Từ mút Tàu sang mút Âu/Nhật?

leqd

Đại Uý
Mình đánh quen từ đầu mút Âu/Nhật, Sriver và Donic Baracuda. Nay mình mới xắm thêm một combo mới với hai mặt Tàu lai, 729 Focus 3 và H3 Neo. Mình để ý thấy nếu tập với combo Tàu lai thì mình phải vung tròn tay hơn, phát lực dứt khóat hơn, giật cũng xóay hơn.... Khi chuyển sang lại combo Nittaku Violin/Donic Baracuda mình thấy cú giật dễ dàng, uy lực và xóay hơn hẳn.
Không biết có theo nổi Tàu mãi không, hay vì điều kiện tuổi tác và thời gian tập mình đành dừng lại combo giật + bạt.
Mình mong các bác có kinh nghiệm tương tự chia sẻ, tức là có nên tập bằng mút tàu, khó khăn hơn, nhưng đánh bằng mút Nhật, liệu có phải là cách tập hay không? Kiểu như đeo tạ vào chân tập nhảy :)

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Không nên bác ạ, vì chơi tàu và Nhật sẽ khác nhau về những thứ cơ bản nhất bao gồm: Góc độ, Lực vào bóng, biên độ vung tay.
Vì vậy nếu tập 2 cái như vậy rất dễ tảu hỏa nhập ma lắm, tập 1 thứ để não bộ hình thành phản xạ cho những quả bóng nhất định thôi bác.
Ví dụ như quả bóng lửng lửng, nhẽ ra chơi Nhật thì bác BẠT mất bóng được ngay nhưng chơi tàu thì vẫn phải giật tiếp => vì bạt tàu rất dễ rúc lưới + bạt tàu bóng đi không nhanh, dễ đỡ lắm.

leqd

Đại Uý
Không nên bác ạ, vì chơi tàu và Nhật sẽ khác nhau về những thứ cơ bản nhất bao gồm: Góc độ, Lực vào bóng, biên độ vung tay.
Vì vậy nếu tập 2 cái như vậy rất dễ tảu hỏa nhập ma lắm, tập 1 thứ để não bộ hình thành phản xạ cho những quả bóng nhất định thôi bác.
Ví dụ như quả bóng lửng lửng, nhẽ ra chơi Nhật thì bác BẠT mất bóng được ngay nhưng chơi tàu thì vẫn phải giật tiếp => vì bạt tàu rất dễ rúc lưới + bạt tàu bóng đi không nhanh, dễ đỡ lắm.
Mình chỉ để tập giật thôi thì sao?

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Ở trên là một ví dụ trong nhiều tình huống khác nhau, kể cả giật thì góc vợt vào bóng và lực cũng khác nhau bác ạ.

boll_boll

Moderator
Tùy vào bạn thôi, nếu bạn có cảm nhận tốt về cốt mút thì chuyện đánh mút vợt gì không còn là vấn đề quan trọng. Nếu cảm nhận không tốt thì sẽ phải đi theo 2 trường phái riêng biệt: mút Tàu vs mút Nhật, Đức. Vì đặc tính của 2 loại mút này khá khác nhau nên sẽ hình thành 2 lối đánh cũng khác nhau. Cụ thể như sau:
Tàu đạo: những người đánh mút này thường mạnh về quả giật phải, bóng giật sang rất khó đỡ, lúc bung lúc rúc. Lợi thế của họ là đánh những quả đầu tiên rất xuất sắc bởi vì khi họ cầm giao bóng hoặc đỡ giao bóng đều rất lợi thế. Mút Tàu giao bóng cực kì khó chịu và trả giao bóng cũng vậy. Bóng sang làm đối phương khó tấn công trước. Điểm bất lợi của họ là càng trái, bóng cao ít xoáy và những quả chặn đẩy kê bóng.
Nhật, Đức đạo: những người đánh mút này có lợi thế ở những quả phòng thủ xa bàn hoặc chặn đẩy hoặc những quả bóng ít xoáy. Người chơi mút Nhật, Đức thường có tốc độ lăn tay nhanh hơn nhiều so với mút Tàu nên họ có lợi thế ở những pha chặn đẩy đôi công. Về giao bóng và bắt ngắn khó có thể bằng mút Tàu nhưng bù lại phòng thủ phản công tốt hơn nhiều, đánh xa bàn cực kì tốt và đỡ mất sức.
Về kỹ thuật đánh đương nhiên cũng khác nhau khi đặc tính mút khác nhau, nói nôm na cho dễ hiểu thì hầu hết mút Tàu đánh phải đánh vào gần giữa bóng, mút Nhật Đức đánh vào phần trên bóng, nếu chia quả bóng thành mặt đồng hồ 12h thì mút Tàu sẽ đánh vào vị trí 2,5h-3h, mút Nhật Đức đánh vào vị trí 2h-2,5h. Độ lăn tay của mút Tàu dài hơn mút Nhật Đức nên người chơi bắt buộc chơi ở vị trí trung bình xa, nếu đánh ôm bàn thì chỉ đánh demi phản công đc mà thôi. Nhiều người nói đánh mút Tàu phải dùng sức nhiều mình thấy chưa đúng lắm, phải biết phân bố lực cho quả đánh thì giật mút Tàu không cần dùng sức nhiều mà lực bóng ra vẫn rất mạnh. Nếu bàn về kỹ thuật đánh thì nói cả ngày cũng chưa xong, mình chỉ nói ngắn gọn như vậy thôi :D. Hy vọng với bài viết này sẽ giúp đc bạn trong việc chọn mút nào cho phù hợp. :D

lamtq

Đại Tá
nếu chỉ đánh chơi thì hay và vô tư b ah
nhưng nếu vào độ hay đánh giải thì khi căng sẽ mất tự tin và thua những điểm rất vớ vẩn=> vỡ trận
kết luận : xác định vui khỏe thì vô tư
còn có bia bọt độ kèo hay giải giếc j thì ko nên
thân!
Mình chỉ để tập giật thôi thì sao?

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
nếu chỉ đánh chơi thì hay và vô tư b ah
nhưng nếu vào độ hay đánh giải thì khi căng sẽ mất tự tin và thua những điểm rất vớ vẩn=> vỡ trận
kết luận : xác định vui khỏe thì vô tư
còn có bia bọt độ kèo hay giải giếc j thì ko nên
thân!

Chốt chuẩn quá :D

leqd

Đại Uý
... Nhiều người nói đánh mút Tàu phải dùng sức nhiều mình thấy chưa đúng lắm, phải biết phân bố lực cho quả đánh thì giật mút Tàu không cần dùng sức nhiều mà lực bóng ra vẫn rất mạnh. Nếu bàn về kỹ thuật đánh thì nói cả ngày cũng chưa xong, .... :D
Hôm thứ 7 mình có buổi tập né giật FH bên góc BH, multiball với H3Neo. Cứ cố phát lực thật mạnh, nên cuối giờ tập kiệt sức, đau ê ẩm tòan thân mấy ngày. Ý của bác boll_boll có phải là không cần phát lực quá mạnh, chỉ cần lăn tay dài, nhanh và miết nhiều hơn vào bóng phải không?

tiachop

Thượng Tá
Hôm thứ 7 mình có buổi tập né giật FH bên góc BH, multiball với H3Neo. Cứ cố phát lực thật mạnh, nên cuối giờ tập kiệt sức, đau ê ẩm tòan thân mấy ngày. Ý của bác boll_boll có phải là không cần phát lực quá mạnh, chỉ cần lăn tay dài, nhanh và miết nhiều hơn vào bóng phải không?
Bác ở Thành phố Hồ Chí Minh phải không, vậy bác liên lạc trực tiếp với Boll_Boll đi, Boll từng nói với em là diễn giải bằng lời thì khó lắm, nhưng nếu ra bàn thì khoảng nửa tiếng là bác sẽ hiểu được. Em cũng chơi tàu đạo nhưng ở Huế hơi xa nên chưa có dịp gặp Boll để nhờ chỉ dẫn.

long thủ

Đại Tá
Chơi mặt Tàu khó hơn mút Đức Nhật nên bắt buộc người chơi phải hoàn thiện kỹ thuật và thể lực, em cho rằng việc này đặt ra thử thách cho bản thân, khi đạt được 1 mốc sẽ thấy thỏa mãn hơn nhiều :cool:

leqd

Đại Uý
Bác ở Thành phố Hồ Chí Minh phải không, vậy bác liên lạc trực tiếp với Boll_Boll đi, Boll từng nói với em là diễn giải bằng lời thì khó lắm, nhưng nếu ra bàn thì khoảng nửa tiếng là bác sẽ hiểu được. Em cũng chơi tàu đạo nhưng ở Huế hơi xa nên chưa có dịp gặp Boll để nhờ chỉ dẫn.
Mình ở TP HCM, nhưng cuối tháng 7 sẽ về Huế 1 tuần, hẹn gặp bạn ở mô hè?

leqd

Đại Uý
nói chung nếu đánh tàu mà thấy xịt và tốn sức nghĩa là ko hợp rùi, cứ nhật đức cho lành bác ợ :D
Mình vốn "thân lừa, ưa nặng", không thành công thì .. thành tật. Sẽ cố thử 1 tháng xem sao, chẳng lẽ mới 1 buổi mà đã chạy rồi thì ... ẹ quá.

boll_boll

Moderator
Mình giật mút tàu chia thành 4 giai đoạn:
1. Lấy đà: giai đoạn này tay thả lỏng đưa về sau, đưa càng sâu thì lực giật sẽ mạnh (theo lý thuyết), sâu nhất khi ta xoay hông.
2. Giai đoạn lăn tay từ sau ra trước: thả lỏng cơ thể, tay đi từ sau ra trước, lực tăng đều cho đến khi chạm vào bóng.
3. Giai đọan chạm bóng: là giai đoạn quan trọng nhất quyết định độ xoáy và hầu hết độ mạnh của quả giật. Ở giai đoạn này cần tăng lực mạnh và nhanh tay.
4. Giai đoạn sau khi giật: sau khi giật bóng xong tay sẽ theo quán tính đi tiếp, cần xác định tay nên đi tới đâu là hiệu quả. Đối với cá nhân mình thì đến trán dừng lại.

tiachop

Thượng Tá
Mình giật mút tàu chia thành 4 giai đoạn:
1. Lấy đà: giai đoạn này tay thả lỏng đưa về sau, đưa càng sâu thì lực giật sẽ mạnh (theo lý thuyết), sâu nhất khi ta xoay hông.
2. Giai đoạn lăn tay từ sau ra trước: thả lỏng cơ thể, tay đi từ sau ra trước, lực tăng đều cho đến khi chạm vào bóng.
3. Giai đọan chạm bóng: là giai đoạn quan trọng nhất quyết định độ xoáy và hầu hết độ mạnh của quả giật. Ở giai đoạn này cần tăng lực mạnh và nhanh tay.
4. Giai đoạn sau khi giật: sau khi giật bóng xong tay sẽ theo quán tính đi tiếp, cần xác định tay nên đi tới đâu là hiệu quả. Đối với cá nhân mình thì đến trán dừng lại.
Tưởng chú Boll dạo này mất tích chứ. Chú nói thêm luôn cái vụ "hứng bóng" là cái mà thực chất theo ý chú là đợi bóng gần đến tay mới gấp ấy--> theo anh hiểu thì nếu như vậy so với kiểu giật mút nhật thì mình sẽ đánh bóng chậm nhịp hơn phải k?

boll_boll

Moderator
Tưởng chú Boll dạo này mất tích chứ. Chú nói thêm luôn cái vụ "hứng bóng" là cái mà thực chất theo ý chú là đợi bóng gần đến tay mới gấp ấy--> theo anh hiểu thì nếu như vậy so với kiểu giật mút nhật thì mình sẽ đánh bóng chậm nhịp hơn phải k?
Đúng rồi anh, phải có nhịp chờ. Tức là mình phải chuẩn bị hết bộ giật, chờ bóng sang rồi thực hiện. Tuỳ theo bóng đến là xoáy loại gì, nếu xoáy xuống thì giật dứt khoát nhanh là ổn, đối giật và bóng ít xoáy nên chờ tí để đánh

bachikho

Đại Tá
Mình vốn "thân lừa, ưa nặng", không thành công thì .. thành tật. Sẽ cố thử 1 tháng xem sao, chẳng lẽ mới 1 buổi mà đã chạy rồi thì ... ẹ quá.
theo tui thấy bác dán 2 miếng tàu kia sang cây violin sẽ ngon hơn đó :)

Bình luận từ Facebook