Trẻ em - Tập luyện đúng phương pháp

Kính chào các vị trí.
Mùa hè đến rồi, e đang tranning cho mấy hs cấp 2 , nhưng chưa có kinh nghiệp trong việc giảng và dạy hiệu quả, có một số khúc mắc mong anh em tư vấn giúp , đặc biệt là những ae đang tập luyện cho trẻ em a.
Hiện tại :
+ Cốt Boll khá nhẹ và kinh tế
+ Dụng cụ tập luyện : Bàn tập, bóng tập, lưới chắn đầy đủ .
Theo cac Huynh mỗi trẻ ~ 13t mỗi ngày tập tầm bao nhiêu thời gian thì hiệu quả ( trong 1 tuần nhé )

Em đang tập luyện miễn phí cho các chau nhưng muốn hướng tới sự đào tạo có chút bài bản, để sau này ko bị hỏng động tác ạ.
Em cảm ơn các Huynh

quang_dung

Trung Uý
1. Dạy bọn nhỏ " quay vô lăng xe hơi " để lấy động tác hạ vai và xoay eo.( hai tay vị trí 9h và 3h xoay sang tay thuận cho đánh đều fh và ngược lại với bh)

2. Đụng bóng thì gấp tay để lấy động tác tạo xoáy sau này.

Bác dạy được bọn nó nhớ 2 đt này thì sau sẽ ok.( Nhớ dạy thả lỏng ngay từ đầu.)

linh729

Thượng Tá
Kính chào các vị trí.
Mùa hè đến rồi, e đang tranning cho mấy hs cấp 2 , nhưng chưa có kinh nghiệp trong việc giảng và dạy hiệu quả, có một số khúc mắc mong anh em tư vấn giúp , đặc biệt là những ae đang tập luyện cho trẻ em a.
Hiện tại :
+ Cốt Boll khá nhẹ và kinh tế
+ Dụng cụ tập luyện : Bàn tập, bóng tập, lưới chắn đầy đủ .
Theo cac Huynh mỗi trẻ ~ 13t mỗi ngày tập tầm bao nhiêu thời gian thì hiệu quả ( trong 1 tuần nhé )

Em đang tập luyện miễn phí cho các chau nhưng muốn hướng tới sự đào tạo có chút bài bản, để sau này ko bị hỏng động tác ạ.
Em cảm ơn các Huynh

Không cần dạy gì cả, chỉ cần truyền niềm vui, sự say mê, nâng cao sức khỏe khi chơi bóng là được. Đi nhặt bóng, nói chuyện cười đùa cũng tốt rồi. Đứa nào có tố chất sẽ tự biết bắt chước hoặc hỏi rất nhiều và tiến bộ trước. Cho thi đấu ngay từ ngày đầu để tăng sự tập trung, ganh đua. Cho chơi bóng bằng tay, bằng dép, cầm vợt lúc ngang lúc dọc để tăng tính sáng tạo. Cho tập tạ đòn 4kg để tăng lực ngón, tập nhảy chân lên xuống và ngang để tăng sức bật và khả năng di chuyển.
Nói chung lúc đầu cho chơi nhiều hơn học. Nếu ép sớm quá, trẻ sẽ chán

o3ma

Đại Tá
Không cần dạy gì cả, chỉ cần truyền niềm vui, sự say mê, nâng cao sức khỏe khi chơi bóng là được. Đi nhặt bóng, nói chuyện cười đùa cũng tốt rồi. Đứa nào có tố chất sẽ tự biết bắt chước hoặc hỏi rất nhiều và tiến bộ trước. Cho thi đấu ngay từ ngày đầu để tăng sự tập trung, ganh đua. Cho chơi bóng bằng tay, bằng dép, cầm vợt lúc ngang lúc dọc để tăng tính sáng tạo. Cho tập tạ đòn 4kg để tăng lực ngón, tập nhảy chân lên xuống và ngang để tăng sức bật và khả năng di chuyển.
Nói chung lúc đầu cho chơi nhiều hơn học. Nếu ép sớm quá, trẻ sẽ chán
Có phần đúng nhưng theo tôi cũng có phần chưa đúng, nói không dạy gì cả thì không hẳn. Nếu ko chỉ cách cầm vợt từ đầu, động tác cơ bản đôi công (đánh đều)...thế nào cho đúng thì sau này muốn sửa cũng rất khó vì nó đã là thói quen. Thời gian này học mà chơi, chơi mà học, truyền sự ham mê yêu thích cho bọn trẻ nhưng cũng phải có những căn bản nhất định về sự khởi đầu của môn thể thao khó này.

linh729

Thượng Tá
Có phần đúng nhưng theo tôi cũng có phần chưa đúng, nói không dạy gì cả thì không hẳn. Nếu ko chỉ cách cầm vợt từ đầu, động tác cơ bản đôi công (đánh đều)...thế nào cho đúng thì sau này muốn sửa cũng rất khó vì nó đã là thói quen. Thời gian này học mà chơi, chơi mà học, truyền sự ham mê yêu thích cho bọn trẻ nhưng cũng phải có những căn bản nhất định về sự khởi đầu của môn thể thao khó này.

Vâng, bác nói rất đúng. Theo bác, lúc mới tập nên cho trẻ cầm vợt kiểu gì, bắt phải hạ thấp ngón trỏ hay cho phép để ngón trỏ ra giữa vợt rồi nắn chỉnh dần dần

linh729

Thượng Tá

Hi hi. 1 cách nhập môn nè các bạn

Sự đam mê làm nên những kiệt tác. Đam mê bắt đầu bằng những cảm xúc. Bác là nhà sáng chế nên thừa biết điều đó. Thật tệ nếu dạy 1 đứa trẻ chơi bóng mà khi tập, nó không có chút cảm xúc nào

Thật sự rất khó về mặt chuyên môn, còn niềm cảm hứng thì mình có thừa rồi các bác ạ, nhưng mình đang muốn ở đây là trong 2,5 tiếng đồng hồ đấy làm thế nào để cho 3 trẻ học được hiệu quả nhất các bác ạ , bao gồm : Kỹ Thuật, Thể Lực , vì 13 tuổi nói tập để chơi sợ ko có nhiều thời gian, vì hè các cháu chỉ được nghỉ 2 tháng tập luyện nữa thôi ạ

hiepasc

MOD Bắc Ninh
Sự đam mê làm nên những kiệt tác. Đam mê bắt đầu bằng những cảm xúc. Bác là nhà sáng chế nên thừa biết điều đó. Thật tệ nếu dạy 1 đứa trẻ chơi bóng mà khi tập, nó không có chút cảm xúc nào

Khổ thế đấy chúng chưa biết thích, chưa biết bóng bàn, ... chưa cầm vợt lần nào ,... đứa thì cứng thì thì mềm đến ẻo lả ,...

Có lẽ cần học hỏi thêm cách để biến một đứa trẻ dù có năng khiếu hay không, có thích hay không để trở thành một đứa trẻ có ham mê, có kỹ thuật ... Chắc không phải nhờ mấy dụng cụ hỗ trợ .

Cám ơn !

Orion

Binh Nhất
Em nghĩ bác phải xem mấy đứa nhỏ có đam mê, hứng thú luyện tập ko đã. Sau đó thì thế này (đây là cách của em). Em sẽ dạy chúng các động tác cơ bản, di chuyển, vv. Em sẽ mở youtube cho chúng coi clips bóng bàn, cho chúng xem các phong cách khác nhau rồi...hỏi chúng xem thích đánh ntn, rồi cứ đó mà dạy theo ý thích của chúng thui.

Em nghĩ bác phải xem mấy đứa nhỏ có đam mê, hứng thú luyện tập ko đã. Sau đó thì thế này (đây là cách của em). Em sẽ dạy chúng các động tác cơ bản, di chuyển, vv. Em sẽ mở youtube cho chúng coi clips bóng bàn, cho chúng xem các phong cách khác nhau rồi...hỏi chúng xem thích đánh ntn, rồi cứ đó mà dạy theo ý thích của chúng thui.
Đam mê ở mức độ Khá bác a, giờ giấc ý thức tập khá tốt, giờ em vẫn đang trong quá trình dạy đôi công trái, phải và di chuyển 2 điểm bác a.

Green Viet

Moderator
Staff member
P500 là huấn luyện viên bóng bàn ở Úc gốc Việt,anh viết rất nhiều chủ đề về bóng bàn rất hay như "Bộ chân và di chuyển căn bản ","đánh trái tay hiệu quả","cảm giác trong bóng bàn và cách tập luyện" vv...các ace có thể tham khảo bên trang bongbansaigon.com
Bác P-500 truyền cảm hứng rất rất tốt

Bình luận từ Facebook