Thói quen thủ thế trong bóng bàn

chiencao

Trung Uý
Chào các bác, em lại có 1 thắc mắc nhỏ như vầy.

Em thấy Zhang jk thủ thế toàn bên BH. Tay nó cong cong chuẩn bị cú flick hoặc đẩy tăng xoáy. Nếu bóng qua bên FH thì nó trở tay đánh FH bình thường vì bên FH mình sẽ có thêm nhiều thời gian hơn BH.

Còn em, toàn thủ bên FH, họ mà trả bên BH cái là em chỉ có bệ đít bóng lên cho người ta xơi. Trình yếu thì vẫn không xơi được vì bóng có chút độ khó + em có thể lùi xa bàn thủ được. Nhiều khi họ đánh ngay người mình trong khi cái tay đang thủ FH, giờ đưa về đỡ bóng rất xấu và mắc cười. Giống cú chưởng á các bác :D. Cái tay rụt lại như gà rụt cánh. :(

Bậy giờ em muốn sửa lại phản xạ cho giông chú Zhang jk. Các bác thấy vậy có ổn không? Còn các bác thì thế nào, có ai giống em không? :D

Leo_vn

Trung Sỹ
Nếu bạn có thể tập được theo Zhang jike thì quá tốt. Nhưng mình nghĩ yếu tố quan trọng hơn nhất đó là kỹ thuật của bạn phải đủ tốt để xử lý bóng đối phương trả sang. Theo như bạn nói thì khi đối phương trả sang BH thì bạn chỉ bệ đít bóng lên nghĩa là vẫn còn bị động rất nhiều, chưa đủ nhanh để có thể ép lại đối thủ.

haidang

Đại Uý
Mình nghĩ bác leo_vn nói đúng, trước tiên bạn cần phải có kỹ thuật cơ bản tương đối chút, hơn nữa theo mình nghĩ bạn cần sự chuẩn bị tốt nhất cho quả trả giao bóng:
1. Tư thế phải chuẩn bị ca hai bên fh và bh.( bộ chân, phản xạ, tư thế đặt tay cầm vợt sao cho có thể xoay sở nhanh nhẹn tốt nhất cho việc trả giao bóng bất cứ bên nào)
2. Cần tập phán đoán tốt tình huống bóng của đối thủ để có thể ra quyết định trả lại bóng hay tấn công ngay quả đỡ giao bóng đầu tiên.

chiencao

Trung Uý
Nếu thủ bên BH thì em có thể trả lại bóng tốt. Nhưng nếu thủ bên FH mà bóng vào BH thì đúng là em có bị động. Vậy là bình thường hay phản xạ em vẫn còn chậm ạ?

Nói như bác haidang thì em phải chuẩn bị cả 2 à. Khó vậy :(. Nhiều khi bóng người ta dứt điểm siêu nhanh, với lại người đánh còn không biết đánh hướng nào (họ chỉ cần đánh vào bàn thôi), huống hồ người đỡ :D, sao biết được hướng mà canh. Các anh em đánh bài bản thì có thể đoán hướng đôi phần chứ chỗ em chơi toàn tà đạo

729-w6-729

Trung Uý
em thấy bóng bàn hiện đại hướng đến việc hoán chuyển công thủ, trái phải linh hoạt, ai làm được điều đó thì cỡ cao thủ lắm rồi, mới chơi thì tập trung hoặc công hoặc thủ, từ từ rồi kết hợp vậy thôi

haidang

Đại Uý
Tất nhiên bạn phải chuẩn bị cả 2 bên chứ bởi đâu biết đối thủ sẽ đưa bóng về phía nào. Có thể theo thói quen bạn chưa chuẩn bị sẵn sàng cho việc trả bóng từ 2 bên, hoặc phản xạ của bạn chậm nên cảm thấy khó khăn trong việc trả bóng, để khăc phục bạn cần phán đoán tốt khả năng đánh bóng của đối thủ, vì nếu dự đoán đúng bạn sẽ có sự chuản bị tốt cho phương án trả bóng. Cái g cũng
cần tập bạn a, và nó cũng cần nhiều khổ
luyện với 1 chút năng khiếu. Dù người ta có
tà đạo tà giáo cách mấy mình nghĩ cũng có
thể phán đoán chứ...nếu bạn e ngại họ đánh
bóng nhanh phản xạ k kịp sao mình k đứng
Xa bàn chút như vậy sẽ có thêm chút time để xử lý...

Trắng Đen

Thượng Tá
cái này trong diễn đàn nói nhiều mà. Copy để bạn khỏi đi tìm

• Phương pháp chọn vị trí đứng.
    Căn cứ vào cự ly giữa VĐV với bàn bóng mà có thể chia vị trí đứng ra thành: Đứng gần bàn, đứng trung bình và đứng xa bàn. Trong đứng trung bình lại chia thành: trung bình gần và trung bình xa. Đứng gần bàn là vị trí đứng của VĐV cách bàn bóng khoảng 0,5m Đứng trung bình gần bàn là vị trí đứng của VĐV cách bàn bóng khoảng 0,7m Đứng xa bàn là vị trí đứng của VĐV cách bàn bóng trên 1m. Đứng trung bình xa bàn là vị trí đứng của VĐV cách bàn bóng khoảng 1m. Vị trí đứng của VĐV bóng bàn cần căn cứ vào loại hình cách đánh, đặc điểm kỹ thuật cá nhân khác nhau mà xác định để có lợi nhất cho việc phát huy sở trường kỹ thuật của mình.

- Vị trí đứng cơ bản của cách đánh đẩy trái công phải ở người cầm vợt dọc nên ở khu vực trung bình gần hơi lệch trái, cách bàn khoảng trên dưới 40cm, nói chung chân trái hơi ra trước, chân phải ở phía sau.

- Vị trí đứng cơ bản của cách đánh tấn công 2 mặt nên ở giữa khu vực gần bàn, cách bàn khoảng trên dưới 50cm, nói chung chân trái hơi ra trước, chân phải hơi ra sau.

- Vị trí đứng cơ bản của cách đánh lấy líp bóng làm chính nên hơi lệch trái ở cự ly trung bình hoặc trung bình gần.

- Vị trí đứng cơ bản của cách đánh lấy cắt công ở người đánh vợt ngang đứng ở khu vực cự ly trung bình gần.

- Vị trí đứng cơ bản của cách đánh lấy cắt bóng là chính đứng ở khu vực cự ly trung bình xa.

Lưu ý: Các vị trí đứng cơ bản nói trên là vị trí đứng khi chuẩn bị đánh trả bóng đối phương đánh sang nói chung.
    Trong thực tế thi đấu, VĐV cần căn cứ vào độ gần xa và phương hướng vị trí bóng đến, di động tới vị trí của mình mới có thể dùng phương pháp tay chuẩn xác đánh trả các loại bóng đến khác nhau.
  • Tư thế đứng.
    Vị trí đứng chính xác của VĐV bóng bàn còn phải cần phối hợp với tư thế đứng chính xác. Tư thế đứng chính xác không chỉ có lợi cho xuất phát nhanh mà còn quán xuyến được toàn bàn bóng, đồng thời còn có lợi cho VĐV kịp thời sử dụng các loại kỹ thuật đánh trả bóng đến.

Tư thế chuẩn bị đánh trả các loại bóng đến của đối phương (gọi tắt là tư thế chuẩn bị) là: Hai chân dang rộng hơn vai, hai gối hơi khuỵ, kiễng gót, cạnh trong phía mũi bàn chân chạm đất, trọng tâm cơ thể rơi vào giữa hai chân, thân người hơi ngả về phía trước, hóp bụng, ngực. Tay cầm vợt co tự nhiên. Đối với VĐV cầm vợt dọc, khuỷ tay hơi khuỳnh ra ngoài, vợt đặt phía trước bên phải bụng, cổ tay thả lỏng tự nhiên, tay không cầm vợt co tự nhiên ở phía trái cạnh thân, mắt nhìn chú ý vào bóng đến. Đối với VĐV cầm vợt ngang, vợt đặt phía trước bên phải bụng, , khuỷ tay cầm vợt chúc xuống,cổ tay thả lỏng tự nhiên, tay không cầm vợt co tự nhiên phía trái thân, mắt chăm chú nhìn vào bóng đến.

Chú ý: Trong tư thế chuẩn bị của cả VĐV vợt dọc và vợt ngang thì bàn tay, cánh tay, cẳng tay và cổ tay phải thả lỏng tự nhiên tạo thuận lợi cho phát lực đánh bóng.

Toàn Bị Tán

Đại Uý
Do ông hay đứng thủ thân người hơi cao, cú BH chưa ổn mà đứng hơi vào giữa bàn.
Cuối người thấp xuống chút, vừa nhìn rõ bóng xoáy hơn vừa có bộ để bật người đánh, đã xác định bên FH tốt hơn BH thì đứng sao cho có thể đánh bên FH gần như 90% bàn luôn, đứng FH 60%- BH 40% đối phương chọi qua BH thì bợ bóng cho đối phương tán là đúng rồi

Trắng Đen

Thượng Tá
Do ông hay đứng thủ thân người hơi cao, cú BH chưa ổn mà đứng hơi vào giữa bàn.
Cuối người thấp xuống chút, vừa nhìn rõ bóng xoáy hơn vừa có bộ để bật người đánh, đã xác định bên FH tốt hơn BH thì đứng sao cho có thể đánh bên FH gần như 90% bàn luôn, đứng FH 60%- BH 40% đối phương chọi qua BH thì bợ bóng cho đối phương tán là đúng rồi
Cũng cần phải xem đối thủ nó đứng đâu để giao nữa ạ.
Nguyên tắc là mình đứng đối xứng.
Chứ nếu họ bỏ qua đứng góc FH hoặc ra giữa bàn (thay vì thường là BH) của họ mà mình cứ đứng nép hết về BH của mình khi họ giao sốc, hoặc tỉa góc mang cá thì khốn khổ lắm à, chưa nói mấy cú cực xoáy vượt ra khỏi tầm tay, lao phóng đánh trả hoặc bước vội đỡ giao sẽ có sơ hở quả 3 tạo điều kiện cho đối thủ.

Theo mình nếu xác định yếu BH thì phải tìm cách cải thiện thôi. Có 1 cách đơn giản là tìm cây vợt sắt nặng (ko có thì kiếm cái nhông xe máy dán lên cây vợt) để tập động tác bên BH làm cho cơ vỡ ra, quen nếp động tác dần -> phản xạ, tập phát lực và cải thiện lực cú đánh. Bên cạnh đó bạn đứng cách đứng xa bàn tầm 1,5m với 1 rổ bóng, liện bóng lên khi bóng rơi xuống vừa tầm thì bạn đánh BH (giật, bạt, cắt, flick...) nhớ đúng động tác và điều chỉnh cho bóng đi vào bàn với lực tăng dần. Tầm 1,2 tuần tập xuyên suốt là bạn cải thiện BH thấy rõ ràng liền.

Ngoài ra, nghiên cứu sử dụng mặt gai bên BH cũng là 1 cách. Nhưng cách này chông gai hơn nhiều vì làm chủ gai ko phải ai cũng làm được :)

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Gặp rơ lạ thì chịu chứ đánh với những người quen thì việc phán đoán đường bóng của họ là hoàn toàn trong khả năng của bạn. Để làm được điều này thì trước tiên bạn phải "cài" được bóng đã.

Zhang Jike làm được vì hắn chủ động trong mọi đường bóng, tức là đánh quả trước là đã biết đến 90-95% bóng vào đâu quả sau rồi. Bạn để ý xem những đối thủ quen của bạn có thói quen như thế nào, họ thích ép trái bạn hay điều mỗi bên một quả, nếu họ ở đẳng cấp nhìn bạn làm gì rồi mới đánh thì bạn phải luyện tập cho cái độ mẫn cảm với bóng tăng lên, luyện quả lao góc trống thật nhiều.

Còn gặp rơ lạ thì khả năng xử lý tình huống phải nhanh nhạy, Tàu đạo ngoài Ma Long ra thì gặp rơ lạ đánh hay bị lập bập 1-2 set đầu nhưng họ xử lý nhanh lắm.

baoquynh

Trung Uý
Chứ nếu họ bỏ qua đứng góc FH hoặc ra giữa bàn (thay vì thường là BH) của họ mà mình cứ đứng nép hết về BH của mình khi họ giao sốc, hoặc tỉa góc mang cá thì khốn khổ lắm à, chưa nói mấy cú cực xoáy vượt ra khỏi tầm tay, lao phóng đánh trả hoặc bước vội đỡ giao sẽ có sơ hở quả 3 tạo điều kiện cho đối thủ.

Theo mình nếu xác định yếu BH thì phải tìm cách cải thiện thôi. Có 1 cách đơn giản là tìm cây vợt sắt nặng (ko có thì kiếm cái nhông xe máy dán lên cây vợt) để tập động tác bên BH làm cho cơ vỡ ra, quen nếp động tác dần -> phản xạ, tập phát lực và cải thiện lực cú đánh. Bên cạnh đó bạn đứng cách đứng xa bàn tầm 1,5m với 1 rổ bóng, liện bóng lên khi bóng rơi xuống vừa tầm thì bạn đánh BH (giật, bạt, cắt, flick...) nhớ đúng động tác và điều chỉnh cho bóng đi vào bàn với lực tăng dần. Tầm 1,2 tuần tập xuyên suốt là bạn cải thiện BH thấy rõ ràng liền.

Ngoài ra, nghiên cứu sử dụng mặt gai bên BH cũng là 1 cách. Nhưng cách này chông gai hơn nhiều vì làm chủ gai ko phải ai cũng làm được :)
Hay quá. Tập theo bác khuyên thôi.

baoquynh

Trung Uý

Hay quá.

đức cương

Đại Uý
Hay quá.
Hay quá.
Chào các bác, em lại có 1 thắc mắc nhỏ như vầy.

Em thấy Zhang jk thủ thế toàn bên BH. Tay nó cong cong chuẩn bị cú flick hoặc đẩy tăng xoáy. Nếu bóng qua bên FH thì nó trở tay đánh FH bình thường vì bên FH mình sẽ có thêm nhiều thời gian hơn BH.

Còn em, toàn thủ bên FH, họ mà trả bên BH cái là em chỉ có bệ đít bóng lên cho người ta xơi. Trình yếu thì vẫn không xơi được vì bóng có chút độ khó + em có thể lùi xa bàn thủ được. Nhiều khi họ đánh ngay người mình trong khi cái tay đang thủ FH, giờ đưa về đỡ bóng rất xấu và mắc cười. Giống cú chưởng á các bác :D. Cái tay rụt lại như gà rụt cánh. :(

Bậy giờ em muốn sửa lại phản xạ cho giông chú Zhang jk. Các bác thấy vậy có ổn không? Còn các bác thì thế nào, có ai giống em không? :D
các cao thủ thế giới thường trả giao bóng bằng cú bh tiquita. Trong topic có nói đến. Quan trọng nhất là đôi chân phải nhún khi đối thủ tung bóng và khi đối thủ chạm bóng vào vợt mình đã vào vị trí thuận lợi có thể đánh đựơc cả trái và phải. Mình có thói quen là cứ thủ thế chờ bóng vào vị trí thủ thế đối thủ mà giao bóng thốc hoạc bóng điểm rơi sẽ bị động.

Bình luận từ Facebook