Trọng tâm - Cố gắng giữ trọng tâm cố định suốt quá trình đánh bóng

Trạng .... CÁ

Đại Tá
A Cá tẩu hỏa nhập ma rồi a ơi.
Giống như a @VR46 đã từng nói : " Có thay bao nhiêu kiếm, có đọc bao nhiêu bí kíp thì cũng..." trong khi việc cần làm là tập luyện và cọ sát thì ko thấy đâu :(
Mỗi người một kiểu tư duy
@Dũng Cửu lười tập nhất tuyển HD nhưng tiến bộ nhanh nhất.
Ma Long độc chiếm thiên hạ nhưng chưa chắc nó tập nhiều nhất.
Nói để chiêm nghiệm thôi, phản xạ vô điều kiện của cơ bắp là sự phản ứng vô điều kiện của trí não, chứ không có não ở bắp, như thế trong võ thuật, các cao thủ mới có chiêu VÔ THỨC

Trạng .... CÁ

Đại Tá
hề em nghĩ là bác hơi hiểu nhầm ý em nói, em chỉ nói là khi giật 1 quả bóng thì cố gắng ko để trọng tâm lồi lên = cách duỗi thẳng chân ra, như vậy sẽ mất thêm 1 nhịp để trùng chân lại cho phát tẩn tiếp theo như vậy mình sẽ chậm hơn 1 chút.
Chuẩn, cái này thì gần thành định luật rồi :p, chỉ tập để tìm ra thế tay vung và xoay hông sao cho đúng để vào thế đó thôi, rồi mới nhập tâm khóa kíp được

VR46

Đại Tá
A Cá tẩu hỏa nhập ma rồi a ơi.
Giống như a @VR46 đã từng nói : " Có thay bao nhiêu kiếm, có đọc bao nhiêu bí kíp thì cũng..." trong khi việc cần làm là tập luyện và cọ sát thì ko thấy đâu :(
Chết dở có nói hả trời, nếu chẳng may có nói thì say qua bỏ qua không tính đi @dathoang :D:D:D

dathoang

Thượng Tá
Mỗi người một kiểu tư duy
@Dũng Cửu lười tập nhất tuyển HD nhưng tiến bộ nhanh nhất.
Ma Long độc chiếm thiên hạ nhưng chưa chắc nó tập nhiều nhất.
Nói để chiêm nghiệm thôi, phản xạ vô điều kiện của cơ bắp là sự phản ứng vô điều kiện của trí não, chứ không có não ở bắp, như thế trong võ thuật, các cao thủ mới có chiêu VÔ THỨC
2 thằng trình độ ngang nhau, nhưng sau đấy 1 thằng tập 7 ngày/1 tuần, 1 thằng tập 1 ngày/ 1 tuần
thằng nào thắng thì ai cũng biết a ah
Chết dở có nói hả trời, nếu chẳng may có nói thì say qua bỏ qua không tính đi @dathoang :D:D:D
E nhớ hình như là a xuất khẩu thành thơ trong tập thơ đêm thì phải :D

minhdi90

Thượng Sỹ
cần gì chân lý, thực tiễn mà xem.
lúc vào trận, bóng rơi xuống thấp mà trọng tâm cao a có đánh được ko ? và ngược lại, bóng ở trên cao mà trọng tâm thấp thì a đánh kiểu gì ?
cứ cho a có 1 kiểu trọng tâm chuẩn của a, thế đường bóng đến thấp hơn so với trọng tâm, thì a đánh kiểu gì ? đánh kiểu " lấy xẻng xúc đất " ah
Em nghĩ việc giữ trọng tâm thấp có thể đánh được hầu hết các bóng sang. Vấn đề là tùy vào cơ thể của mối người, độ cao mình định đánh bóng mà hạ thấp bao nhiêu mới đủ? Khi xem CNT thi đấu thì thường thấy họ cố gắng trở về vị trí chuẩn bị, phần hông của họ lúc đó thường ở dưới mép dưới của bàn, em không biết chính xác là bn nhưng đại khái là thế vì nhìn chun quần là biết. Khi giật xoáy xuống hoặc đối giật thì độ cao này được hạ xuống thấp hơn nữa, khi tràn bàn hoặc bạt bóng cao thì nhô lên. Vì vậy em nghĩ tùy vào độ cao của bóng lúc đánh so với bàn, lưới (vì các yếu tố này là cố định) như thế nào mình mới quyết định điều chỉnh độ cao của trọng tâm thấp xuống hay cao lên so với tư thế chuẩn bị. Bác @Trạng .... CÁ cố gắng thử nghiệm rồi tiết lộ cho anh em biết =)) Thank bác

Trạng .... CÁ

Đại Tá
2 thằng trình độ ngang nhau, nhưng sau đấy 1 thằng tập 7 ngày/1 tuần, 1 thằng tập 1 ngày/ 1 tuần
thằng nào thắng thì ai cũng biết a ah

E nhớ hình như là a xuất khẩu thành thơ trong tập thơ đêm thì phải :D
Thêm một ví dụ nữa cho @dathoang :

Tất cả các nhà Yoga theo trường phái THIỀN đều không chạy nhẩy, mà chỉ ngồi và THIỀN/nghĩ, nhưng họ khỏe mạnh hơn các VĐV châu Âu nhiều.
Riêng về bóng bàn, chế độ tập luyện thì nên hỏi @Dũng Cửu , một quái nhân mà có rất nhiều thứ phải học, nó không và hình như chưa bao giờ chăm chỉ.
Cái này thì anh bảo là quan điểm cá nhân mà, không ép buộc được.
Nhưng anh theo quan điểm đó, ĐỘNG TÁC TIÊU CHUẨN VÔ THỨC giảm được thời gian tập luyện.

dathoang

Thượng Tá
Thêm một ví dụ nữa cho @dathoang :

Tất cả các nhà Yoga theo trường phái THIỀN đều không chạy nhẩy, mà chỉ ngồi và THIỀN/nghĩ, nhưng họ khỏe mạnh hơn các VĐV châu Âu nhiều.
Riêng về bóng bàn, chế độ tập luyện thì nên hỏi @Dũng Cửu , một quái nhân mà có rất nhiều thứ phải học, nó không và hình như chưa bao giờ chăm chỉ.
Cái này thì anh bảo là quan điểm cá nhân mà, không ép buộc được.
Nhưng anh theo quan điểm đó, ĐỘNG TÁC TIÊU CHUẨN VÔ THỨC giảm được thời gian tập luyện.
a nói như này thì e cũng có thêm 1 cách cho a nữa...đó là tự thôi miên mình...
trước khi đi ngủ thì cứ soi gương, và nói lên : ta vô địch bóng bàn, ta là Ma Long...

dathoang

Thượng Tá
Em nghĩ việc giữ trọng tâm thấp có thể đánh được hầu hết các bóng sang. Vấn đề là tùy vào cơ thể của mối người, độ cao mình định đánh bóng mà hạ thấp bao nhiêu mới đủ? Khi xem CNT thi đấu thì thường thấy họ cố gắng trở về vị trí chuẩn bị, phần hông của họ lúc đó thường ở dưới mép dưới của bàn, em không biết chính xác là bn nhưng đại khái là thế vì nhìn chun quần là biết. Khi giật xoáy xuống hoặc đối giật thì độ cao này được hạ xuống thấp hơn nữa, khi tràn bàn hoặc bạt bóng cao thì nhô lên. Vì vậy em nghĩ tùy vào độ cao của bóng lúc đánh so với bàn, lưới (vì các yếu tố này là cố định) như thế nào mình mới quyết định điều chỉnh độ cao của trọng tâm thấp xuống hay cao lên so với tư thế chuẩn bị. Bác @Trạng .... CÁ cố gắng thử nghiệm rồi tiết lộ cho anh em biết =)) Thank bác
Đúng là trọng tâm thấp thì đánh được hầu hết bóng nhưng như thế mất đi tích đột biến, muốn dứt điểm hay tạo đột phá ko thể lúc nào cũng chờ bóng xuống thấp = trọng tâm rồi đánh được, như thế thì còn gì là bất ngờ, và lực cũng ko thể mạnh được. Thế nên : trọng tâm mới biến thiên theo bóng và tư duy

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Đọc Wiki cho nó nhanh, không chi tiết nhưng đầy đủ.

Còn ngâm cứu thì có quyển PHÂN TÂM HỌC đó, đọc nó nói về bản ngã, cực kỳ đúng với thể thao luôn, vì vậy cái chuyện bảo Ta là Ma Long thì hơi hoang tưởng, chứ còn chuyện ngồi im không cử động mà đang tập bóng bàn thì hoàn toàn là thực tế nhé ;)

Schlum

Đại Uý
Dạ, theo kết cấu vật lý nói chung, tất cả mọi vật, nếu không thay đổi thì chỉ có một trọng tâm duy nhất thôi ạ, người ta thường coi đó là điểm đặt của lực khi lực tác động vào vật đó.

Em đã dẫn lời của bơi lội, và em cũng đang suy nghĩ rất nghiêm túc rằng trọng tâm của cơ thể là một điểm nào đó khoảng thắt lưng, vùng rốn. Vì sao ạ ?

Các bác có thể cúi gập người, vậy chắc chắn trọng tâm cơ thể không thể từ phần dưới tí các bác trở lên, vì nếu thuộc phần đó thì khi gập người, tay không chạm đất thì đầu bác cắm xuống đất rồi (nguyên lí cánh tay đòn Acximet lớp 9).

Thêm một ví dụ để các bác nếu chưa chắc chắn thì không nên tỏ ra hiểu biết, em từng thi chạy 100m chọn tuyển đi thi, bác cứ cúi gập người nhiều xem bác chạy theo kiểu gì, sải chân bác phải bước ngắn hay bước dài.

Em không nghĩ nó nằm từ mông trở xuống, vì khi bác nằm lưng trên giường, nửa mông ngoài giường thì bác vẫn không bị rơi xuống đất (nguyên lí cánh tay đòn Acximet lớp 9).

Vì vậy, em nghĩ trọng tâm cơ thể khoảng ngang eo, thắt lưng là hợp lý.

Mời các bác vừa cười

Cá tẩu hỏa nhập ma roài ...
Về luyện tập đi ngày 2-3 tiếng giật trái phải ... một vài năm sau sẽ thấy trọng tâm nằm ở đâu.

Nói nhiều loạn tâm!

Trạng .... CÁ

Đại Tá
@Trạng cá: Điều khiển trọng tâm và giữ trục xoay của cơ thể ổn định gọi là thân pháp. Bạn tham khảo bài viết cũ của mình xem có nảy thêm ý tưởng gì mới không.
http://bongban.org/threads/ky-thuat-danh-hong-de-di-chuyen-buoc-chan.160/
Bài viết của bác rất hay và có ích đó, em vừa thực nghiệm thấy cực kỳ ok, để em thực chiến đã, nếu có ý gì hay kết tổng phân tích hợp được sẽ chia sẻ với các bác liền.

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Đọc nhiều thấy hay, nhưng vào trận cứ nghĩ đến cái trọng tâm mình đang ở đâu là bóng nó bay mẹ qua mặt rồi ông ạ, giờ phải làm thao.
Không có việc gì khó
Chỉ sợ lòng không bền
Dời núi và lấp biển
Làm ... chắc chắn là điên :p

Trêu anh thôi, bác làm thế này:
1. sáng sáng, lúc đầu, bác thay động tác vươn vai buổi sáng bằng việc dạng rộng chân, thị phạm làm thử, nhẹ nhàng
2. chỉ sau 1 tuần là bác nhớ đồ hình rồi, khi ấy không cần động tác thực tế nữa, mà dùng tự kỷ ám thị, tức là bất cứ lúc nào bác rảnh, đầu óc không bị chi phối, như nghỉ trưa, ngồi uống chè một mình, trước lúc đi ngủ, ... bác tưởng tượng nhìn thấy bác đang tập, thích chú ý vào phần nào thì chú ý, bác sẽ tưởng tượng được bác đang giật, đang xoay hông, đang lăng tay, chỉ cần khoảng 1 tuần là nó ngấm vào người, sau đó không cần học nữa, trừ khi muốn sửa động tác cũ.

Ít nhất đó là cách em làm, rất hiệu quả, ở đâu cũng tập được, mà tốn ít mồ hôi và thời gian, nhưng lúc đầu chưa quen thì vẫn phải thực tế tay chân, để nó lên được đồ hình trong đầu, về sau còn tưởng tượng

iso9000

Thượng Tá
Không có việc gì khó
Chỉ sợ lòng không bền
Dời núi và lấp biển
Làm ... chắc chắn là điên :p

Trêu anh thôi, bác làm thế này:
1. sáng sáng, lúc đầu, bác thay động tác vươn vai buổi sáng bằng việc dạng rộng chân, thị phạm làm thử, nhẹ nhàng
2. chỉ sau 1 tuần là bác nhớ đồ hình rồi, khi ấy không cần động tác thực tế nữa, mà dùng tự kỷ ám thị, tức là bất cứ lúc nào bác rảnh, đầu óc không bị chi phối, như nghỉ trưa, ngồi uống chè một mình, trước lúc đi ngủ, ... bác tưởng tượng nhìn thấy bác đang tập, thích chú ý vào phần nào thì chú ý, bác sẽ tưởng tượng được bác đang giật, đang xoay hông, đang lăng tay, chỉ cần khoảng 1 tuần là nó ngấm vào người, sau đó không cần học nữa, trừ khi muốn sửa động tác cũ.

Ít nhất đó là cách em làm, rất hiệu quả, ở đâu cũng tập được, mà tốn ít mồ hôi và thời gian, nhưng lúc đầu chưa quen thì vẫn phải thực tế tay chân, để nó lên được đồ hình trong đầu, về sau còn tưởng tượng
Món này hay đấy, cứ tưởng tượng đang cầm cái vợt vụt vào quả bóng hả. Mấy hôm nay bọn cơ quan nó bảo mày bị làm sao đấy, cứ vừa đi vừa lắc hông ông ạ, điên mịa nó roài. hehehehe

tosiosHD

Đại Tá
Trọng tâm của bác Cá có khi hơi lệch so với trọng tâm của mọi người rồi?! Chắc có lẽ bác Cá luôn có lực Accimet tác dụng thì phải?! Haha!

drsan

Thượng Tá
Đọc Wiki cho nó nhanh, không chi tiết nhưng đầy đủ.

Còn ngâm cứu thì có quyển PHÂN TÂM HỌC đó, đọc nó nói về bản ngã, cực kỳ đúng với thể thao luôn, vì vậy cái chuyện bảo Ta là Ma Long thì hơi hoang tưởng, chứ còn chuyện ngồi im không cử động mà đang tập bóng bàn thì hoàn toàn là thực tế nhé ;)
phần này rất đúng! đúng là học võ hoặc động tác tay chân, ta hình dung động tác thực hiện như một cuốn phim tua chậm, hình ảnh quay một cách chi tiết, hình dung người của mình cũng thực hiện như hình ảnh đó, đến một lúc nào đó ta tự dưng thực hiện được động tác một cách tự nhiên như đã học hay tập luyện từ lâu rồi! :)

Bình luận từ Facebook