Trọng lượng Mijutani Jun Super ZLC

bogiahn1

Thượng Sỹ
Các làm ơn cho em hỏi trọng lượng trung bình của cây Mijutani Jun Super ZLC là bao nhiêu gram không? Em hỏi mấy nơi rồi, đặc biệt là mấy bác bán hàng, chỉ thấy bấm like mà không ai trả lời em. Em thực sự quan tâm nếu phù hợp về trọng lượng còn nghiên cứu mua cây mới. (Hay cây đấy nặng quá các bác ý sợ không bán được hàng nên mới không trả lời em :( )

tosiosHD

Đại Tá
Bạn đừng quan tâm quá đến trọng lượng làm gì, vì trọng lượng luôn có dung sai. Ví dụ là 90+-3g. Có người mua được cây 87g, nhưng cũng có người mua được cây 93g. Thực ra ở VN có mấy bạn xách tay về thôi, tính ra mới được trên đầu ngón tay vài cây. Đến thông số của nhà sản xuất còn chưa có huống chi là trọng lượng trung bình?

bogiahn1

Thượng Sỹ
úi bác ơi, tay em yếu, nên quan tâm lắm, cây Zhang Jike của em nặng 89g mà em còn thấy nặng đây này. Hỏi để tính biên độ như bác nói, tất nhiên khi ra quyết định mua em phải hỏi trọng lượng trước

tosiosHD

Đại Tá
Chỉ sợ bạn ko dám làm thôi....chứ mài quanh cạnh vợt đi khoảng 1mm thì sẽ cho trọng lượng đạt yêu cầu của bạn thôi.

tosiosHD

Đại Tá
Cốt vợt cần nhất là độ cân bằng.
重さは弊社在庫を測ってみると平均92gでした。

+Mình rất hiểu ý bạn. Nhưng bạn thử nghĩ mà xem: Cùng là cốt Zang jike SZLC, có người dán 2 mút ten 05fx, có người dán 2 mút Ten05, có người dán 2 ten 80fx và như bạn lại dán H3 và ten80fx.... Rõ ràng tổng trọng lượng các mút trên là khác nhau, lại cùng dán vào 1 cốt vợt. Như vậy các cốt trên có cân bằng ko? Hay là Combo nào trong các combo trên đem lại sự cân bằng?

Mình thì nghĩ rằng, trừ khi mài đi quá nhiều so với ban đầu của nó thì mới mất đi sự cân bằng thôi. Chứ mài đi vài g cho hợp với trọng lượng yêu thích của chủ topic thì ko vấn đề gì. Nó cũng giống như khi dán các mút trên vào thì cũng lệch nhau đến vài g đấy thôi!

docmaorg

Đại Tá
Nhà sản xuất đưa ra thông số 1 cây vốt vợt thường sẽ phải tính toán sao cho phù hợp với đa số người chơi.
1: Người thích cầm cốt nặng đầu sẽ tìm mút nặng 1 chút ( cho cảm giác quả giật phải mạnh hơn) phù hợp với tấn công xa bàn và bên FH cho đòn mạnh bên BH kém linh hoạt
2: Người thích cầm cốt nhẹ đầu kiếm mút nhẹ 1 chút ( cho cảm giác linh hoạt trong kê chặn v...v....) phù hợp với tấn công gần bàn và bên BH và FH linh hoạt nhưng cú FH không được mạnh.
3: Cốt vợt cân bằng : cho lối đánh linh hoạt hai càng, cầm cốt vợt ko có cảm giác nặng đầu và nhẹ đầu.
Còn mình không bàn đến vấn đề cốt nặng hay nhẹ. Vì ở nhà mình rất lạ là mọi người cứ đi cân đo cốt vợt, vì khi dán mút chỉ cần vài ba lần dán keo là tổng trọng lượng mà mọi người muốn giảm đi đã được bù bằng vài lớp keo đó.
Còn vấn đề mài cốt cho phù hợp với người chơi là hoàn toàn có. Mình cũng đã từng mài cốt DHS-506 của mình để cho đỡ bị nặng đầu vì đã chọn mút nhẹ cho bên BH rồi mà bên FH đánh H3 vẫn bị nặng nên đành phải mài.

tosiosHD

Đại Tá
.........
Còn mình không bàn đến vấn đề cốt nặng hay nhẹ. Vì ở nhà mình rất lạ là mọi người cứ đi cân đo cốt vợt, vì khi dán mút chỉ cần vài ba lần dán keo là tổng trọng lượng mà mọi người muốn giảm đi đã được bù bằng vài lớp keo đó.
Còn vấn đề mài cốt cho phù hợp với người chơi là hoàn toàn có. Mình cũng đã từng mài cốt DHS-506 của mình để cho đỡ bị nặng đầu vì đã chọn mút nhẹ cho bên BH rồi mà bên FH đánh H3 vẫn bị nặng nên đành phải mài.

Mình rất đồng tình với quan điểm của bạn về vấn đề ko nên quá để ý đến trọng lượng cốt. Chính mình gần đây cũng tạo 1 topic "ôi, trọng lượng cốt chuẩn" để anh em chém gió! Nhưng thực ra như bạn thấy đấy, người ta vẫn cứ thích quan tâm đến trọng lượng. Thế mới lạ. Haha!

bogiahn1

Thượng Sỹ
Cái này thì tùy quan điểm mỗi người thôi bác, trên quan điểm cá nhân của mình thì mình đặc biệt quan tâm tới trọng lượng cốt. Vì bản thân đã trải nghiệm rồi, mình đã mua cây barwell fleet mà không quan tâm đến trọng lượng, cuối cùng cây đấy đã đi vào bộ sưu tập cốt vợt với lý do quá nặng không đánh nổi (96g). Mình chỉ hợp với những cây vợt nhẹ thôi.

Ttfan2012

Đại Tá
Cái này thì tùy quan điểm mỗi người thôi bác, trên quan điểm cá nhân của mình thì mình đặc biệt quan tâm tới trọng lượng cốt. Vì bản thân đã trải nghiệm rồi, mình đã mua cây barwell fleet mà không quan tâm đến trọng lượng, cuối cùng cây đấy đã đi vào bộ sưu tập cốt vợt với lý do quá nặng không đánh nổi (96g). Mình chỉ hợp với những cây vợt nhẹ thôi.
96g thì đúng là hơi quá khổ thật. Nhưng theo mình cốt vợt phải từ 90-93g đánh mới thấy đủ lực và cảm giác giật không bị chênh vênh. Tuy nhiên, đối với những dòng vợt như Timo Boll ZLF hoặc ZLC thì cốt nhẹ từ 84-86g đánh vẫn thấy o.k.

lion

Đại Tá
Em nghĩ trọng lượng cốt tuy không quá quan trọng nhưng cũng là một yếu tố
không nên xem thường. Nếu nhẹ quá sẽ khiến cú đánh thiếu uy lực, nếu nặng
quá sẽ mỏi tay, đánh mất cảm giác.

Em nghĩ cốt vợt nặng tầm 85 - 90gr là vừa rồi, còn lại do mình dán mút kiểu gì
nữa thôi.

traicauvong_bg

Đại Tá
Long5 của e là 94gr cộng quả H3 và Ten 64 vào nữa( thuộc hàng khủng về trọng lượng) chơi lại thấy đầm tay và thích nữa chứ.hi. Tóm lại sở trường mỗi ng các bác ah. Ai quen loại nào chơi loại đấy thôi. Chứ e nghĩ ko có quy định về trọng lượng chuẩn đâu ah

Viet_Table_Tennis

Trung Sỹ
Mình tán đồng comment của Sơn, trọng lượng cốt tầm 90-93g có vẻ ok. Nhưng có vẻ với lối chơi ôm bàn thì nhẹ hơn chút (86-89g) có vẻ được nhiều lựa chọn hơn. Để phân tích thế nào là thiết kế cân bằng, nặng đầu, .... có lẽ là đề tài lớn mà mình chỉ là người hưởng thụ nên cũng khó.
Giờ mình đang chơi TMB ZLC, tuần sau nếu có cốt JunSZLC mình sẽ test thử và cho mọi người cảm nhận, (cảm nhận so với TMB ZLC)

Last edited:

Bình luận từ Facebook