Vấn đề gai ngang và gai dọc!

dung6934atp

Đại Uý
Mình có đọc ở đâu đó phân tích về gai ngang, gai dọc của mặt gai và mặt mút. ACE nào hiểu về vấn đề này cho phân tích về cách nhận biết, ưu nhược của từng loại để mọi người cùng biết. Cùng một mặt vợt, nếu mình xoay đi 90 độ sẽ được loại gai dọc thì lối đánh, kỹ thuật đánh khác nhau như thế nào? Mời các bác cùng cho ý kiến nhé!

thinhnguyen

Đại Tá
Theo mình biết và thực tế đánh gai ngang và gai dọc thì gai ngang dễ đánh có hướng xuống nhiều hơn gai dọc. Còn gai dọc thì bóng có hướng lên nhiều hơn nên gai dọc thường là gai công nhiều hơn.....dễ bật trái.

dong_tedi

Binh Nhất
Cách nhận biết
Phần lớn các mặt mút bán trên thị trường đều có các gai bố trí theo hàng dọc.
Ví dụ mặt vợt Palio Blizt sau đây được gọi là gai dọc:

Đối với các mặt mút mà có độ trong có thể nhìn thấy chân gai được ta sẽ thấy các chân gai (hình tròn xếp thep hàng dọc từ cán cẩm đến đỉnh đầu vợt như hình dưới đây:
o | o | o |
| o | o | o
o | o | o |
| o | o | o
o | o | o |
| o | o | o
Các mút không có độ trong này khi cũ đị bị nổi chân gai lên cũng giúp ta nhìn thấy được.

Một số dòng mút có gai ngang là hầu hết các mút 729, mút Butterfly Sriver L có cấu trúc gai ngang.
Khi đặt miếng mút ở vị trí như miếng Palio bạn sẽ thấy các chân gai sắp xếp theo cá đường nằm ngang như hình dưới đây:

o-o-o-o-o-o-o-o-
-o-o-o-o-o-o-o-o
o-o-o-o-o-o-o-o-

Đối với mặt gai thì nhìn thấy ngay vì chân gai quay ra ngoài.

Đối với các mút mà không có độ trong, lại còn mới thì nhìn vào mép cắt có thể biết được đó là mút gai dọc hay gai ngang.

Ưu nhược điểm thì trước đây khi diễn đàn chưa bị sự cố có bác Crazydalat viết kháckỹ về vấn đề này. Khi nào rỗi rãi mình sẽ viết giúp cho bạn biết. Nhìn chung đánh gai ngang thì xoáy có nhiều khác biệt hơn với gai dọc và nếu ít đối đầu với VĐV chơi gai ngang thì bạn đánh trả bóng gai ngang hay bị hỏng bóng do sự sai khác quỹ đạo đường cong bóng sang bên bàn mình. Bạn giật dễ bị tụt và cắt trả dễ bị bềnh hơn.

Mình có đọc ở đâu đó phân tích về gai ngang, gai dọc của mặt gai và mặt mút. ACE nào hiểu về vấn đề này cho phân tích về cách nhận biết, ưu nhược của từng loại để mọi người cùng biết. Cùng một mặt vợt, nếu mình xoay đi 90 độ sẽ được loại gai dọc thì lối đánh, kỹ thuật đánh khác nhau như thế nào? Mời các bác cùng cho ý kiến nhé!
Cái này cũng dễ giải thích mà bạn,nói chung và rất ngắn gọn như thế này cho bạn dễ hiểu nha: gai chân ngang thiên về bạt đôi công ( bán trái cũng khá ổn) gai chân dọc thì thiên về giật,bắt ngắn,và cổ tay trên bàn khá dễ.
đây là ý kiến của riêng cá nhân e ( vì e đg sử dụng gai tấn công bên trái,e đánh cả 2 loại gai trên rồi nên e biết). nhưng sau nhiều năm trinh chiến khắp nơi e đúc kết ra câu nói rất thú vị ( đẳng cấp của người đánh gai hay là kết thúc bằng mút đó bạn)
Thêm nữa nhé gai dọc phải dùng kĩ thuật mới độc nên người chơi dễ nhầm tưởng ( gai ngang độc hơn nhưng khó sử dụng) Nói chung cái nào cũng có cái hay hết tuỳ thuộc vào lối đánh của mình thui,chúc bạn thành công

Bình luận từ Facebook