Tổng hợp trận đấu hay tại giải douple fish 2016 ( 1 -3 /9 / 2016 )

Ba Tê

Binh Nhì
Mình thấy nhiều người có tung cao nhưng dùng lưng che quả bóng có cho người ta thấy bóng đâu mà đỡ? -----> chơi xấu.
Dùng tay còn có thể chấp nhận được (cũng ăn gian nhưng mà ăn gian ít) vì dù sao cánh tay cũng nhỏ hơn cái lưng thớt :D nhỉ các bác.

diamond

Trung Uý
Đinh Quang Linh luôn kỵ quả giao bóng xoáy ngược của Anh Tú. Mình xem từ giải báo Nhân dân, rồi giải tổng cục CS, đến giải này gặp Đinh Quang Linh là Anh Tú luôn xài quả giao bóng xoáy ngược. Sao cùng đội tuyển bóng bàn với nhau, cùng tập luyện mà ĐQL vẫn ko hóa giải được việc này nhỉ?

backhand-ghost

Đại Tá
Đinh Quang Linh luôn kỵ quả giao bóng xoáy ngược của Anh Tú. Mình xem từ giải báo Nhân dân, rồi giải tổng cục CS, đến giải này gặp Đinh Quang Linh là Anh Tú luôn xài quả giao bóng xoáy ngược. Sao cùng đội tuyển bóng bàn với nhau, cùng tập luyện mà ĐQL vẫn ko hóa giải được việc này nhỉ?
Bác nhìn nhận chuẩn luôn.
Xem nhiều trận có thể nhận ra là Linh bí quả giao ngược của Tú thật. Bí từ phán đoán chiều xoáy, độ xoáy nên Linh xử lý bị lỗi nhiều quá. Điều này hơi lạ vì BBVN hiện tại nếu nói về bắt bước 1 và xử lý trong bàn thì Linh muối gần như là hay nhất rồi, nhưng đánh với Tú hai ba trận gần đây thì Linh ko phát huy được, thậm chí còn có chút thiếu tự tin mỗi khi Tú giao quả ngược này.
Cũng phải nói là Tú giao quả đó cực hay, a em quân chuyên ở ngoài xem phán đoán cũng còn nhầm chứ ko nói là người trong cuộc.
Một lý nữa là do Tú nó chơi hai càng cực nặng và rất đa dạng, đủ đòn. Giao xong quả ngược nó cứ đứng lù lù giữa bàn ko cần né neo gì cả, chỉ chế banh hơi lỗi một chút là nó phập ngay. Đây cũng là một nguyên nhân khiến Linh cũng hơi bối rối, do dự mỗi khi cài trả giao bóng.

Last edited:

hungvotdoc

Thượng Tá
ITTF làm clip hướng dẫn giao bóng cũng đâu có tung thẳng tắp (Phút 2:03).

Bạn xem video này sẽ hiểu rõ hơn nhé. Mình chấm dứt tranh luận chủ đề này tại đây. Thanks
Cả hai video clip đều bổ ích! Thấy hai bạn tranh luận tôi cũng thấy hay hay mới thử tìm hiểu luật thì thấy viết thế này:
" 2.6.1 Lúc bắt đầu giao bóng quả bóng được đặt nằm im trên lòng bàn tay tự do mở phẳng, ở đằng sau đường cuối bàn và ở bên trên của mặt bàn.
2.6.2 Người giao bóng tung lên theo phương thẳng đứng, không được tạo ra bóng xoáy, để cho quả bóng lên cao ít nhất 16cm sau khi bóng rời khỏi lòng bàn tay không cầm vợt và sau đó rơi xuống không chạm bất cứ vật gì trước khi được đánh đi...."

Vậy là Luật quy định là bóng ở trong lòng bàn tay và tung lên theo phương thẳng đứng- tức là vuông góc với mặt đất. Mà quỹ đạo của đường bóng tung lên lại vuông góc với lòng bàn tay. Vậy nên muốn thẳng đứng 100% thì thời điểm bóng dời lòng bàn tay, bàn tay phải song song với mặt đất. Tuy nhiên quỹ đạo chuyển động của bàn tay trước khi tung bóng lại là cung tròn có tâm là khuỷu tay và bán kính là cẳng tay nên trong thực tế để xác định được thời điểm cẳng tay (bàn tay) song song với mặt đất để cho bóng dời lòng bàn tay thẳng đứng 100 % là cực kỳ khó nếu không muốn nói là không thể.
Vậy nên có lẽ các trọng tài cũng đánh giá tương đối thôi: Khi bóng để đúng luật trong lòng bàn tay mở ngửa và được tung lên một cách tự nhiên là ổn dù có hơi cong (như trong 2 clip trên). Còn cố tình tung cho bóng vòng vào bụng thì hoặc là phải nắm vào bóng hoặc là cẳng tay sẽ quá không song song với mặt đất khi cho bóng dời lòng bàn tay thì trọng tài sẽ nhìn thấy sai luật rõ và xử lý ngay.

nhuan-anti

Trung Sỹ
Vì sao mấy VĐV chuyên nghiệp của ta lại có quả giao bóng không đúng luật? Theo tôi có lẽ phần lớn do trình độ chưa vươt trội lại tham gia thi đấu các giải nghiệp dư quá nhiều, rồi đánh độ nữa mà các giải thưởng, giải độ lại hấp dẫn cao hơn nhiều giải chuyên nghiệp vì thế phải giở quả giao " phủi" ra, trước hết là là "Sỹ" để ko mất mặt vì tiếng là chuyên nghiệp sau đó tôi nghĩ mới là giải thưởng. Đánh nhiều giải ko chuyên thành ra quen cách giao vậy thôi. Trôm nghĩ lãnh đại bóng bàn VN nếu vẫn để phong trào bb ko chuyên phát triển mạnh hơn chuyên nghiệp mà ko chấn chỉnh quả giao bóng thì có lẽ bóng bàn VN đi về nơi xa lắm khi ra thi đấu quốc tế.Ngay như nghiệp dư thì quả giao bóng ở khu vực miền nam cũng rất khác miền bắc chắc anh em đều thấy cả đúng không?

ngtrantoan

Đại Tá
"Đường dài mới biết ngựa hay", mấy bác cứ thấy nhiều tay vợt trẻ, đánh thắng đc vài trận, lại tung hô, chứ có ai giữ đc phong độ nhiều năm như a.Quốc, Quỳnh, ĐQL đâu .... như Đạt trố 2-3 năm liền tỏa sáng, năm 2016 hiện tại là năm của Tú mẫu, chỉ sợ 2 năm nữa lại là 1 nhân vật nào đó nữa thôi :D:D:D. Hay nhưng phải ổn định 5-10 năm thì mới có cái để Khen ngợi chứ
Còn mấy vấn đề giao bóng phạm luật -> thấy mấy bác cứ bàn phím hoài :D:D:D, mấy bác có ý kiến và muốn thay đổi thì hãy làm cho mình tỏa sáng, bằng cách làm 1 cái gì đó, như là tham gia mấy bộ máy đào tạo của Bóng bàn hoặc tham gia vào làm trọng tài mấy giải đó mà bắt mà trừ điểm mấy VDV giao bóng kg đúng luật :D:D:D

namvietinbank

Đại Uý
Nói thật các ông cứ ra cái vẻ suy nghĩ cú quả kinh lắm chứ thực ra trong đầu lúc thi đấu rỗng tuếch nghĩ được cái mẹ gì, sở trường và thói quen hàng ngày mạnh cái gì thì cứ phang cái đó ra thôi. Chứ nghĩ rồi tính roi thực hiện được trong trận đấu có mà thánh. Các ông mà tư duy đc như thế đã éo đánh BB.
Như Bảo Miền Nam là điển hình, chơi bóng bàn chứ ko đánh bb.
em đã xem khá nhiều giải và lúc đầu cũng nghĩ về Quỳnh và Linh như vậy. tuy nhiên. khi các bác càng lên cao. các bác sẽ nghĩ khác. người ta kỹ bóng chứ không phải làm trò. đó là cốt cách của vận động viên hàng đầu. tiện thể kể chuyện, mấy năm trước có pác nói thẳng vào mặt em. "loại mày nó đéo thèm giải thích vì giải thích mày đéo hiểu". quả thật là mình phải đứng trên sân thi đấu, sự nghiệp của mình, nhiều người xem, rồi còn truyền hình trực tiếp nữa.... các kiểu yếu tố nữa thì mình mới hiểu cảm giác của Linh và Quỳnh tại sao phải kỹ như vậy, bởi chỉ 1 phút lơ là là đi cả trận các bác ạ. đấy mới là chuyên nghiệp. không phải đánh chơi đánh ào ào như các bác đâu ạ.

Ttfan2012

Đại Tá
em đã xem khá nhiều giải và lúc đầu cũng nghĩ về Quỳnh và Linh như vậy. tuy nhiên. khi các bác càng lên cao. các bác sẽ nghĩ khác. người ta kỹ bóng chứ không phải làm trò. đó là cốt cách của vận động viên hàng đầu. tiện thể kể chuyện, mấy năm trước có pác nói thẳng vào mặt em. "loại mày nó đéo thèm giải thích vì giải thích mày đéo hiểu". quả thật là mình phải đứng trên sân thi đấu, sự nghiệp của mình, nhiều người xem, rồi còn truyền hình trực tiếp nữa.... các kiểu yếu tố nữa thì mình mới hiểu cảm giác của Linh và Quỳnh tại sao phải kỹ như vậy, bởi chỉ 1 phút lơ là là đi cả trận các bác ạ. đấy mới là chuyên nghiệp. không phải đánh chơi đánh ào ào như các bác đâu ạ.
Thì đúng là như vậy. Nhưng cũng chỉ nên 6 điểm một lần thui bác ợ. :)

namvietinbank

Đại Uý
Thì đúng là như vậy. Nhưng cũng chỉ nên 6 điểm một lần thui bác ợ. :)
em nghĩ pác nên xem các trận thế giới so sánh trung quốc và nhật thôi đã thấy chúng nó thi đấu khác nhau. nhưng không được xem CLIP cắt nhé. các bác sẽ thấy sự chuyên nghiệp của các VĐV top đầu đặc biệt là Malong. cực kỳ kỹ càng và đầu óc ạ. dĩ nhiên 6 quả được ra lau mồ hôi và thả lỏng nhiều hơn đấy là luật rồi.

Ttfan2012

Đại Tá
em nghĩ pác nên xem các trận thế giới so sánh trung quốc và nhật thôi đã thấy chúng nó thi đấu khác nhau. nhưng không được xem CLIP cắt nhé. các bác sẽ thấy sự chuyên nghiệp của các VĐV top đầu đặc biệt là Malong. cực kỳ kỹ càng và đầu óc ạ. dĩ nhiên 6 quả được ra lau mồ hôi và thả lỏng nhiều hơn đấy là luật rồi.
Mình xem hàng ngày mà (Mình là fan của Zhang Jike và Fan Zhendong mừ). Thế mình mới nói là chỉ nên 6 quả thui. Chứ cứ lượn quanh với lau giầy thì đúng là dễ tính mấy cũng thấy khó khó chịu thật bạn à.

namvietinbank

Đại Uý
Mình xem hàng ngày mà (Mình là fan của Zhang Jike và Fan Zhendong mừ). Thế mình mới nói là chỉ nên 6 quả thui. Chứ cứ lượn quanh với lau giầy thì đúng là dễ tính mấy cũng thấy khó khó chịu thật bạn à.
thế thì cũng tùy từng quan điểm. nhưng đối với em khi ngồi trên khán đài bắt độ mấy trận căng đầu em còn tóe lửa chứ đừng nói mấy bố đánh dưới sân căng thẳng quá đi lại chút lấy lại bình tĩnh cũng là điều dễ hiểu. một phần chắc cũng vì em nể các ông ấy gần 4 chục mà vẫn máu lửa tập luyện thi đấu đỉnh cao. chắc các bác biết rồi ở đâu cũng có những cao thủ khi lên đỉnh rồi còn không giám thi đấu không giám giao lưu vì sợ thua nữa cơ. ở đâu không biết chứ chỗ em nhiều lắm.

Ttfan2012

Đại Tá
thế thì cũng tùy từng quan điểm. nhưng đối với em khi ngồi trên khán đài bắt độ mấy trận căng đầu em còn tóe lửa chứ đừng nói mấy bố đánh dưới sân căng thẳng quá đi lại chút lấy lại bình tĩnh cũng là điều dễ hiểu. một phần chắc cũng vì em nể các ông ấy gần 4 chục mà vẫn máu lửa tập luyện thi đấu đỉnh cao. chắc các bác biết rồi ở đâu cũng có những cao thủ khi lên đỉnh rồi còn không giám thi đấu không giám giao lưu vì sợ thua nữa cơ. ở đâu không biết chứ chỗ em nhiều lắm.
Thực sự Tuấn Quỳnh là một cầu thủ lớn. Mọi thứ đều rất o.k từ tinh thần quyết thắng cho đến kỹ thuật. Tuy nhiên, mình nghĩ là cũng nên thay đổi cách thức "câu giờ" đấy đi để làm gương cho thế hệ bóng bàn tương lai của Việt Nam.

Bình luận từ Facebook