Toàn quốc trên diễn đàn có ace nào thích môn cờ tướng ?

huymdt

Thượng Tá
Nhà cháu hôm nào đi tập thể dục qua mấy quán nước cũng thấy đầu xanh đầu bạc bâu kín mấy cái ô cờ, đập bàn chan chát, chém gió phần phật, điều binh ầm ầm, trộm nghĩ:

Phận người quả lắm long đong
Thắng cờ vài ván, lưng còng bụng to
Được thua rồi lại so đo
Chán ăn mất ngủ, vợ lo con buồn
Mải cờ lỡ áng hoàng hôn
Lỡ cơn gió mát, lỡ môn tu thiền...
Ngồi vậy tu thiền cũng đắc đạo chứ Archer ;)...

gaumeo

Đại Tá
Thích nhất câu cuối của anh! :D
Tính trước 5 nước thì quê em chạy đầy đường! :D Quê em có hội cờ hàng năm mà!
Khả năng tự học của ông anh em là khủng khiếp lắm. Mie ông ấy bận làm quản lý tối ngày mà vẫn lọ mọ học gần xong CFA, chả bù em học gì cũng chỉ nhanh xong Chương 1 :(
Xong được chương 1 cũng cao thủ rồi. Em đọc mỗi mục lục xong là coi như đã đọc sách

Daoky09

Đại Tá
Nhà cháu hôm nào đi tập thể dục qua mấy quán nước cũng thấy đầu xanh đầu bạc bâu kín mấy cái ô cờ, đập bàn chan chát, chém gió phần phật, điều binh ầm ầm, trộm nghĩ:

Phận người quả lắm long đong
Thắng cờ vài ván, lưng còng bụng to
Được thua rồi lại so đo
Chán ăn mất ngủ, vợ lo con buồn
Mải cờ lỡ áng hoàng hôn
Lỡ cơn gió mát, lỡ môn tu thiền...
Anh Phúc đã không thích CT còn vào đây chém gió, tài thật...

Trainee

Đại Tá
Như anh tả thì trình Cờ ông ấy khoảng tương đương với mình. Nói là " tính 7-10 nước "? Thực tế, chẳng ai tính thế đâu! Anh cứ tưởng tượng như "võ thuật " ấy. Rất là tùy biến, múa võ từ miếng thứ nhất, thứ hai, thứ ba ... thì đánh được ai? Câu " cờ nước một" có nhiều nghĩa lắm anh à, có thể chỉ người mới biết chơi cờ, cũng có thể chỉ Đại cao thủ đó. " tính 7-10 nước " nói trong "cờ thế" ( Cờ tàn nghệ thuật ) thì lại quá ít, để chơi được "cờ thế' tốt, tối thiểu phải tính được năm - ba chục nước anh à.
Quê cháu có Hội vào tháng 3 hàng năm, có chơi cờ biển nên phong trào chơi cờ mạnh. Cũng vì thế cháu nghe hóng hớt được thôi. Chứ cỡ cháu vào đánh thì các cụ cứ chấp 5 đến 7 nước tiên. :D

Daoky09

Đại Tá
Quê cháu có Hội vào tháng 3 hàng năm, có chơi cờ biển nên phong trào chơi cờ mạnh. Cũng vì thế cháu nghe hóng hớt được thôi. Chứ cỡ cháu vào đánh thì các cụ cứ chấp 5 đến 7 nước tiên. :D
Xin lỗi, Anh quê ở đâu nhỉ? Cứ nghe khẩu khí thì trình cờ của anh cũng kha khá đấy! @Trạng .... cá và @archer chắc không phải đối thủ đâu.

archer

Đại Tá
Anh Phúc đã không thích CT còn vào đây chém gió, tài thật...
:D Nghe có vẻ nghịch tai quá phải không chú? :p
Kì thực cháu rất thích cờ, chỉ không thích cách 1 số người chơi cờ thôi.
Có hôm cháu lang thang bên hồ gặp 2 ông cụ tóc bạc râu dài, áo thô giày vải, ngồi lặng như tờ với bàn cờ, không đao to búa lớn, không vo ve ồn ã, tự nhiên thấy như tiên cảnh, tự sinh lòng kính ngưỡng rón rén khúm núm lại gần đằng sau, nín thở dõi theo mà chiều tối lúc nào ko hay.

Toanviettri

Binh Nhì
Nói đến cờ tướng là thấy rạo rực cả người. Em (cháu) thì ít khi chơi trên mạng mà chủ yếu lang thang trà đá vỉa hè buổi trưa hoặc cuối tuần, lúc xem, lúc chơi, lúc bàn luận. Em (cháu) đang có 1 tuyển tập các ván cờ của Hồ Vinh Hoa (Trung Quốc), Mai Hoa Phổ, Quất Trung Bí,.... dùng phần mềm CCBridge để theo dõi được từng nước đi. Thỉnh thoảng mới lôi ra nghiên cứu được vài nước. Các bác/chú/anh chị nào có muốn nghiên cứu không ạ, em (cháu) share cho (để lại email hoặc inbox email cho em (cháu) nhé).

Toanviettri

Binh Nhì
Nói đến cờ tướng là thấy rạo rực cả người. Em (cháu) thì ít khi chơi trên mạng mà chủ yếu lang thang trà đá vỉa hè buổi trưa hoặc cuối tuần, lúc xem, lúc chơi, lúc bàn luận. Em (cháu) đang có 1 tuyển tập các ván cờ của Hồ Vinh Hoa (Trung Quốc), Mai Hoa Phổ, Quất Trung Bí,.... dùng phần mềm CCBridge để theo dõi được từng nước đi. Thỉnh thoảng mới lôi ra nghiên cứu được vài nước. Các bác/chú/anh chị nào có muốn nghiên cứu không ạ, em (cháu) share cho (để lại email hoặc inbox email cho em (cháu) nhé).

Gửi cho mình với nhé.

pingg

Trung Uý
Bóng bàn và Cờ tướng :
- Giống : Tập trung cao độ, suy nghĩ kỹ từng đường đánh, đánh trực diện , hoặc chơi chiêu, đục chọi lừa đảo, miễn sao ăn :D
- Khác : 1 bên ngồi như tượng hạn chế di chuyển, 1 bên nhảy như khỉ hạn chế ngồi như tượng :D
cờ mà thắng cũng nhảy như khỉ, còn thua thì ngồi như tượng

bachikho

Đại Tá
cũng tầm trên 2000 thôi chú ạ
Trên trang clubxiangqi.com bạn chơi cao nhất được bao nhiêu điểm vậy? Sở dĩ mình hỏi vậy là: Nhìn vào số điểm, mình có thể biết trình độ cờ bạn ở mức nào. Mình đã chơi cờ trên trang này khoảng 10 năm, có 8 nick đều kiện tướng ( chỉ suýt soát GM thôi, chưa bao giờ được GM cả ), khoảng 2 năm nay, mải bóng bàn, quên không đụng tới bị xóa hết nick rồi

Trainee

Đại Tá
Xin lỗi, Anh quê ở đâu nhỉ? Cứ nghe khẩu khí thì trình cờ của anh cũng kha khá đấy! @Trạng .... cá và @archer chắc không phải đối thủ đâu.
Cháu quê ở Tiên Lữ - Hưng Yên.
Hồi bé cháu chơi cũng khá, thậm chí chị gái cháu chơi cũng hay. Nhưng sau này chỉ bố và anh trai cháu còn ham. Anh trai cháu khoảng đến Đại học năm 3 là chơi hay hơn bố cháu rồi. Bố cháu năm nay gần 70 tuổi, chơi trên XQC chỉ chừng ~1800 thôi.

Daoky09

Đại Tá
Cháu quê ở Tiên Lữ - Hưng Yên.
Hồi bé cháu chơi cũng khá, thậm chí chị gái cháu chơi cũng hay. Nhưng sau này chỉ bố và anh trai cháu còn ham. Anh trai cháu khoảng đến Đại học năm 3 là chơi hay hơn bố cháu rồi. Bố cháu năm nay gần 70 tuổi, chơi trên XQC chỉ chừng ~1800 thôi.
Đồng hương rồi! Mình quê Khoái Châu - Hưng Yên.

Bình luận từ Facebook