Tinh than giai luu qua cui.

wanghaohp

Moderator
:zingme12:Uc che tinh than giao luu cua nguoi choi bong ban o hai phong. minh den clb cua nguoi ta giao luu rui ngoi o nge suot 1h30' doi nguoi ta tap xong roi nguoi ta choi voi nhau het tran nay den tran khac ma khong cho minh vao choi cung. den luc 7h30' minh danh cap vot ra ve. uc che vai~. xin loi tat ca nhung anh chi em khong phai la nguoi nhu vay nhe. mong rang o cac clb khac khi co nguoi den giao{du khong phai la khach moi} khong phai chiu cach uc che nhu minh. thanks.

Bạn qua Nam Hao giao lưu nhé .50 Quán Nam rất mến khách .

NTBB

Super Moderators
:zingme12:Uc che tinh than giao luu cua nguoi choi bong ban o hai phong. minh den clb cua nguoi ta giao luu rui ngoi o nge suot 1h30' doi nguoi ta tap xong roi nguoi ta choi voi nhau het tran nay den tran khac ma khong cho minh vao choi cung. den luc 7h30' minh danh cap vot ra ve. uc che vai~. xin loi tat ca nhung anh chi em khong phai la nguoi nhu vay nhe. mong rang o cac clb khac khi co nguoi den giao{du khong phai la khach moi} khong phai chiu cach uc che nhu minh. thanks.

Mình chỉ chia sẻ về "Tinh thần giao lưu quá cùi" thôi chứ không có ý chê bai đến tính cách đời sống của mọi người ở CLB đó, và cũng không muốn ae phải chỉ mình cách đi giao lưu thế nào. Mong ae vào chia sẻ thì chú ý cùng nhé. Thanks.

Chào bạn dinhxuanthu_hp !

Mình cũng dân HP đây. Nhưng nay mình sống ở TPHCM. Mình cũng muốn có đôi lời tham gia trong topic của bạn.

Là dân chơi BB phong trào, chắc ai cũng ít nhất 1 lần gặp "tình cảnh" như bạn đã kể (nếu ai không gặp lần nào thì quả là may mắn!). Bạn nói bạn "không có ý chê bai" nhưng tiêu đề topic của bạn là "Tinh thần giao lưu quá cùi" thì không là chê thì là gì? Nhưng ở đây mình ko có ý "bắt bẻ" câu chữ của bạn (vì trong trường hợp bạn gặp thì bạn ko hài lòng là phải rồi), mà chỉ muốn nêu lên ý kiến của mình về cách ứng xử trong khi đi chơi BB của các bên, tức cả "khách" và "chủ". Mong bạn đừng nghĩ là mình "chỉ cách đi giao lưu" nhé.

Nếu ở vai một chủ xới, ai mà không muốn xới mình có nhiều người đến chơi bóng để xới đông vui, thu nhập nhiều hơn. Dĩ nhiên là thích khách hàng đến chơi bóng vô tư, vui vẻ, hòa đồng, ko gây gổ mất đoàn kết.

Nếu ở vai là người chơi đã lâu ở xới đó thì ai mà chả muốn được giao lưu học hỏi với người khác, lối đánh khác, thậm chí muốn gặp trình cao hơn (chút thôi, chứ cao quá ...khó học, hihi). Và khi có khách lạ mới đến là lúc rất tò mò và chỉ mong được "làm với bạn 1 trận". Một "tâm lý" (hơi "ích kỷ" mộtt tí), là khi đang trong bàn thì chỉ muốn được chơi lâu lâu, vì "sếp" hay bố mẹ, anh chị chỉ cấp "quotq" hạn chế!.

Nếu ở vai là người mới đến xới lần đầu tiên thì đảm bảo ai cũng chỉ muốn được vào giao lưu với những người khác ngay, nhất là khi quan sát thấy có mấy "tay" ngang ngang trình mình, hoặc người có rơ lạ.

Thế nên nếu mình là chủ xới, khi thấy có khách lạ đến mình sẽ chủ động hỏi thăm xem khách đến chơi bóng hay chỉ đến xem. Nếu là đến xem thì có thể mời mua nước và sắp xếp cho một vị trí để thuận tiện xem đánh bóng. Còn nếu khách đến để chơi bóng (giao lưu) thì bố trí cho khách gặp các khách cũ của xới 1 vài trận (có thể hỏi han tìm hiểu trình bóng để sắp xếp cho vừa, hoặc sau 1, 2 trận biết khoảng trình bóng thì "điều chỉnh" lại, hoặc theo yêu cầu của khách muốn gặp trình cao hơn chẳng hạn).

Nếu là khách "ruột" của xới, mình sẽ chủ động lúc nghỉ đến làm quen với vị khách mới đến, hỏi han những "thông tin cơ bản" (tên tuổi, ngành nghề, công việc, CLB hay chơi bóng, có thể cả trình bóng...), và cung cấp nhanh các thông tin về xới cho "ông bạn mới" (về cách thức sinh hoạt của xới, giá tiền bàn, giờ giấc sinh hoạt.v.v.) để khách đỡ bỡ ngỡ. "Kinh nghiệm" bản thân, khi đi xới lạ mà gặp được người cũ của xới đó nhiệt tình "dẫn đường chỉ lối" thì sau đó 2 người rất thân và quý nhau, hihi !

Nếu là khách mới đến xới lần đầu, việc đầu tiên của mình là hỏi thăm ai là chủ xới, và nhanh gọn nêu "ý đồ" đến xới của mình với bác chủ xới . Nếu chủ xới bố trí được cho vài trận giao lưu thì "yên tâm" ngồi chờ đến lượt. Việc thứ 2 là chủ động bắt chuyện làm quen với các khách đã đến trước mình để tìm hiểu về xới và có thể mạnh dạn nêu "nguyện vọng" muốn gia lưu. "Khâu" này khá quan trọng và hiệu quả, vì những người đã chơi lâu ở xới đã biết rất rõ trình bóng và rơ bóng của nhau, kể cả tính tình nên sẽ "cố vấn" dàn xếp cho mình được tiếp người phù hợp. Sở dĩ mình nói tìm hiểu cả về tính tình là vì có những người họ chỉ thích đánh bóng với nhóm thân quen, ko thích giao lưu với "người lạ"; hoặc nếu là người "khó tính" nếu mình vào giao lưu lỡ tay hay ...lỡ miệng làm tổn thương người ta thì cũng không hay.

Còn sau đó là chuyện ... trên bàn bóng ...và .... bàn bia.

Hi Hi ! Người già thường hay dông dài, "lý sự", nhưng đây chỉ là ý kiến riêng của mình thôi. Nếu có gì không phải, mong bạn dinhxuanthu_hp đồng hương và các bạn khác bỏ quá cho!

tuannn

Đại Uý
Đúng là tình thế của bác chủ Top cũng khó thật, trường hợp bác tới mà người ta ko giao lưu thì có nhiều lý do. Theo E 1 trong những lý do chính là họ đang tập với nhau nên ko có nhu cầu đánh giao lưu, bàn ít mà có quá nhiều người chơi thì đánh tập sẽ nhiều người đc chơi hơn hoặc thấy bác ngồi yên lặng quá họ nghĩ là bác tới ngồi xem họ chơi nên ko mời giao lưu.
Phương án tốt nhất khi có nhu cầu đi tới CLB khác giao lưu là nên có thêm 1 người bạn nữa đi cùng để tránh trường hợp ko có ai chơi với mình sau đó lân la mời người khác giao lưu.
Tới CLB khác thì nên làm quen với 1 ai đó nc để người ta còn biết đc là mục đích của mình tới đây để giao lưu cũng như học hỏi.

Drhongson

Đại Tá
Bạn qua Nam Hao giao lưu nhé .50 Quán Nam rất mến khách .

Chia buồn với bác chủ topic , thôi thì mình kiếm chỗ khác chơi và quên chuyện buồn đó đi bác ạ .

@ Hôm nào rủ Cường anti ra Namhao mần vài trận kiếm pepsi mới đuoc . hì.

@Nhân tiện mời bạn Tuannn hôm nào ghé xới nào anh em mình giao lưu nhé , phone cho mình 0933 127 699 .

Last edited by a moderator:

tuannn

Đại Uý
Chia buồn với bác chủ topic , thôi thì mình kiếm chỗ khác chơi và quên chuyện buồn đó đi bác ạ .

@Nhân tiện mời bạn Tuannn hôm nào ghé xới nào anh em mình giao lưu nhé , phone cho mình 0933 127 699 .

Dạ, hôm nào trốn vợ đi đánh xa xa đc thì E sẽ ới A và nhân tiện nhờ A Sơn chỉ bảo vài đường. Đây là số máy của E 0986.79.2368

Drhongson

Đại Tá
Dạ, hôm nào trốn vợ đi đánh xa xa đc thì E sẽ ới A và nhân tiện nhờ A Sơn chỉ bảo vài đường. Đây là số máy của E 0986.79.2368
OK , mình sẽ truyền mấy tuyệt chiêu nẩy lưới , bon bàn , hahaha .
Nghĩ cũng vui , topic này trước buồn sau vui , tiền hung hậu kiết , cám ơn bác chủ topic ,
Hôm nào có dịp Bác ngao du Sài gòn thì mình đưa đi giao hữu sải cánh thì thôi , hì .

Last edited by a moderator:

wanghaohp

Moderator

Tốt quá bác ah ,anh CƯờng an ti thì thần bia đại rượu Nam Hao còn kém mấy bậc nhưng bóng bàn thì thịt đc ,hôm nào bác ra thăm CLB rồi giao lưu nhé ,em xin phép thịt bác 2 chai pepsi haha.

Bình luận từ Facebook