VPSV

Đại Uý
Xin chào bác tham gia diễn đàn.
Em hiện đang cần kinh nghiệm các bác lâu năm hay khám phá, và có nhiều kinh nghiệm về mặt vợt tư vấn cho em 1 ca khó ạ.
Số là em đổi cốt vợt từ Inner ALC FL 84g sang ST 91g, nhưng 2 mặt em đang chơi là BH Hexer Duro max (42.5 độ, lót và topsheet kiểu Đức) và FH là Victas VJC07 2.0 (47.5 độ lót Nhật màu trắng sữa). Khi ráp 2 mặt này qua cốt mới thì trọng lượng combo lên 196g không thoải mái lắm combo cốt cũ là 185g . Đánh FH thì đc, nhưng BH có cảm giác đau nhẹ vai trước... các bác tư vấn có cách nào giảm trọng lượng combo xuống không ạ... em nên chuyển dùng lót 1.8 cho cả hai bên thì giảm đc 7gram ko các bác? Đọc bên thớt Hội Jun có bác nói hút/rút ẩm từ cốt có thể giảm đc 7 gram cho cốt nhưng em ko biết làm sao, bỏ vô cái hộp với 1 đống hạt silica gel hút ẩm (có nên làm ko ạ, hay nó cong vênh luôn cái cốt), hay là chỉnh bằng cách giảm sponge??? mà cảm giác khi giảm sponge còn 1.8 thì mềm hơn bóng ăn hơn hay cảm giác cứng hơn bóng khó ăn vô topsheet vậy mấy bác. Em từng chơi thử lót 1.8 cứng 40 độ bên FH thì bị bottom out. Nên em hơi ngại cách này...
Em chia sẻ thêm là cảm giác với cốt ST sau 2 tuần em test là cứng hơn FL (do gỗ cứng, và nặng hơn?), và có thể do eo vợt ST lớn hơn FL nên cũng làm giảm độ dẻo của dòng inner ALC. Về lực thì bóng có lực hơn với các cú bạt, kê chặn, giao bóng. Giựt (loop) xa bàn lên tới 6m bóng vẫn căng. Xoáy thì ko bằng cốt FL.

Thaclong

Binh Nhì
Khả năng bác hút ẩm để giảm đc 7g là rất khó, mình có sử dụng hộp chống ẩm để hút ẩm cho các cốt vợt, đến giờ hút ẩm cho hơn chục cái, thường chỉ giảm được 2-4 g, trường hợp cốt bị cong, vênh là khó xẩy ra, nhưng cũng có thể có rủi ro, tại thấy có 1 cây Stiga Inf cán bị hở ra một chút.

VPSV

Đại Uý
Khả năng bác hút ẩm để giảm đc 7g là rất khó, mình có sử dụng hộp chống ẩm để hút ẩm cho các cốt vợt, đến giờ hút ẩm cho hơn chục cái, thường chỉ giảm được 2-4 g, trường hợp cốt bị cong, vênh là khó xẩy ra, nhưng cũng có thể có rủi ro, tại thấy có 1 cây Stiga Inf cán bị hở ra một chút.
Vậy coi bộ em ko dám binh đường này rùi. Cốt mới mà chơi kiểu này bị gì chắc em tiếc đứt đuôi nòng nọc. Bác nào có biết dòng mặt vợt nào cắt rồi cỡ 44 gram (như acuda s2) mà cứng 45 đến 48 độ đánh xoáy hay giới thiệu em với. Ngoại trừ mặt butterfly (Tenergy, Dignic,...) nhé. Em ko thích chơi mặt vợt butterfly đâu ạ... tốn tiền lắm... phương án B là thay mặt nếu việc giảm sponge xuống 1.8 ko đạt hiệu quả

Thaclong

Binh Nhì
Vậy coi bộ em ko dám binh đường này rùi. Cốt mới mà chơi kiểu này bị gì chắc em tiếc đứt đuôi nòng nọc. Bác nào có biết dòng mặt vợt nào cắt rồi cỡ 44 gram (như acuda s2) mà cứng 45 đến 48 độ đánh xoáy hay giới thiệu em với. Ngoại trừ mặt butterfly (Tenergy, Dignic,...) nhé. Em ko thích chơi mặt vợt butterfly đâu ạ... tốn tiền lắm... phương án B là thay mặt nếu việc giảm sponge xuống 1.8 ko đạt hiệu quả
Em không rành mặt vợt lắm bác ơi, em chơi combo 1 mặt ten 5 1.9 và 1 mặt H3 lót xanh, cốt nặng 85g, tổng combo cũng chỉ 185 g thôi
Mà sao bác thay cốt mới nặng hơn cốt cũ 7g mà cả combo lại nặng hơn tới 11 g thế ?

VPSV

Đại Uý
Em không rành mặt vợt lắm bác ơi, em chơi combo 1 mặt ten 5 1.9 và 1 mặt H3 lót xanh, cốt nặng 85g, tổng combo cũng chỉ 185 g thôi
Mà sao bác thay cốt mới nặng hơn cốt cũ 7g mà cả combo lại nặng hơn tới 11 g thế ?
Cái này em không rành bác ạ, có thể do em quấn cán thêm... người bán bảo cây vợt nặng 85g em mua ship từ Nhật về ko cân, dán mặt em đang dùng trên cây cũ vào đánh luôn thì thấy nhói cái vai trước, động tác chậm hơn khi đổi trái phải, nên em lột ra cân cái cốt ST, khi em tháo mặt ra cân lại thì có quấn cán là 94.7g, còn tháo quấn cán cân là 90.9g... nên nếu em tháo quấn cán giảm được 4g cả combo (cái này em kiếm cách quấn khác, hoặc loại nào khác nhẹ hơn sau ạ), nhưng còn 7g thì em cần các bác tư vấn giảm tiếp.

Attachments

• khong quan can.jpg
    khong quan can.jpg
    160.9 KB · Đọc: 79

VPSV

Đại Uý
bạn thử dòng fastarc G1 nhé, mặt Victas có vẻ nặng
Cảm ơn bác đã chia sẻ. Em cũng đang nghía mặt này... độ cứng chắc mềm hơn so với Stiga Airoc Astro M, Victas v11 Extra bác nhỉ? Tối qua em search có dòng Victas V11 extra 47.5 độ có performance hãng khoe như V15 extra (mặt này top của victas) nhưng được giảm trọng lượng khoảng 5-7g cho 1 bên (sau cắt nặng tầm 44g như acuda s2 luôn) mỗi tội đang kiếm hàng cũ test mà chưa có. Nhiều bác review trên tabletennis-reference bảo mặt vợt thiết kế cho thiếu niên và phái nữ (vì nhẹ) LOL.

VPSV

Đại Uý
Fastarc G1 cũng khá nặng bác ơi. Thường thì mấy mút mềm như Acuda S2, S3 mới nhẹ. Mà khổ cái là mấy cây cấu trúc inner lại hợp mút cứng hơn. Ngang trái phết :D
Cốt này em từng thử với ten 05 Hard 1.9 (bán theo cốt, mặt còn như mới) thì nhanh như điện, cảm giác rất ổn về độ cứng... cấu trúc inner nhưng ko mềm dẻo như inner FL cũ 84g em đang dùng tẹo nào, cứng hơn phải 40% (cả lõi lẫn mặt ngoài), em có cảm giác nó làm cho vận động viên chứ ko phải rơ clb...em kéo đòn dài thì khả năng bay ra ngoài cả mét y như lúc em cầm thử Super ZJK ZLC 2 mặt ten64 của anh ở clb đánh chung...

HOANG MINH

Đại Tá
Theo mình thì bạn không nên đổi mặt vợt. Vẫn giữ nguyên vậy mặt cũ và không dùng băng quấn cán hay viền bảo vệ cạnh vợt để giảm trọng lượng hết mức có thể.
Quan trọng nhất ở thời điểm này là cảm giác bóng, bạn cần có thời gian để thích nghi với cốt vợt nặng hơn. 2 tuần chưa đủ đâu bạn nhé!
Từ 84g sang 91g thì cảm giác sẽ hơi nặng, nhưng sau khi bạn quen rồi thì bạn sẽ thích với những đường bóng uy lực của mình thôi :)

VPSV

Đại Uý
Theo mình thì bạn không nên đổi mặt vợt. Vẫn giữ nguyên vậy mặt cũ và không dùng băng quấn cán hay viền bảo vệ cạnh vợt để giảm trọng lượng hết mức có thể.
Quan trọng nhất ở thời điểm này là cảm giác bóng, bạn cần có thời gian để thích nghi với cốt vợt nặng hơn. 2 tuần chưa đủ đâu bạn nhé!
Từ 84g sang 91g thì cảm giác sẽ hơi nặng, nhưng sau khi bạn quen rồi thì bạn sẽ thích với những đường bóng uy lực của mình thôi :)
Cũng do em vào bóng hơi bạo lực, nên khi cốt cứng hơn, tốc độ nhanh hơn thì lúc này đối thủ trả bóng nhanh, làm em rút tay về gấp hơn, mới 2 tuần, mỗi tuần 2 buổi ra sân, 1 buổi ở nhà mà đã bị nhói nhói cái vai... mà tuần này em đã dán lại trên cốt cũ đánh cảm thấy vai thoải mái hẳn. Chắc đó là ngưỡng, để em thử tập thể dục, hít xà thêm cho cơ nó lên... mà đau cơ em ko sợ, em chỉ lo giãn dây chằn theo kiểu hội chứng elbow thì bỏ bóng bàn buồn chết

Bình luận từ Facebook