vấn đề tập tạ với bóng bàn

hiện e đang tập luyện bóng bàn cũng khá đều nhưng dạo này thấy cơ thể ốm quá e muốn đi tập tạ để cho thân hình nó lý tưởng với lại cũng tiện tập lực tay nhưng e nghe nhiều bác nói tập tạ thì đánh bóng bàn bị cứng tay....giờ e đắn đo không biết có nên tập tạ không...e cũng coi qua clip thấy đội tuyển TQ cũng tập tạ rất nhiều...mong các bác tư vấn giúp e..

kater

Thượng Sỹ
Mình cũng đang có cùng suy nghĩ với bạn. Theo mình thì có ảnh hưởng nhưng không phải vì thế mà không tập tạ,tập cứ từ từ nhẹ đến nặng chứ không nên tập nặng ngay. Với lại tập tạ khoẻ chưa chắc đã phát được lực trong bóng bàn cũng như tập võ, tay to chưa chắc cú đấm đã mạnh.

gà còi

Binh Nhất
Tập tạ hay mà, đánh sẽ rất có lực, cầm vợt nào cũng thấy nhẹ nhàng. Lời khuyên của mình là bạn ko nên ham tập quả nặng, tập nhẹ thôi, nhưng số lượng lớn, cơ sẽ săn chắc, tập nhanh những động tác bắp tay, cổ tay sẽ giúp ích rất nhiều cho đánh bóng. Tập tạ nặng quá sẽ gây đau cơ, rồi to những cơ bắp ko cần thiết, ảnh hưởng tới kĩ thuật của mình

Last edited:

thuoc_arsenal

Thượng Sỹ
chuẩn đấy.cứ tập tạ 1h xong đi đánh BB 2h.đố cứng tay được.nhưng mà nói thế thôi chứ tập thế cường độ cao quá.chơi BB là cũng tăng cường thể lực mà.tôi mới chơi mà đi nhặt bóng đã thấy khỏe ra rồi :))

toantrang01088189

Đại Uý
Mình có đọc được thông tin bạn xem tham khảo nhé:
Chúc bạn thành công.
Nói chung có các tố chất:
- Tốc độ, linh hoạt
- Sức mạnh bột phát
- Sức bền
- Sức mạnh
Tập tạ có nhiều kiểu, tùy mục đích khác nhau. Mình có thể tóm tắt như sau:
1. Tập lực bột phát: điển hình là các vđv cử tạ, họ cần dật 1 cái thật mạnh để nâng được tạ trong 1 làn. Trong bóng bàn cũng cần thiết để tăng tốc thật nhanh.
Trong 1 serie người tập dùng tạ nặng tối đa, chỉ dật 1-2 cái. Kéo lên nhanh, thả xuống lỏng
2. Tập thể hình: cho các vdv thể hình, họ cần có cơ bắp to. Họ thường dùng tạ năng tối đa để có thể đẩy 5-8 cái trong 1 serie. Họ đẩy tạ lên nhanh, nhưng thả xuống rất từ từ, chủ yếu ghì lại để cơ bắp căng lên, dãn ra. Việc giữ và ghì thả xuống từ từ này sẽ làm cơ to lên, nhưng sẽ ì.
Cách tập này nói chung không tốt cho môn bóng bàn, vì nó làm mất tốc độ và sự linh hoạt.
3. Tập sức bền: để cơ săn. Lọai hình này cũng được vdv thể hình tập, chủ yếu trong giai đoạn trước khi thi đấu để cơ săn lại, lọai bỏ mỡ, đẹp.
Sử dụng tạ nhẹ để có thể nâng vài chục cái, nâng nhanh, hạ nhanh, để cơ co nhả liên tục. Cách tập này cũng cần thiết cho bónh bàn. Có người làm một cái vợt sắt, mỗi sáng lăng vài trăm cái mỗi động tác giật, đẩy...Mình tham khảo trên web thấy một số HLV khuyên không nên dành cho người mới bắt đầu, vì như vậy sẽ giảm tốc độ, bớt độ dẻo. Họ khuyên nên tập gió bằng chính vợt của mìhh.

Nếu trường hợp của bác là cần tăng sức mạnh tổng thể, vừa phát triển cơ (có cơ mới có lực), em có lời khuyên như sau:
1. Khi nâng tạ phải nâng nhanh, hạ tạ thả lỏng, không nên ghì lại như tập thể hình, ghì lại sẽ mất tốc độ và sự linh hoạt
2. Với một bài tập nên sử dụng số lần lặp và khối lượng kiểu Kim tự tháp: 8x nhẹ, 6 x trung bình, 4 x nặng, 6x TB, 8x nhẹ. Cách tập này vừa an toàn, vừa tăng sức mạnh, vừa tăng cơ bắp.
3. Sau khi tập tạ ên ép dẻo, tập trung vào lưng, lườn, chân, đặc biệt lúc này ép dẻo rất dễ và hiệu quả vì cơ đã nóng. Cần ép dẻo để giữ cho cơ thể mềm dẻo, linh hoạt, không khệnh khạng như mấy vdv thể hình.

DambeoHD

Thượng Tá
tập thoải mái đi bạn, mình trong thời gian tập tạ mà ko tập bóng thấy lên tay hẳn đó bạn, cầm mấy cây cốt 90g mà nhẹ như gió, phải cầm mấy cây tầm 100g mới đã!

vanuc

Đại Tá
hiện e đang tập luyện bóng bàn cũng khá đều nhưng dạo này thấy cơ thể ốm quá e muốn đi tập tạ để cho thân hình nó lý tưởng với lại cũng tiện tập lực tay nhưng e nghe nhiều bác nói tập tạ thì đánh bóng bàn bị cứng tay....giờ e đắn đo không biết có nên tập tạ không...e cũng coi qua clip thấy đội tuyển TQ cũng tập tạ rất nhiều...mong các bác tư vấn giúp e..

nên tập tạ, vấn đề là loại tạ nào và kỹ thuật tập ra sao cho phù hợp với BB thôi..................

sao e mới di tập tạ vài buổi trong phòng tập thể hình thấy nhức các cơ wa các bác..mong các bác nào rành tư vấn giúp e rõ hơn về cái tập tạ sao cho đúng...nếu típ tục như vậy thì chắc xuống bóng wa..

delpiero104

Thiếu Uý
Tập tạ ở phòng tập thể hình ai mới tập chẳng đau hàng tuần. Mình thấy VĐV quốc gia bóng bàn vẫn phải tập tạ đấy nhưng hình như tập cách ngày tập một ngày và cả chạy bộ nữa.

xuananhcsct

Thượng Sỹ
Tập tạ cơ sẽ căng, sau đó tập bóng bàn sẽ giúp giãn cơ nhanh. Lúc đầu tập tạ đánh bóng bàn sẽ thấy cứng, nhưng sau một thời gian sẽ rất tuyệt vời.
Mình biết Tuấn THÌA ngày nào cũng tập tạ xong rồi mới đánh bóng bàn nhưng trình tầm B của diễn đàn đấy :cool:cool:cool:cool:cool:

e nghe nói tập tạ trong phòng thể hình một thời gian sẽ làm cơ bắp tay to ra...nếu như vậy thì có ảnh hưởng đến khó gập tay trong khi giật của bóng bàn k ah?

Bình luận từ Facebook