Tokyo Olympics 2020 (24/7 ~ 06/8)

LangThang

Đại Uý
Không một ai ngoài TQ giờ đủ trình để đánh lại mấy em TQ bây giờ cả, họ đánh như Nam ấy, giật uy lực và bạt trái kinh hồn.
Mình thấy kỹ thuật và phong độ của Sun Yingsha đang là ok nhất mặc dù không vô địch, bên ngoài China chắc cũng sợ e này nhất. Ito Mima không có bài gì để làm khó China nữa rồi

lion

Đại Tá
Mình thấy kỹ thuật và phong độ của Sun Yingsha đang là ok nhất mặc dù không vô địch, bên ngoài China chắc cũng sợ e này nhất. Ito Mima không có bài gì để làm khó China nữa rồi
Ito Mima ôm bàn bạt gai là chủ đạo, cho nên bị tấn công mạnh và xoáy về hai bên hoặc buộc phải di chuyển rộng là lúng túng như gà mắc tóc, không có cửa. Lối đánh của VĐV China chủ yếu có lưc, xoáy, rộng, xa, có thể nói là rất toàn diện và hiện đại. Nếu VĐV nước khác không đủ tầm so găng thì phải có biện pháp không chế. Hirano hay Ito cũng có thời điểm khiến VĐV China lúng túng nhưng lập tức họ nghĩ ra được chiêu thức khắc chế ngay.

LangThang

Đại Uý
Ito Mima ôm bàn bạt gai là chủ đạo, cho nên bị tấn công mạnh và xoáy về hai bên hoặc buộc phải di chuyển rộng là lúng túng như gà mắc tóc, không có cửa. Lối đánh của VĐV China chủ yếu có lưc, xoáy, rộng, xa, có thể nói là rất toàn diện và hiện đại. Nếu VĐV nước khác không đủ tầm so găng thì phải có biện pháp không chế. Hirano hay Ito cũng có thời điểm khiến VĐV China lúng túng nhưng lập tức họ nghĩ ra được chiêu thức khắc chế ngay.
Bạn cho mình hỏi về 2 hlv này của Nhật nhé :

Họ có từng là vđv không và thành tích của họ có cao k ? Mặc dù hlv giỏi không nhất thiết là vđv giỏi nhưng HLV của China hầu hết là danh thủ.

Trainee

Đại Tá
em xem falck khá nhiều thi thoảng cũng thấy falck xoay mút sang phải gai sang trái nhưng mà hầu hết là giải pháp tình thế, mà mấy trận hồi wttc 2019 với quatar open 2019 là 2 giải em thấy falck đánh hay nhất thì lại kh thấy xoay quá nhiều
Chính xác, mình xem giải đó; thấy gần như không xoay mà nói thẳng Rơ không xoay cũng được!

quan221212

Đại Uý
Ôi trời ơi, thấy B chém cũng ác mà; sao lại hỏi câu này!
không biết thật mà, mình amater, đấu không lại mấy người dùng vợt gai, nên chẳng thích, không biết quốc tế có cấm không? Thấy có diễn đàn bảo cấm.

Trainee

Đại Tá
không biết thật mà, mình amater, đấu không lại mấy người dùng vợt gai, nên chẳng thích, không biết quốc tế có cấm không? Thấy có diễn đàn bảo cấm.
Gai cũng như mút B nhé, bình đẳng; có mặt được chơi mặt không được chơi (cả mút cũng thế). Các mặt được chơi thì ITTF có danh mục sẵn rồi.
Dấu hiệu nhận biết sơ sơ là mặt vợt có dấu ITTF ấy.

conduongs

Đại Tá
Chính xác, mình xem giải đó; thấy gần như không xoay mà nói thẳng Rơ không xoay cũng được!
Cái chốt vấn đề của Flack ở đây là F có thể đánh gai cả trái và phải. Tùy trận đấu, có thể F không xoay mặt . F không cố định là phải đánh gái bên BH hay FH các bạn nhé. giật gai, hay bạt gai là kỹ thuật khó, mỗi lần giật khi đang ở mặt gai du FH hay BH Flack phải có một chút thời gian chậm lại để lựa giật. giật gai không như giật mút, không phải vào ma sát giữa mút và bóng nhiều, nhưng phải lựa gọc vợt. nên với lối đánh nhanh F hay bị hỏng là vậy. với lối đánh chậm F có đủ thời gian xoay mặt vợt quay ra bạt mút ngay, thậm chí đối giật như ai, gai thì không đối giật được liên tiếp cũng không bạt liên tiếp được mặc dù vẫn có. Đó là những gì của Flack các bạn ah

LangThang

Đại Uý
Tay vợt Đan Mạch này có cái tên khó đọc quá, copy cái tên Mattias Falck vào G-dịch thì thấy đọc gần giống "Phang" nhưng past chữ " Falck " thì k biết đọc là gì luôn, rất khó nghe. mà cái tay PHANG này bị tay Ai Cập loại sớm, có gì mà các bạn quan tâm thế nhỉ ?

Trainee

Đại Tá
Tay vợt Đan Mạch này có cái tên khó đọc quá, copy cái tên Mattias Falck vào G-dịch thì thấy đọc gần giống "Phang" nhưng past chữ " Falck " thì k biết đọc là gì luôn, rất khó nghe. mà cái tay PHANG này bị tay Ai Cập loại sớm, có gì mà các bạn quan tâm thế nhỉ ?
Từng Á quân tầm TG; đánh gai bên thuận FH nên anh em quan tâm!
Gọi tên thì gọi (cún) Phốc cho nó dễ nhớ! :))

gik271

Thượng Tá
bạn kiếm cái clip nào có bình luận viên quốc tế ấy. Ông này tên Thụy Điển nên quả thực là khó đọc.
Nghe các bạn ấy đọc nó gần gần = phôn-cờ - mati át :D

noobteam

Trung Uý
Có câu hỏi này đố bạn , chấp bạn tra Google luôn: Tại sao HLV (Quốc Gia) của CNT không có HLV nữ ?
Mình chưa tra GG, đoán tý cho vui nhỉ.
Thứ nhất, TQ có quá nhiều HLV nam giỏi, thêm nữa tần suất, khối lượng tập luyện, thời gian tập trung đội tuyển, đi thi đấu,... thì nam giới sẽ phù hợp hơn nữ giới.

quan221212

Đại Uý
Giải năm nay Ma Long đánh hay, vô địch Olimpic là quá xứng đáng, ko có gì phải bàn cãi, nhưng mọi người có đồng ý với em, một phần là do Fan chơi ko tốt, nếu ko muốn nói là sa sút. Nói ra các bác lại bảo em chém gió nhưng thật ra, Đông béo bộc lộ sự sa sút (ko giống như Fan các giải trước thềm Olimpic) ngay từ trận gặp Youngsik. Sau giải năm nay, nhiều lời khen giành cho Long quá trời, em thì thấy Fan có 1 số vấn đề.
- Đối giật: nếu nói là đối giật thì Fan đối giật chẳng sợ ai, nếu ai chịu khó theo dõi FZD từ năm 2017 thì thấy Fan dù thắng hay thua khi đối giật Fan rất mạnh, kể cả Malong nhiều khi đối giật cũng ko ăn nổi, ai hay xem highlight những pha đối giật giữa Fan-Ma, phải đến 60% Fan giành phần thắng, dù kỹ thuật ko bằng nhưng Fan có sức của tuổi trẻ, nên chỉ 2-3 quả qua lại là Fan lấy được thế chủ động, và dồn được đối phương ra xa bàn, Xuxin đối giật hay thế nhưng cứ gặp Fan mà đối giật thì chỉ 2-3 quả là phải chuyển sang lốp. nhưng giải năm nay Fan đối giật rất kém, thường xuyên bị thua, trận chung kết với Ma Long cảm giác Fan như là người nhiêu hơn 9 tuổi chứ ko phải Long.
- Di chuyện nặng nề: chắc các bác phải đồng tình với em là giải năm nay Fan di chuyển quá nặng nề, đây chính là lý do tại sao Fan giải này rất ít flick trái, Fan đã chậm hơn rất nhiều. Các VĐV khi di chuyển tốt, lối chơi nhịp nhang thì dù chạy nhiều nhưng đường bóng sáng, bộ chân linh hoạt, càng chơi càng khỏe, nhưng giải này mọi người để ý Fan rất nhanh mệt, phải vặn lườn, phải đánh ở thế bóng sát người rất nhiều, nhìn rất nặng nề, rõ ràng nhất là trận bán kết với LinYJ và chung kết với MaLong, Long hơn tới 9 tuổi mà sau 6 sec Đông như k còn thở nổi. Thời gian trước, Fan thường xuyên khai thác được những khoảng trống của Long, nhưng giải này Fan toàn bị khai thác lại, chính là vì Fan di chuyển kém hơn trước nhiều.
- Quả trái sa sút nghiêm trọng: nếu nói Fan đánh trái hay nhất chưa chắc đúng, nhưng quả trái của Fan thì thật sự chẳng sợ ai, quả BH chính là quả thương hiệu của Fan, giải này Fan đánh trái hỏng quá nhiều, trận chung kết với Long, sec 6 quan trọng thế mà Fan giật trái hỏng liền mấy quả, cũng may là các đối thủ của Fan trước trận Chung kết cũng đánh hỏng nhiều, riêng trận bán kết đơn với LinJY ở sec 7, 11 quả Fan ăn thì có đến 8 quả là Lin đánh hỏng (Lin tự đánh hỏng chứ ko phải Đông dồn ép để Lin đánh lỗi), Fan chỉ tự mình kết liễu đối phương được có 3 quả thôi. Đây ko phải là phong cách thường lệ của Fan.
- Tay run một cách lạ thường khi giao bóng: quả này thì ai ko phải dân bóng bàn cũng nhìn thấy, từ ngày cầm cây Viscaria, Fan tay rất run khi giao bóng, và có cảm giác rất tâm lý khi vào trận, bắt nhịp trận đấu cực kỳ chậm. Vấn đề của Fan là trước đây nửa năm khi còn cầm cây Stiga, Fan ko hề bị như vậy. :)
Theo em, Fan muốn trở lại phong độ như xưa, việc đầu tiên là phải giảm cân trước :)
Phải nói thật là trận CK Long đánh quá hay, mọi ưu điểm của Fan, long chỉ cho thể hiện ở séc 2 và séc 5. Còn lại Long đều trấn áp hoàn toàn.

lion

Đại Tá
Có câu hỏi này đố bạn , chấp bạn tra Google luôn: Tại sao HLV (Quốc Gia) của CNT không có HLV nữ ?
Mình nói với bạn mình là dân tiếng chuyên Nhật học ở ĐHNN - ĐHQG Hà Nội ra, hôm nay đã lên trang web của liên đoàn bóng bàn Nhật Bản tra cứu và có hết thông tin rồi, định đưa lên, nhưng thấy bạn toàn hỏi những câu mà tự mình cũng có thể tra cứu được trên Google nên không đưa lên nữa.

Còn việc tại sao HLV quốc gia tuyển China không có HLV nữ thì bạn đừng nghĩ chỉ mình bạn biết, nếu bạn nói không có nghĩa là bạn không biết gì! Tuyển bóng bàn China từng có HLV nữ (Lin HuiChing, sinh năm 1941, từng vô địch thế giới năm 1971), còn hiện tại vì sao không có thì biết cũng chả tác dụng gì cả bởi nếu có nói ra cũng chỉ là "hóa ra là vậy", hết, chả có tác dụng gì cả!
Screen Shot 2021-08-10 at 19.48.41.png

Last edited:

LangThang

Đại Uý
Mình thì nghĩ đơn giản thôi, China không có HLV nữ vì họ muốn nữ của họ đánh như nam :D
Về HLV của Nhật thì mình tra mãi mới biết bà HLV nữ đó cũng từng là vđv và có chút thành tích không nổi lắm, còn cậu hlv trẻ thì không tra được thông tin gì ngoài cái tên (Taisuke Matsuzaki). Mình biết bạn thạo tiếng Nhật, đã từng đến xem bb ở Nhật nên mới hỏi.

lion

Đại Tá
Thành tích của dàn HLV Nhật Bản không có gì nổi bật đâu, bạn tham khảo qua nhé...
Kurashima (1976)
1990 National Junior High School Table Tennis Tournament Group Championship
1991 National Junior High School Table Tennis Tournament Group Runner-up
1992 All Japan Junior Singles 3rd place
1993 All Japan Junior Singles 3rd place Inter-High Group Championship
1995-1998 Incare group 4 consecutive victories
1996-1998 Kanto Student Spring League Match 6th consecutive championship
1997/1998 All Japan Student Championship Singles 3rd place
2001 All Japan Championship Mixed Doubles Winner Singles 3rd
2001 Participated in the 46th World Table Tennis Championships
2002/2004 All Japan Championship Men's Doubles Winner Singles 3rd
2005 All Japan Championship Men's Doubles Winner
2006 All Japan Adult Championship Singles Runner-up

Kunihito (1981)
All Japan Table Tennis Championships-Men's Singles 3rd place (2007),
Men's Doubles championship (2004, 2005)
Mixed doubles championship (2007, 2008)

...

tla

Super Moderators
Hôm trước mình đọc đâu đó có bài nói ông hlv Kunihito cũng chơi vợt dọc, cubgx tay trái như xx nên hiểu rất rõ điểm yếu của xx để chỉ đạo jun khoét sâu vào, nhưng thật sự đến giờ mình vẫn không hiểu sao đôi tq đang thắng 2 séc đầu mà xìu để bị bật lại

Bình luận từ Facebook