Tranh cải về thầy giỏi và trò dốt .

backhand-ghost

Đại Tá
ờ, về giọng điệu thì công nhận là bác chủ thớt nhiều khi cũng hơi quá, CŨNG CÓ MỘT SỐ BÀI MÀ CHÍNH EM CŨNG KHÔNG DÁM Ý KIẾN HAY LIKE GÌ vì nó hơi quá cái mình chịu được, nhưng nói chung là VẪN CHỊU ĐƯỢC :p:p:p, à, mà là CHỊU ĐƯỢC chứ không phải CỔ VŨ như ông @backhand-ghost nói đâu nhé

và nói như ông cũng hợp lý, là bác chủ thớt nên giảm gàn tí thì tốt, anh em diễn đàn đỡ anti thì họ mới có điều kiện đến gần mình hơn, hiểu mình hơn:D

Đá bóng nó không phải thú vui của tôi lâu rồi, từ 5 năm trước cơ, nhưng giờ, đó tạm thời lại là TRÁCH NHIỆM, thế mới gọi là PHẢI :(;)

Sống đến giờ, ghét nhất là PHẢI
Trái thì sao, cứ PHẢI, PHẢI LÀ
Vậy mà có những đoạn cua phải uốn
Oằn lưng mà PHẢI chịu đó, ta ;)
4 ục rồi, ra sân mấy thanh niên nó tỳ cho cái, trẹo chân thì oan lắm.

bb&cs

Trung Uý
Cách nói của bác SonCL cũng bình thường, nhưng theo em chỉ phù hợp ở quy mô bia rượu sau trận đấu để giải tỏa stress thôi. Diễn đàn là chỗ pubic, kiểu như trên TV phát biểu cho toàn dân xem, nên mình cần có cách nói phù hợp hơn. Ý tưởng của bác thì rất hay, nhưng phần trình bầy nội dung chưa đạt.:D

Trạng .... CÁ

Đại Tá
Cách nói của bác SonCL cũng bình thường, nhưng theo em chỉ phù hợp ở quy mô bia rượu sau trận đấu để giải tỏa stress thôi. Diễn đàn là chỗ pubic, kiểu như trên TV phát biểu cho toàn dân xem, nên mình cần có cách nói phù hợp hơn. Ý tưởng của bác thì rất hay, nhưng phần trình bầy nội dung chưa đạt.:D
chuẩn, like bác

NVToan

Trung Uý
Theo em thì thầy giỏi mới đào tạo được trò giỏi. Hiểu như này. Đưa 1 trò cho 2 thầy dạy. Thầy dạy giỏi chắc chắn trò sẽ thắng. Còn trên bàn bia của bác các bác lấy ví dụ về ông nọ ông kia mà các bác cho là giỏi chứ chưa chắc đã giỏi thật. Giỏi đúng nghĩa.

Các bác nói chung chung quá.
Gọi là đánh giỏi, thì thế nào là giỏi? Có đẳng cấp hay tiêu chuẩn nào phân biệt không ạ? Nhiều người đánh giỏi ở xóm, đi ra ngoài đánh giải hoá ra lại hạng F/G. Ngược lại có mấy bác đánh trông lều phều chậm chạp, mấy chú D non vào lại 3 bát không hành đi ra.

Dạy giỏi, thì thế nào là giỏi? Lấy tiêu chuẩn nào ra để đánh giá? Có người dạy tốt, nhưng học trò ù lỳ chậm chạp thì vẫn ko thành tài được. Có người dạy bình bình, nhưng được đứa học trò thiên khiếu hơn người thì vẫn có sự đắc ý.
Em thì nghĩ cứ theo người xưa nói, là "Danh sư xuất cao đồ". Chẳng biết đánh tốt hay không, cứ thấy học trò đứa nào cũng đánh tốt hoặc mặt bằng chung ổn thì có nghĩa là người ấy dạy giỏi.

Ở Việt Nam hiện tại thì lứa dưới 10 tuổi thì dạy giỏi không ai qua được chú Thắng Lốp. Đây là người không những có tài mà còn có tâm, thật sự không ai qua được.
Các CLB chuyên nghiệp thì đều đào tạo khá tốt ở lứa 11-13 (Quân Đội, T&T, Hà Nội, Hải Dương. Sau tuổi này ở Việt Nam chưa có ai đủ điều kiện để gọi là đào tạo giỏi cả. Sau lứa này VĐV muốn vươn cao xa hơn thì đều phải đi tập huấn TQ hoặc thuê chuyên gia về dạy cả, trừ một vài trường hợp kỳ tài hiếm có.

Có tiêu chuẩn và có định hướng, mục đích cụ thể thì mới tranh luận ra vấn đề, chứ nói chung chung như bác chủ Topic thì mãi cũng chẳng ra được cái gì cụ thể cả.

Em gặp vài thầy trình độ đánh cũng khá, toàn bốc phét tập bài này của Trung Quốc, bí mật này kia, chê thầy khác đánh kém, hạn chế các kiểu, hỏi ra học sinh của ông có ai thành danh rồi thì mãi không thấy nói. Xem học sinh đánh thì lù rù mãi chẳng ra hồn, trong khi mấy anh thầy bị chê kia có học sinh đạt giải tỉnh với thành phố hết.

Dũng Cửu SHOP

Đại Tá
chủ đề '' hót '' nhỉ cứ thầy nào đông học sinh + sống bằng nghề được thì không dc xếp hạng giỏi mà ok rồi :)

- Nói chung giỏi tính = quá trình 10 năm đến 15 cho ra lò nhiều thế hệ đồng đều , có bản sắc , phong cách chuyên nghiệp , ...

Và dậy thì tiêu chí dậy theo em chủ íu có 2 chủ đề : Đào tạo chuyên nghiệp + phong trào

1) chuyên nghiệp ? > Phải là HLV xuất thân vdv chuyên nghiệp ở các trung tâm lớn như Hải Dương , Quân Đội , Hà Nội đây là 3 trung tâm uy tín rồi mới đến . T$T , TPHCM , Vĩnh Long ,Bộ CA , Tiền Giang - > mới đào tạo ra các vdv đỉnh cao - > kiện tướng đơn -> mang tầm quốc gia , còn ở các tỉnh không có nền tảng thường HLV thiếu tầm nhìn đào tạo nhi đồng , thiếu niên toàn gò gài :D , cắt , gai góc ( gai thì HLV Việt Nam ko đủ am hiểu để huấn luyện ) -> thì ăn sổi lúc nhỏ nhi đồng , thiếu niên 12 đến 13 có cạnh tranh đôi chút , có chút thành tích -> lên trẻ là - > '' ngỏm '' :D Lên đỉnh cao top 8 đơn , Nhất nhỉ bà đồng đội -> giải vô đich quốc gia -> cái này đòi hỏi cả 1 hệ thống các HLV xuất phát chủ yếu từ 3 trung tâm lớn Hải Dương - Hà Nội - Quân Đội đó là các VDV được bố trí đồng đều các tuyến từ nhi đồng , thiếu niên 12,13 , thiếu niên 14 -15 và trẻ ..Điều này các tỉnh thành không nền tảng gần như không đủ để thực hiện :)

2 ) phong trào ? > HLV nào dậy nhiều VDV lên E ,D, C càng nhiều uy tín càng cao , hic hic càng đông học sinh càng có thêm thu nhập để sống :p:p:p > ko thì có đẳng cấp cũng thành '' mất dậy '' vì phong trào thì cũng học từ 30 đến ai theo cao lắm 100 buổi là cùng > hữu xạ tự nhiên hương :)

chủ đề hót quá :D

Last edited:

iso9000

Thượng Tá
Tất nhiên là mỗi người một quan điểm, nhưng tôi ko nghĩ giống ông bạn. Ko thế lấy cái lý do là đam mê, nhiệt huyết với quả bóng ra để tự cho mình phát biểu văng mạng với người khác đc. Ai trên này cũng đều đam mê, đều nghiện ngập, đều ăn ngủ với trái bóng cả. Hoặc ko có lẽ mỗi khi tôi giao lưu tranh luận với ai trên này thì tôi phải tìm hiểu xem người ta có yêu BB một cách chân chính hay không, có đầu tư thời gian công sức cho BB hay không rồi mới được thể hiện quan điểm của mình. Mà cái này ko phải điều tôi quan tâm, vì xã hội đầy ra và thậm chí tôi cũng là một người trong đó.
Anh em lên đây là để chia sẻ, cũng có thể là để khoe vui một chút nhưng phải tiết chế, bác ý đừng làm người khác phải khó chịu với những luận điểm "chí phèo", thiếu hiểu biết đến ngang ngược của mình.
Đằng này, ông xem lại xem, cái giọng điệu, từ ngữ rồi cái kiểu khoe khoang kệch cỡm, lại lu loa, xách mé, chửi đổng cả thiên hạ của bác ấy có giống đàn ông không, có làm anh em rác mắt không.
Thật sự, tôi cực sợ bác chủ thớt này, sợ lắm. Cũng nịnh nọt bác ấy mấy lần để bác ấy đừng nói chuyện với mình, thậm chí mong bác ấy đừng bấm "like" mình nữa nhưng ko ăn thua. Lẽ ra ông phải vì cái chung, vì cộng đồng mà lên lời khuyên giải nhưng ông lại vặn đi theo hướng như ngầm cổ vũ. Ông muốn mình khác mọi người hay thể hiện sự bao dung lớn lao của mình để hạ thấp anh em xuống vậy. Trên này đều là người trưởng thành và có tư duy cả, mọi người đều có quyền yêu cầu người khác tôn trọng mình chứ hả?
Tôi không đồng ý với quan điểm của ông, nó không sòng phẳng như trò chơi của ạnh em mình.
Cuối tuần đi tập nhé, bỏ mẹ cái môn đá bóng què chân của ông đi :mad::mad:
Chuẩn cmnr. .

Green Viet

Moderator
Staff member
chủ đề '' hót '' nhỉ cứ thầy nào đông học sinh + sống bằng nghề được thì không dc xếp hạng giỏi mà ok rồi :)

- Nói chung giỏi tính = quá trình 10 năm đến 15 cho ra lò nhiều thế hệ đồng đều , có bản sắc , phong cách chuyên nghiệp , ...

Và dậy thì tiêu chí dậy theo em chủ íu có 2 chủ đề : Đào tạo chuyên nghiệp + phong trào

1) chuyên nghiệp ? > Phải là HLV xuất thân vdv chuyên nghiệp ở các trung tâm lớn như Hải Dương , Quân Đội , Hà Nội đây là 3 trung tâm uy tín rồi mới đến . T$T , TPHCM , Vĩnh Long ,Bộ CA mới đào tạo ra các vdv đỉnh cao _> kiện tướng đơn -> mang tầm quốc gia còn các tỉnh thường HLV thiếu tầm nhìn đào tạo nhi đồng , thiếu niên toàn gò gài :D , cắt , gai góc ( gai thì HLV Việt Nam ko đủ am hiểu để huấn luyện ) -> thì ăn sổi lúc nhỏ có cạnh tranh ,có chút thành tích -> lên trẻ là - > '' ngỏm '' :D Lên đỉnh cao top 8 đơn , Nhất nhỉ bà đồng đội -> giải vô đich quốc gia -> cái này đòi hỏi cả 1 hệ thống các HLV xuất phát chủ yếu từ 3 trung tâm lớn Hải Dương - Hà Nội - Quân Đội :)

2 ) phong trào ? > HLV nào dậy nhiều VDV lên E ,D, C càng nhiều uy tín càng cao , hic hic càng đông học sinh càng có thêm thu nhập để sống :p:p:p > ko thì có đẳng cấp cũng thành '' mất dậy '' vì phong trào thì cũng học từ 30 đến ai theo cao lắm 100 buổi là cùng > hữu xạ tự nhiên hương :)

chủ đề hót quá :D
Cần phân biệt Chuyên Nghiệp và Phong Trào/ Nghiệp Dư quá đúng. Không thể so anh em nghiệp dư với chuyên nghiệp được. Ngày đi làm 8h làm 1h-2h bóng bàn thì sao lại được với những người sống bằng nghề bóng bàn :D
Ngoài ra, đánh giá thành công thế nào là trò giỏi, thầy giỏi cũng khá khó vì nhiều khi nó còn phụ thuộc vào năng khiếu, tố chất của mỗi học trò + quyết tâm, đam mê nữa chứ ^_^

Bình luận từ Facebook