếp vào khu vực gần vạch trắng của bàn bên mình
Nếu bạn muốn giao bóng chạy trong bàn thì bạn để bóng chạy ở điểm giữa của bàn

Mình cũng lưu ý thêm với bạn là, điểm tiếp bóng càng thấp, bóng sẽ đi càng xoáy( do trọng lực) và càng nhanh ( do cùng hướng với lực văng tay)

Luong Qua Luong

Trung Uý
Bạn nên chú ý ĐIỂM RƠI của quả bóng khi bóng CHẠM BÀN BÊN MÌNH!
Nếu bạn muốn giao xuống ngắn, thì điểm rơi của bạn cũng sẽ là gần lưới bên mình
Nếu bạn muốn phi chuội hoặc ngang xuống, ngang lên dài nhiều lực thì bạn tiếp vào khu vực gần vạch trắng của bàn bên mình
Nếu bạn muốn giao bóng chạy trong bàn thì bạn để bóng chạy ở điểm giữa của bàn

Mình cũng lưu ý thêm với bạn là, điểm tiếp bóng càng thấp, bóng sẽ đi càng xoáy( do trọng lực) và càng nhanh ( do cùng hướng với lực văng tay)

Hai cái video này nó minh họa những điều mà bạn Haboll đã hướng dẫn:
[video=youtube;TfPJqFJTOeI]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=TfPJqFJTOeI[/video]

[video=youtube;4lQP33tJJfg]http://www.youtube.com/watch?feature=player_detailpage&v=4lQP33tJJfg[/video]

luckyluckedh

Đại Uý
ok, mình phải công nhận một điều là mình càng giao khó, càng cố tạo xoáy nhiều thì gặp người trên rơ trả lại lạng quạng không biết đỡ thì chỉ có dâng điểm cho đối thủ, mà ngặt cái là trong bóng bàn hầu như đa số người chơi đều muốn tạo xoáy cao nhất có thể từ việc chọn vợt, mút cho tới lúc giao banh phải sao đó cho xoáy từ quả giao để đối thủ chết từ quả giao banh....hehe

Hoa Vô Sắc

Trung Sỹ
xoáy ngang hay j j đó thì ko nên chứ giao xoáy xuống mà ko đủ độ thì dễ bị ăn 1 quả bấm bóng hoặc cài góc bóng vừa nặng vừa nhanh các bác à, em nghĩ theo vật lí, động tác giao bóng là 1 dao động thì ở giữa quãng đường tay chuyển động, vận tốc vợt đạt cực đại -> xoáy nhiều nhất, nếu các bác chém đến bóng và dừng lại, vận tốc ko thể là cực đại dc, theo e là phải chém xuyên qua bóng chứ, vì qua cái điểm vận tốc cực đại đó, chuyển động là chậm dần đều mà ! nếu chém cái dừng lại luôn ko đưa tay về trước nữa thì bóng liệu có đủ xoáy ?

Bình luận từ Facebook