Tư vấn giày bóng bàn!

Changanuong

Thượng Sỹ
Em đã trải qua một kinh nghiệm, đến giờ nghĩ lại còn thấy sợ!

Rơ của em là nhấn nhá cài cắm, khi cần thì chích nhanh làm bóng đi và cắm, đặc biệt về góc xa bên phải đối phương. Trong một trận, em lừa đối phương dồn về trái và bất ngờ tung đòn này, anh ấy ham bóng lao theo và xoạc chân ra vùng không có thảm. Mọi chuyện có lẽ không đi xa nếu anh ấy đi giày bóng bàn, đằng này anh ấy đi đôi Nike Air loại giày chạy, đi bộ thì rất nhẹ và êm vì nó có ma sát bám đâu. Theo đó, anh ấy trượt, xoay tròn và ngã xuống, gáy chạm vào thành bàn đá rầm một phát. Em xanh cả mặt vì sợ nếu không may anh ấy làm sao thì em phải đưa đi viện và dĩ nhiên phải lo viện phí, rồi mang tiếng ở club. Thật may, anh ấy chỉ bị bầm tím và ngưng trận đấu ngay lập tức. Hai hôm sau gặp lại, anh ấy nói tối đó anh mất ngủ cả đêm, không dám ngủ vì sợ chẳng may choáng ngất lịm đi vợ con không biết gì.

Đó là kinh nghiệm, ae nào dùng giày không đúng môn thể thao được thiết kế tuy có vẻ tiện và sướng nhưng trong tình huống cần đôi giày đó thực hiện đúng công năng của mình thì nó không thể làm được, thậm chí phải trả cái giá rất đắt!

Một đôi giày bóng bàn rẻ cũng tầm 1Tr, đắt thì 2, 3Tr, ae nên sắm lấy một đôi chơi cho đàng hoàng và an toàn. Giầy cũ cũng được miễn phần đế còn OK không mòn vẹt, lì hết ma sát là được. Không nên tham rẻ mua giày fake giả cũ hay giá rẻ, cái gì cũng có giá của nó, chỉ có người mua sai chứ người bán không bao giờ sai các bác nhé!
Đúng là kinh nghiệm xương máu!!!
Cá nhân t thì sau 3 lần lật cổ chân :)))) vì chủ quan nghĩ các bô lão già làng đánh chơi chơi chứ cũng chẳng phải di chuyển nhiều và cái kết là lần 1, 2 lật nhẹ, ko vấn đề, đến lần 3 thì về mua vội 1 đôi kamito và tìm được clb chuyên nghiệp hơn (so vs clb cũ) thì bị đau gót chân, gang bàn chân, gối. Rồi mới để ý tới giày dép hơn.
Trước kia ăn tập ở nước ngoài, sàn tiêu chuẩn, bao êm, bao chống trơn trượt nên chẳng bao giờ để ý tới vụ này, cứ đi đôi giày cỏ yasaka 3-4 năm trời còn chẳng rách phát chán, về quê thì đủ vấn đề luôn

lion

Đại Tá
Đúng là kinh nghiệm xương máu!!!
Cá nhân t thì sau 3 lần lật cổ chân :)))) vì chủ quan nghĩ các bô lão già làng đánh chơi chơi chứ cũng chẳng phải di chuyển nhiều và cái kết là lần 1, 2 lật nhẹ, ko vấn đề, đến lần 3 thì về mua vội 1 đôi kamito và tìm được clb chuyên nghiệp hơn (so vs clb cũ) thì bị đau gót chân, gang bàn chân, gối. Rồi mới để ý tới giày dép hơn.
Trước kia ăn tập ở nước ngoài, sàn tiêu chuẩn, bao êm, bao chống trơn trượt nên chẳng bao giờ để ý tới vụ này, cứ đi đôi giày cỏ yasaka 3-4 năm trời còn chẳng rách phát chán, về quê thì đủ vấn đề luôn
Em thời sinh viên dẫn bóng bị lật cổ chân 1 lần rồi, đau lắm. Nhiều bác đầu tư rõ nhiều tiền vào cốt mút mà lại keo kiệt với đôi giầy. Có lẽ các bác ấy không hiểu được "bóng bàn là môn thể thao di chuyển chân", trong bóng bàn bước di chuyển là quan trọng nhất, chứ không phải cốt mút, vì vậy phải lo mà chăm sóc bảo vệ chân cho tốt, hỏng chân là nghỉ chơi, nằm nhà xem phim con heo học tập vườn ao chuồng tăng gia sản xuất thôi :)

Changanuong

Thượng Sỹ
Em thời sinh viên dẫn bóng bị lật cổ chân 1 lần rồi, đau lắm. Nhiều bác đầu tư rõ nhiều tiền vào cốt mút mà lại keo kiệt với đôi giầy. Có lẽ các bác ấy không hiểu được "bóng bàn là môn thể thao di chuyển chân", trong bóng bàn bước di chuyển là quan trọng nhất, chứ không phải cốt mút, vì vậy phải lo mà chăm sóc bảo vệ chân cho tốt, hỏng chân là nghỉ chơi, nằm nhà xem phim con heo học tập vườn ao chuồng tăng gia sản xuất thôi :)
Cũng ko hẳn keo kiệt hay bủn xỉn, nhiều người ko đc đi học bài bản, ko hiểu đc tầm quan trọng của việc di chuyển. Tới khi lên đến 1 level nhất định, mới nhận ra di chuyển là thứ quan trọng nhất để có được những cú xử lý bóng, đánh bóng chuẩn. Hoặc có thể như t là chưa từng bị chấn thương nên chủ quan. Rồi mất bò mới lo làm chuồng =)))

lion

Đại Tá
Cũng ko hẳn keo kiệt hay bủn xỉn, nhiều người ko đc đi học bài bản, ko hiểu đc tầm quan trọng của việc di chuyển. Tới khi lên đến 1 level nhất định, mới nhận ra di chuyển là thứ quan trọng nhất để có được những cú xử lý bóng, đánh bóng chuẩn. Hoặc có thể như t là chưa từng bị chấn thương nên chủ quan. Rồi mất bò mới lo làm chuồng =)))
Dạ, em dùng từ mạnh chút khích các bác mua giầy tử tế mà đi thôi!

bachikho

Đại Tá
nó còn do tính người nữa đó, nhiều người đi oto tiếc mấy chục gửi xe, để xe ngoài đường đêm nó vặt mất đôi gương thành ra mất mấy củ, rồi thì tiếc tiền mua nước rửa kính toàn xài nước lã tới lúc xước kính lái lại mất mấy củ
tui cũng gặp khá nhiều người k phải khó khăn hay thiếu kiến thức j đâu, chơi khá là khác nhưng toàn đi bata hoặc giày running chơi bb

lion

Đại Tá
nó còn do tính người nữa đó, nhiều người đi oto tiếc mấy chục gửi xe, để xe ngoài đường đêm nó vặt mất đôi gương thành ra mất mấy củ, rồi thì tiếc tiền mua nước rửa kính toàn xài nước lã tới lúc xước kính lái lại mất mấy củ
tui cũng gặp khá nhiều người k phải khó khăn hay thiếu kiến thức j đâu, chơi khá là khác nhưng toàn đi bata hoặc giày running chơi bb
Chuẩn, em có quen bà chị mới mua con GLC 250 đời 2028, chỉ lười đánh xe vào trong nhà, để ngoài 2 phút mất cặp gương, trộm nó gạ chuộc lại 30Tr bà ấy ghét không thèm, lên hãng quất cặp gương mới 120Tr!

lion

Đại Tá
Ngoài lề 1 chút, nhờ các anh cho em xin 1 gợi ý có cốt alc hoặc zlc nào không rung ko ạ (hãng nào cũng được).
Cốt mỏng tầm 5.5-5.6mm thì thường rung, không ít thì nhiều, trong đó ZLC rung hơn ALC, nếu muốn êm hơn thì dùng dòng Inner hoặc có độ dầy tầm 6.0mm. Chi tiết hơn thì qua topic cốt vợt tham khảo nhé!

Changanuong

Thượng Sỹ
Cốt mỏng tầm 5.5-5.6mm thì thường rung, không ít thì nhiều, trong đó ZLC rung hơn ALC, nếu muốn êm hơn thì dùng dòng Inner hoặc có độ dầy tầm 6.0mm. Chi tiết hơn thì qua topic cốt vợt tham khảo nhé!
Nhiều bác chơi hay thật, còn mình mà cầm vợt ko rung thì đánh ko có tí cảm giác nào luôn

lion

Đại Tá
Cốt rung thường là cốt có những sự kết hợp tất cả hoặc một trong các yếu tố sau:
- Bản vợt mỏng, thường là 5.5mm
- Kích thước lớn, thường là trên 150x157mm
- Độ cân bằng dồn về trước

Giống như cầm cái vợt điện diệt muỗi nặng và cứng với cái vỉ đập ruồi làm từ nhựa mềm, ae sẽ cảm nhận được độ vẩy (vút) của đầu vợt đập ruồi, giúp mũi vợt văng nhanh hơn, tốc độ cao hơn, với vợt bóng bàn thì tạo được lực văng, hỗ trợ tạo hiệu ứng ma sát vào bóng một cách đột ngột tốt hơn.

Vợt mỏng (ở đây dùng mút dày như nhau) thì sẽ cảm nhận quả bóng thấm qua cốt nhiều hơn, cảm giác chối tay hơn, nhưng thật hơn, ngược lại có người không thích cảm giác này vì nó cho cảm giác không chắc chắn, êm ái. Vợt mỏng thường nhẹ hơn và xử lý trên bàn cũng linh hoạt hơn so với vợt dày, và có quả đánh mở đầu dễ dàng hơn. Còn vợt dày thì thường có quả mở đầu khó hơn, nhưng những quả tấn/phản công qua lại uy lực và ổn định, hiệu quả hơn.

Last edited:

lion

Đại Tá
Bàn sâu một chút thì ngoài 3 yếu tố đã kể thì còn phụ thuộc vào loại gỗ, chất liệu sợi tổng hợp, vị trí đặt sợi tổng hợp...quyết định đến độ rung của cốt vợt nữa. Ví dụ cũng là dòng inner nhưng Innerforce Layer ZLC mỏng 5.7mm lại dùng ZLC nên cảm giác êm hơn dòng ZLC outer (Boll, Zhang, Jun...) nhưng rung hơn so với Innerforce Layer ALC (Harimoto, Ovtcharov, ALC) vì bọn này toàn dày từ 6.0mm trở lên. Hơn nữa, các bác để ý size (bản) vợt của Harimoto, Ovtcharov cũng to hơn Layer ZLC/ALC nên 2 cây này độ văng tốt hơn, có khả năng đánh xa bàn tốt hơn 2 cây có size truyền thống kia. Kể cả cấu trúc, chất liệu, vị trí các lớp, size như nhau (150x157) nhưng thiết kế mang cá, tròn đều hay ôvan khác nhau chút xíu cũng có thể cho hiệu ứng (tính năng) khác nhau một chút. Rõ ràng Viscaria có thiết kế mang cá khác Boll, Zhang ALC một chút nên cho khả năng xử lý trên bàn luôn tốt hơn. Về điểm này thì chỉ người chơi là fan của dòng cốt này và tương đối kỹ tính mới nhận ra, còn lại đa số anh em không hiểu được :)
Screen Shot 2023-12-05 at 19.21.20.png

Screen Shot 2023-12-05 at 19.21.51.png

Dũng

Thượng Sỹ
Các cụ ai mua quần áo ở đây chưa nhỉ? Thấy hình ảnh cũng đẹp!

Attachments

177.2 KB · Đọc: 37
    37 KB · Đọc: 38

dạ vũ

Binh Nhì
các bác cho em hỏi, em thấy Stiga có đôi này khá rẻ, nhìn bộ đế cũng oke, các bác thẩm cho em xem có nên múc không ạ?

Bình luận từ Facebook