TRận đấu cũ, hay, mọi người xem chơi

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Đừng nghe bác Cá phân tích :D
Bro nói thế fan của Wang Hao lại gào lên. Wang Hao luôn được cả người xem và giới chuyên môn đánh giá cực cao về sức mạnh đòn đánh đấy. Đòn WH cả hai bên cùng "nặng" mà. Quả trái thì ko bàn rồi, số 1 số 2 đến tận bây giờ.
Xoáy có thể không bằng vì Wang Hao ép xuống rất nhanh chứ không kéo nhiều như Wang Liqin hay Ma Lin nhưng về lực thì hiếm ai so được :D

NVToan

Trung Uý
Xem trận đấu này, lại phải một lần nữa thán phục quả phải "độc bộ thiên hạ" của Wang Liqin. Chỉ nói riêng trong trận này, có lẽ ta thấy Wang đánh phải vẫn quá hay và rõ ràng là hay hơn Ma Long.
Không nói đến lực đánh, độ xoáy vì xem thì ko thể thấy rõ được nhưng cái nhìn thấy rõ ràng là Wang đánh phải "tròn, hiểm hóc và hiệu quả" hơn một Ma Long đang ở độ chín rất nhiều.
Wang đánh phải nhịp nhàng, bao sân, hợp lý, chủ động, biến hóa và chuẩn xác kinh khủng. Trong cả những pha đối giật phải với Ma Long, Wang vẫn chiếm ưu thế với sự vững vàng và anh đánh gần như không có "xót" với bất kỳ góc đánh nào. Anh ko còn "nhanh, mạnh" như thời đỉnh cao nữa nhưng đòn phải trứ danh đó vẫn bền bỉ, ào ạt liên miên như thác lũ. Dễ nhận ra, là Ma Long vẫn phải "né" quả phải của đối thủ vì mỗi khi Wang xoay được sang quả thuận tay là Ma lại bị dồn ép thực sự.
Nhưng mỗi quả phải vẫn chưa nói hết được diễn biến chủ đạo của trận này. Xem kỹ hơn nữa, ta thấy Wang cũng ko hề thua kém Ma Long ở bất kỳ cú quả nào khác (trừ đòn flick trái). Wang bắt ngắn phải cực hay, chế giao bóng cực kinh nghiệm, phòng thủ vẫn ổn định (giai đoạn 2005-2007, Wang được đánh giá là tay vợt tấn công tốt nhưng phòng ngự cũng thuộc dạng hàng đầu).
Có một đòn đánh mà ai cũng nghĩ là Ma Long sẽ áp đảo được Wang Liqin, đó là quả trái. Nhưng xét riêng ở trận đấu này thì Wang chơi trái thậm chí còn tốt hơn đàn em của mình. Không ào ào, phức tạp mà Wang rất tự tin và biết mình biết ta. Có thể miêu tả Wang chơi trái thế này: nắn nót, an toàn trong những loạt đua đờ mi trái và chính xác đến bất ngờ khi bẻ góc, tăng lực cực chủ động. Kết quả là Wang xoay trái - phải cực tròn (khi vua FH mà xoay được phải thì ai cũng biết ntn rồi ^\^) và cũng ăn ko ít điểm winner bằng quả trái.
Có thể kết lại rằng, xét riêng chỉ trong trận này thì Wang Liqin đã chơi hoàn toàn áp đảo và trên cơ Ma Long. Chiến thắng này là hợp lý, phản ánh đúng cục diện trận đấu :)
Thanks @NVToan đã post lại một trận rất hay.
Anh nói hay lắm. Em xem thấy thích mà chả hiểu nó hay chỗ nào chỉ thấy phấn khích muốn ra sân làm trận thôi.

backhand-ghost

Đại Tá
Anh nói hay lắm. Em xem thấy thích mà chả hiểu nó hay chỗ nào chỉ thấy phấn khích muốn ra sân làm trận thôi.
Xem BB cũng giống như chơi BB vậy, cũng cần có chút kinh nghiệm. Kinh nghiệm hình thành cần có quá trình. Bro cứ chịu khó để ý, phân tích chút một là sẽ có cách "xem" một trận đấu cho riêng mình thôi. Xem và thưởng thức đúng cách, BB đỉnh cao sẽ hay hơn nhiều nhỉ :)

backhand-ghost

Đại Tá
Lâu lâu Pro vào phân tích mấy trận như thế này đọc sướng con mắt,mở mang ra được nhiều điều.
Dạo này không khí diễn đàn cũng đìu hiu quá, ko có được khí thế sôi nổi như trước đây. Những topic mang tính thảo luận hay ít đi nhiều nên anh em cũng dần hờ hững. Mình cũng vậy, thấy ngại nói ngại viết đi nhiều :(

phuongnguyen

Đại Tá
Dạo này không khí diễn đàn cũng đìu hiu quá, ko có được khí thế sôi nổi như trước đây. Những topic mang tính thảo luận hay ít đi nhiều nên anh em cũng dần hờ hững. Mình cũng vậy, thấy ngại nói ngại viết đi nhiều :(
Thật ra diễn đàn đông đảo những anh em tập toẹ như em, nhưng sau thời gian theo dõi tham khảo các clip, phan tích trên dd thì kỹ thuật tăng lên chút. Nhưng tìm hiểu thêm nữa thì mông lung quá. Ae có tâm có trình chia sẽ thì bị chém. K ai tha thiết.
Nhưng thèm lắm bài viết về bb:
1/cơ bản để chơi bb: cầm vợt...( có nhiều)
2/cách tấn công , cách phòng thủ cơ bản
Hết rồi ...và trình ae cứ lẹt đẹt ở đây. Cứ lên đây là D non, non gì D nó oánh cho vỡ mồm vì mình chưa có chiến thuật thi đấu bài bản, toàn tự phong.
3/các bài tập chiến thuật đi cùng giao bóng ... Đang rất cần nhưng chưa có ....

Chúc mừng năm mới

manhga_phuoclong

Đại Uý
Thật ra diễn đàn đông đảo những anh em tập toẹ như em, nhưng sau thời gian theo dõi tham khảo các clip, phan tích trên dd thì kỹ thuật tăng lên chút. Nhưng tìm hiểu thêm nữa thì mông lung quá. Ae có tâm có trình chia sẽ thì bị chém. K ai tha thiết.
Nhưng thèm lắm bài viết về bb:
1/cơ bản để chơi bb: cầm vợt...( có nhiều)
2/cách tấn công , cách phòng thủ cơ bản
Hết rồi ...và trình ae cứ lẹt đẹt ở đây. Cứ lên đây là D non, non gì D nó oánh cho vỡ mồm vì mình chưa có chiến thuật thi đấu bài bản, toàn tự phong.
3/các bài tập chiến thuật đi cùng giao bóng ... Đang rất cần nhưng chưa có ....

Chúc mừng năm mới
Em khi tham gia vào diễn đàn thì thấy mình ngày một đam mê hơn, từ cốt, mút, cho tới kỹ thuật, thực sự ở tỉnh lẻ thì làm gì có thầy mà tập, sinh hoạt còn thấy ít nữa là, em mong có nhiều bài viết sôi nổi tham gia hơn, để em tiếp thu thêm kinh nghiệm và chiến thuật thi đấu như vậy mới duy trì đam mê hơn, mong rằng các " anh hùng bàn phím " có anti thì ra chỗ khác.

Bình luận từ Facebook