The Swedish Open ITTF World Tour 2015

ngtrantoan

Đại Tá
Em thấy 70% là do chính ZJK, di chuyển chậm, không nhiệt tình, không quyết tâm. Điển hình là nhiều quả đối trái người đứng thẳng đơ luôn. Ku Thụy Điển bắn trái cũng nhanh và mạnh như bóng 38 luôn đấy chứ.
2 là nó bán độ, đối phải còn thua nữa mà. Chắc vis 2016 sẽ xuống giá 30% là ít

khiconanchuoi200

Truyền nhân Ma Long
Bóng là 1 phần nhưng người thì cũng làm sao mà hay mãi được, mỗi tay chỉ có 1 khoảng đỉnh cao thôi, có hồi xuân hay không tùy thuộc vào cái luyện tập và THAY ĐỔI.
Thằng Zhang cứ hay mãi thì TQ nó không phải sản sinh tài năng trong 60 năm!

atnguyen23

Trung Uý
Bóng chỉ là 1 phần thôi, bị bắt hết bài rồi mới là nguyên nhân chính. WTTC 2015 vừa rồi phỏng vấn FB nó chả nói hầu hết mọi người đều nghiên cứu kỹ lối chơi của Zjk mà lại; thử hỏi đang lúc căng thẳng mà giơ bài tủ ra, căng sức quyết lấy điểm mà bị bắt 1 phát thì tinh thần tụt còn nhanh hơn...

backhand-ghost

Đại Tá
Tất nhiên là bóng chỉ là một yếu tố (ta đang đoán là như vậy) và ko thể nói đó là thứ duy nhất làm ZJK mất phong độ (khó người khó ta mà). Nhưng ko thể phủ nhận khả năng rằng kỹ thuật riêng biệt của ZJK ko thể thích ứng được với bóng mới (lịch sử đã có LGL thì phải).
Bỏ lý do này đi, chẳng có cách nào lý giải nổi sự bạc nhược và yếu kém này. Ko lẽ mình cứ nghĩ mãi là ZJK bỏ cả một năm 2015 ra để tung hỏa mù cho 2016, khó nhỉ. Ai có thể có cách lý giải khác để thuyết phục được mọi người ko??? Chắc là ko :) Vậy cứ tạm tin rằng tại quả bóng đi :)

Last edited:

khangbkit

Trung Uý
Tiếc cho Freitas quá nhỉ!
Kèo đơn nam thì chắc Xuxin roài :cool:
Phía nữ mình đang ủng hộ em Kasumi. Ít nhất cũng ráng vào chung kết cái.
Nhìn nhỏ nhắn dễ xương :p

linh729

Thượng Tá
Có một điều gì đó xảy ra với cái hông và cái vai của ZJK. Trong những trận đấu gần đây nhất dường như ZJK đã hạn chế chuyển động của vai hông đi 20% so với trước; ít thực hiện những cú đánh ác so với trước kia. Nhìn mặt không có chiến khí; không còn cái ánh mắt sát thú; những tiếng trô truê hay ngôn ngữ cơ thể của sự hưng phấn; đòn thiếu dứt khoát; thiếu độ chính xác và năng lượng trong cú đánh là rất hời hợt.

2 giả thiết có thể được đặt ra :
-- 1 là ZJK bị chấn thương nên giờ đánh chỉ để duy trì phong độ; hạn chế đánh ác và chờ thời gian cho sự bình phục hoàn toàn
-- 2 là chiến thuật ru ngủ; vờ sụt phong độ để các đối thủ mạnh nhất coi thường ZJK; chỉ tập trung luyện và đấu đá với nhau (đa số là các rơ chuẩn nhanh mạnh); bỏ qua việc đối phó với rơ quái nhất trong bóng bàn; chính là sở trường của ZJK (xoáy biến và hiểm ác)

backhand-ghost

Đại Tá
Có một điều gì đó xảy ra với cái hông và cái vai của ZJK. Trong những trận đấu gần đây nhất dường như ZJK đã hạn chế chuyển động của vai hông đi 20% so với trước; ít thực hiện những cú đánh ác so với trước kia. Nhìn mặt không có chiến khí; không còn cái ánh mắt sát thú; những tiếng trô truê hay ngôn ngữ cơ thể của sự hưng phấn; đòn thiếu dứt khoát; thiếu độ chính xác và năng lượng trong cú đánh là rất hời hợt.

2 giả thiết có thể được đặt ra :
-- 1 là ZJK bị chấn thương nên giờ đánh chỉ để duy trì phong độ; hạn chế đánh ác và chờ thời gian cho sự bình phục hoàn toàn
-- 2 là chiến thuật ru ngủ; vờ sụt phong độ để các đối thủ mạnh nhất coi thường ZJK; chỉ tập trung luyện và đấu đá với nhau (đa số là các rơ chuẩn nhanh mạnh); bỏ qua việc đối phó với rơ quái nhất trong bóng bàn; chính là sở trường của ZJK (xoáy biến và hiểm ác)
Cũng là một khả năng thôi. Nhưng nếu vẫn đang chấn thương thì phải nghỉ hẳn để điều trị dứt điểm, ko ai lại cố chơi cả, cũng ko có ai ép nó chơi. Ko có ai chấn thương mà đánh giải liên tục như vậy.
Còn việc giả vờ thì chắc là ko, làm thế cũng đâu có lừa được ai (mình nếu nhìn ra được thì người ta lại càng phải rõ hơn mình).

linh729

Thượng Tá
Cũng là một khả năng thôi. Nhưng nếu vẫn đang chấn thương thì phải nghỉ hẳn để điều trị dứt điểm, ko ai lại cố chơi cả, cũng ko có ai ép nó chơi. Ko có ai chấn thương mà đánh giải liên tục như vậy.
Còn việc giả vờ thì chắc là ko, làm thế cũng đâu có lừa được ai (mình nếu nhìn ra được thì người ta lại càng phải rõ hơn mình).

Thì ví dụ bác là 1 HLV; bác suy nghĩ như vậy có thấy hại não không? Không biết đâu mà lần thì người ta sẽ dễ dàng bỏ qua; lãng quên.

Dù sao mình cũng hy vọng ZJK bình an để có thể tiếp tục cống hiến những trận đấu hay; nói như bác là tỏa ra cái sự ma mị trong lối đánh.

backhand-ghost

Đại Tá
Thì ví dụ bác là 1 HLV; bác suy nghĩ như vậy có thấy hại não không? Không biết đâu mà lần thì người ta sẽ dễ dàng bỏ qua; lãng quên.

Dù sao mình cũng hy vọng ZJK bình an để có thể tiếp tục cống hiến những trận đấu hay; nói như bác là tỏa ra cái sự ma mị trong lối đánh.
Mình ko hiểu ý bạn nói gì về cái việc "hại não". Mình đang đọc những suy luận của bạn một cách rất nghiêm túc và có chút thắc mắc vậy thôi. Vì mình thấy bạn sa đà về kỹ thuật nhiều quá, trong khi anh em ta chưa đủ trình để bàn sâu như vậy. Nó là đại ca của CNT đấy, mình chỉ thấy được cái bề ngoài thôi. Mình cũng ko phải là HLV nên sẽ ko tư duy theo kiểu "HLV" như bạn được. Mình là người hâm mộ bban bình thường thôi.
Mình hâm mộ ZJK ko kém gì ai, trận nó thua FB mình khản cả tiếng vì hò hét đấy. Nhưng dạo này nó chơi như vậy là ko thể chấp nhận được, nhất là thái độ thi đấu hờ hững và coi thường người hâm mộ.

Last edited:

blueh

Thiếu Uý
không hiểu tình hình chấn thương như thế nào mà chú Zhang đánh FH hư hết 70-80% vậy không biết. Chưa nói đến uy lực có bị ảnh hưởng bởi bóng 40+ hay không, giờ FH nó đánh vào bàn cũng khó, toàn ra ngoài với trúng cạnh vợt. Không chỉ đánh đơn mà đánh đôi với Fan Zhendong cũng vậy, bóng cứ qua FH là hư, nhìn phát nản cho Fan.

Nếu không phải do chấn thương thì là thái độ thi đấu, tập luyện có vấn đề. Bóng 40+ có ảnh hưởng cỡ nào nhưng nếu
ZJK quyết tâm, nhiệt tình, chắt chiu từng pha bóng thì không thể không giải quyết được một tay vợt cỡ Jens Lundqvist. Đẳng cấp cỡ ZJK mà đánh FH toàn hỏng như nghiệp dư thì rất khó hiểu. Cứ thế này thì cả suất tham dự vòng loại Olympics cũng chẳng có đâu mà phải ru ngủ ai.

P.S. chú Jens Lundqvist này mấy tháng trước còn thua ku thần đồng Nhật bản 12 tuổi.

linh729

Thượng Tá
Mình ko hiểu ý bạn nói gì về cái việc "hại não". Mình đang đọc những suy luận của bạn một cách rất nghiêm túc và có chút thắc mắc vậy thôi. Vì mình thấy bạn sa đà về kỹ thuật nhiều quá, trong khi anh em ta chưa đủ trình để bàn sâu như vậy. Nó là đại ca của CNT đấy, mình chỉ thấy được cái bề ngoài thôi. Mình cũng ko phải là HLV nên sẽ ko tư duy theo kiểu "HLV" như bạn được. Mình là người hâm mộ bban bình thường thôi.
Mình hâm mộ ZJK ko kém gì ai, trận nó thua FB mình khản cả tiếng vì hò hét đấy. Nhưng dạo này nó chơi như vậy là ko thể chấp nhận được, nhất là thái độ thi đấu hờ hững và coi thường người hâm mộ.

Nếu thực sự ZJK xuống phong độ một cách thảm hại thì chắc chắn ban huấn luyện sẽ sớm cân nhắc việc để ZJK vào vị trí dự bị chứ ko cho thi đấu chính thức.

Vì thế mình nghiêng về giả thiết ZJK nghỉ 1 thời gian điều trị chấn thương nên tạm thời sụt giảm phong độ; tạm thời điều chỉnh lối đánh theo hướng giảm đánh ác để phòng ngừa chấn thương tái diễn. Trước đấy có 3;4 trận ZJK đánh xong ôm vai 1 cách đau đớn. Dạo này nhìn ZJK gầy đi thấy rõ; mặt mũi cũng kém sinh lực. Chỉ có trường hợp này mới được ban huấn luyện châm trước; chứ nếu ko có lý do gì mà đánh kém thế thì chắc bị đẩy sang đội tuyển 2 rồi

fan_ars

Trung Uý
Năm ngoái m.ng cũng chê Ml đấy thôi, nhất là trận thua fzd ở cspl Nào là ml đánh bí, fzd xoay fh kết trc ml... Và bây h thế nào. Cá nhân mình nghĩ zjk sẽ chỉ tận trung toàn bộ sức lực và ý chí cho rio 2016 thôi, nó còn j nữa đâu mà phải bung hết từ bây h :) quan điểm cá nhân

Bình luận từ Facebook