Trạng thái lạ trong quá trình chơi bóng bàn

kienpt108

Thượng Sỹ
Trong 5 năm chơi bóng, đã 2 lần em bị rơi vào trạng thái này rồi. Đó là tự nhiên FH bị phế hoàn toàn, mất hoàn toàn cảm giác bóng, đến đôi công cũng ko thể làm đc, toàn đánh bóng rúc lưới với bay ra ngoài, thậm chí cầm bóng đánh sang cũng còn cảm thấy ngượng. Cố gắng tập và khởi động cả buổi thì vẫn chỉ dừng lại ở mức đôi công hay giật khởi động như cái máy chỉ biết đưa lên thu về, bên kia đẩy lại hoặc chặn lệch tầm tay tý là tay ngượng ko biết làm thế nào. Nhưng BH thì lại hoàn toàn bt, đôi công, giật, đấm, chặn đẩy vẫn ngon. E đánh hạng D HN pre nên cũng ko phải quá gà. Lần trc e bị như thế này cách đây khoảng 2 năm và kéo dài tầm 1 tháng.
Đã bác nào bị rơi vào trạng thái như e chưa, mong các bác đã trải qua trạng thái này chia sẽ cho e cách giải quyết. Help help help!!!

wh_qn87

Đại Tá
chuyện bình thường mà, các vận động viên chuyên nghiệp đầy người bị như vậy. Đó là 1 phần của chữ "phong độ". Mình cũng mấy lần bị như này, kinh nghiệm là cả buổi chỉ tập các động tác khởi động thôi, tập giật, tập gò, kê, tập di chuyển để tìm lại cảm giác bóng, tuyệt đối ko thi đấu, chỉ đến khi nào cảm thấy phong độ trở lại lúc đấy mới vào đánh trận. Vì bạn càng thi đấu bạn càng lún sâu vào mất phong độ vì cảm giác bóng càng kém đi mà chưa có thời gian điều chỉnh. Chúc bạn thành công !

niemdamme202

Trung Sỹ
Trong 5 năm chơi bóng, đã 2 lần em bị rơi vào trạng thái này rồi. Đó là tự nhiên FH bị phế hoàn toàn, mất hoàn toàn cảm giác bóng, đến đôi công cũng ko thể làm đc, toàn đánh bóng rúc lưới với bay ra ngoài, thậm chí cầm bóng đánh sang cũng còn cảm thấy ngượng. Cố gắng tập và khởi động cả buổi thì vẫn chỉ dừng lại ở mức đôi công hay giật khởi động như cái máy chỉ biết đưa lên thu về, bên kia đẩy lại hoặc chặn lệch tầm tay tý là tay ngượng ko biết làm thế nào. Nhưng BH thì lại hoàn toàn bt, đôi công, giật, đấm, chặn đẩy vẫn ngon. E đánh hạng D HN pre nên cũng ko phải quá gà. Lần trc e bị như thế này cách đây khoảng 2 năm và kéo dài tầm 1 tháng.
Đã bác nào bị rơi vào trạng thái như e chưa, mong các bác đã trải qua trạng thái này chia sẽ cho e cách giải quyết. Help help help!!!

mình năm ngoái cũng bị như vậy.bị cung gần 1 tháng.nói chung đánh mà chẳng có cảm giác gì về bóng.ma ở nhà thì lại muốn đánh.........và sau đó đánh lại dc thì cảm thấy mình lên bóng hẳn luôn.lúc đó xong là mình lên khoảng 2 bóng luôn đó bạn.^^

tuan_ho

Trung Sỹ
mình năm ngoái cũng bị như vậy.bị cung gần 1 tháng.nói chung đánh mà chẳng có cảm giác gì về bóng.ma ở nhà thì lại muốn đánh.........và sau đó đánh lại dc thì cảm thấy mình lên bóng hẳn luôn.lúc đó xong là mình lên khoảng 2 bóng luôn đó bạn.^^

Mất cảm giác 1 tháng lên 2 bóng , vậy chịu khó mất cảm giác chừng 1 năm chắc lên 5-6 bóng hả Ý !? :zingme14:

kienpt108

Thượng Sỹ

Bạn rất giống mình, cũng nôn nóng tập để lấy lại cảm giác, nhiều lúc khởi động ko đc cáu qua còn bảo đối thủ là vào đánh trận luôn ^^

Timoboll_ZLC

Binh Nhì
Mình cũng đang rơi vào trạng thái này (tầm 01 tuần nay). Đánh mất cảm giác + chân di chuyển rất kém linh hoạt. Đang định nghỉ Bóng đi Bia khoảng vài bữa để khi trở lại nó có cảm giác đói bóng, hy vọng mới lấy lại cảm giác.

Cái này mình cũng thấy đúng, nguyên nhân là do tập chưa cơ bản và đối thủ toàn dân cứ vào trận là thích đấu ngay lên đôi khi mình bị tụp mất cảm giá nhưng sau đó một thời gian thì lại lấy lại được và thấy trình có vè tăng lên do rút được kinh nghiệm từ các động tác và quả đanh

haboll

Đại Uý
thực ra đây ;à hiện tượng chán bóng =)) cứ 1 thời gian sẽ lại bị và bị 1 thời gian lại bình thường!
Nhưng may mắn, sẽ có 1 số lần sau cái khoảng thời gian trùng xuống, tự nhiên mình lại " vỡ" ra 1 số điều hay ho và kết quả sau đó là "lên bóng"!!!!
Sự không ổn định này là bình thường vì chẳng ai suốt đời chơi bóng bàn chỉ "hòa phát" cả! Tất cả theo qui luật của đồ thị dạng hình sin mà thôi ạ =))

dinhduong1992

Binh Nhì
trc e cũng có tgian bị như thế.Nhưng e thấy có lẽ là do cách cầm vợt chưa ổn định nên bị như thế. Lúc bị như thế có 1 cách chữa là luyện tập 2 người đôi công qua bàn 1 cách nhẹ nhất rồi dần dần tăng lực thêm.

linh729

Thượng Tá

Có vợ thì sẽ không bị tình trạng này nữa.

bongbanpingpong

Binh Nhất

Mình cũng thường xuyên gặp như vậy nhưng ko kéo dài đến 1 tháng. Như bạn đã nói là FH bị phế, BH hoàn toàn tốt. Mình nghĩ ở đây liên quan đến tác động của bán cầu não trái và bán cầu não phải, vì theo nguyên tắc bán cầu não trái điều khiển bên phải cơ thể và ngược lại. Có một lần một chú trong clb mình có nói khi BH bạn đang tốt lên thì bên Fh sẽ mất cảm giác, mình suy ngẫm lại bản thân thì thấy cũng đúng. Không biết bạn thì sao.

zhangjikevn

Binh Nhì
Mất cảm giác 1 tháng lên 2 bóng , vậy chịu khó mất cảm giác chừng 1 năm chắc lên 5-6 bóng hả Ý !? :zingme14:
haha, nghỉ 1 phát 4 năm luôn, chơi lại vài ngảy đi đánh olympic luôn Ý ơi, mày tư vấn cho ngta độc wa :zingme21::zingme21::zingme21::zingme14::zingme14::zingme14:

hermesqn

Trung Uý
Bạn mình còn bị nặng hơn cơ, cứ vào đánh là cứ như thằng mới tập chơi, ko điều khiển đc cái tay, đánh khi thì vô lưới, khi thì nhổng lên trời, phải khởi động hơn 15 phút mới trở lại bình thường, lần nào cũng thế. Cái này chắc liên quan đến thần kinh rùi :zingme29:
P/S: a Lương với a Ý dạo này chịu khó lên diễn đàn chém gió vãi :))

QuangNhotNB

Trung Uý
chắc chắn là động tác FH của bạn bị sai nên gây ra cảm giác đó. thời gian vừa rồi mình cũng luyện BH nhìu nên làm cho động tác FH ko khép nách phải mất 1tuan và vài chục chai bia mình mới tìm ra nguyên nhân. bạn thử làm theo mình coi hết ko. khi đánh FH cố khép khủy tay lại gần người 1 tí. ko được thì nhờ người quan sát xem khi đánh bạn bị sai ở đâu để sửa cho nhanh. chúc bạn lấy lại cảm giác để gỡ bia :d

Bình luận từ Facebook