Thay đổi vợt liên tục

phuong phuong

Thượng Sỹ
Mình thắng thì hay đổi, vì đổi vũ khí là cách nhanh nhất làm bạn mất đi toàn bộ những gì đã có, và cách tiến bộ của mình là làm thật tốt cái mình đang có, sau đó phá sạch làm theo cách mới, có thể là ngược lại, nếu bạn làm được, thời gian có thể dài hơn nhưng chắc chắn bạn sẽ tiến nhanh hơn.

Kiến thức là sự tích lũy và thăng hoa, lượng phải đổi thì chất mới đổi, nhưng lượng đủ mà chất không đổi thì ta đang ... thoái hóa
h th e đang trung thủy vs ng vk yêu quý Jun của e rùi.hjhj.

Trắng Đen

Thượng Tá
haha. Mỗi người có những lý tưởng riêng bác ah.
- Người chơi vì sức khỏe. Lấy mồ hôi là chính=> Cái gì cũng được, hoặc nghiên cứu kỹ chọn đúng 1 loại phù hợp rồi thôi
- Người chơi vì chinh phục, vì những chiến thắng=> Không ngừng nghiên cứu gia tăng nhiều yếu tố để gia tăng chỉ số chiến thắng (áo, giầy, cốt, mút, kỹ thuật mới...)
- Người chơi vì nghệ thuật, vì giải trí, thư giãn, nghệ sĩ. Đam mê ngoài những đường bóng đẹp, cây vợt đẹp, cây có giá trị thời gian, ... đễ thõa mãn những đam mê của chính mình.
- Các lý tưởng mục tiêu khác,...
- Nhiều bác có tổng hợ 2,3 mục đích lý tưởng trên.

Chơi gì cũng có phân hạng, đẳng cấp bác ạh. Tựu chung lại là vì cái sự đam mê môn này rồi.

(Triệu chứng nghiện vì quá đam mê: Thích nghiên cứu này nọ, Biết ai cùng hội bb là tìm cách kết bạn giao lưu, Ngồi đâu rãnh cũng bàn chuyện về bb, Thích sưu tập càng nhiều càng tốt, Tài khoản hao liên tục, Không cầm vợt thì ngứa ngáy cả người; Bỏ 1 cữ bóng trong lịch = cảm thấy như mắc 1 tội lỗi; tập nói dối vợ, dối con- đối với các bác râu ngược như mình kkk ...)

Last edited:

bantaylua

Đại Uý
Thay đổi vợt liên tục. Là lý do biện luận cho sự thất bại và trình độ kỹ thuật nghèo nàn. Khuyên ACE chỉ thay đổi vợt khi vợt đánh đúng kỹ thuật mà không vào bàn. Đừng chạy đua vũ trang còn chiến lược phát triển bản thân thì không có.
Bạn là nhà tâm lí học à mà tuyên bố hùng hồn thế? Bạn đã thay được mấy cái cốt vợt rồi mà dám nói người khác thay đổi cốt vợt nhiều chỉ để biện luận cho thất bại và kĩ thuật nghèo nàn? Hẳn bạn Ma Long, zhang jike hử? Thối lắm!
Bạn tiếp xúc được với những người yêu thích cốt và mút chưa? Với những người nghiệp dư, họ tìm kiếm được niềm vui khi trải nghiệm cốt, mút mới, cảm giác và am hiểu của họ phải trả giá bằng tiền và thời gian đấy, cả mồ hôi nữa. Nhiều người đã thực sự tìm thấy cốt và mút thực sự hợp với bản thân qua rất nhiều lần thay đổi (trong đó có tôi). Ngay cả trong trường hợp thay đổi chỉ để né tránh thất bại tiêu cực như bạn nói thì bản thân người đó cũng thể hiện khát khao vươn lên trong bóng bàn, và tôi tin rằng những người đó sẽ rất tích cực tập luyện sau mỗi lần có cốt mới, ắt hẳn trình độ phải tiến bộ rồi. Những người như vậy có đáng trân trọng không? Tôi tôn trọng và thấy yêu mến những người như thế. Bên cạnh đó kô ít người kô dám thay đổi, cả cuộc đời chỉ trung thành với 1 cái máng lợn, với 1 cái sardius, đánh mãi rồi nó cũng hay, rồi lại gân mồm nên mà nói rằng cốt đó là hay nhất, và họ giải thích rằng cứ nhìn tuyển quốc gia VN mà xem, các tuyển thủ chơi toàn sar đấy! Ài! Thật đáng buồn vì số người như vậy lại chiếm số đông. Họ chỉ biết tuyển VN chơi sardius mà kô biết tuyển nhật, tuyển hàn... chơi thuần gỗ, alc ...các cốt mỏng, xịt, hơi rung là chính. Ngày nay, diễn đàn nhờ có các bạn test cốt, mút mà anh em được trải nghiệm cảm giác qua review của người khác! Từ đó nhiều người cũng am hiểu hơn với bóng bàn. Những người đó có đáng trân trọng, đáng cổ vũ kô? Theo tôi là có! Thế nhưng trong mắt bạn chủ topic những người đó được nêu ra như kẻ thất bại hèn nhát,né tránh thất bại, có kĩ thuật ghèo nàn vậy! Bạn nói cứ như bề trên nhận xét hậu bối vậy, ghe những lời đưa ra từ đầu topic của bạn tôi thấy bạn thật nông cạn và tự phụ.
Đôi lời khó nghe, mong bạn thông cảm!

truongtxt

Đại Tá
Mình cũng có 1 thòi đam mê :D:D:D.
:D ngồi đọc bài này nghĩ lại xem mình mua bán trao đổi trên này bao nhiêu cốt rồi . Tham gia org ngày 25.12.2012 . Chả dc ai dậy và cũng ko bao giờ nghỉ cái cốt vợt BB có giá vài triệu đồng. Thằng bạn thấy mình hỏi cốt vợt nó mang ra cho xem cây sar. Lức đó nó nói mua hơn 2 tr mình bảo phí tiền mà mua cốt đắt thế :D:D:D lúc biết org là lúc mình biết cầm vợt bb thế mà từ ngày đó tới giờ mua bán trao đổi dc cầm đúng 70 cái cốt các loại các hãng :eek:. Ngồi tính giật cả mình vì sao mình lại đổi cốt nhiều như vậy. Đầu tiên đổi tại là do cốt đánh ko hay , ko hợp> Gặp cốt nào chưa dc đánh là lại nhấc dt hỏi các ae để được tư vấn rồi mua :D:D. Mua về đánh ko hợp rồi lại bán. Cầm cái cốt 7 củ và cái 1 củ đánh vẫn thấy bóng bay đi dâu chú ko vào dc bàn:rolleyes::rolleyes::rolleyes:. mua mua bán bán mãi mới chợt nghĩ ra là ko phải cốt ko hợp mà do mình kém nên đánh ko dc. Rồi lại đổi tại hay do tính mình thích thay đổi và trải nghiệm nên mới đổi nhiều vậy;)> >>Hóa ra ko phải vậy mà do kỹ thuật mình quá kém nên đổi tại cốt. Bây giờ nghĩ lại thấy tón kém và mất thời gian quá. Thời gian đó có lẽ đầu tư vào học hỏi kỹ thuật thì có lẽ kỹ thuật của mình giờ sẽ khác. Bây giờ chỏi chỉ cần ra mồ hôi lấy sưc khẻo thôi chứ ko ham cốt với mặt mữa :D:D:D

Last edited:

phuong phuong

Thượng Sỹ
Bạn là nhà tâm lí học à mà tuyên bố hùng hồn thế? Bạn đã thay được mấy cái cốt vợt rồi mà dám nói người khác thay đổi cốt vợt nhiều chỉ để biện luận cho thất bại và kĩ thuật nghèo nàn? Hẳn bạn Ma Long, zhang jike hử? Thối lắm!
Bạn tiếp xúc được với những người yêu thích cốt và mút chưa? Với những người nghiệp dư, họ tìm kiếm được niềm vui khi trải nghiệm cốt, mút mới, cảm giác và am hiểu của họ phải trả giá bằng tiền và thời gian đấy, cả mồ hôi nữa. Nhiều người đã thực sự tìm thấy cốt và mút thực sự hợp với bản thân qua rất nhiều lần thay đổi (trong đó có tôi). Ngay cả trong trường hợp thay đổi chỉ để né tránh thất bại tiêu cực như bạn nói thì bản thân người đó cũng thể hiện khát khao vươn lên trong bóng bàn, và tôi tin rằng những người đó sẽ rất tích cực tập luyện sau mỗi lần có cốt mới, ắt hẳn trình độ phải tiến bộ rồi. Những người như vậy có đáng trân trọng không? Tôi tôn trọng và thấy yêu mến những người như thế. Bên cạnh đó kô ít người kô dám thay đổi, cả cuộc đời chỉ trung thành với 1 cái máng lợn, với 1 cái sardius, đánh mãi rồi nó cũng hay, rồi lại gân mồm nên mà nói rằng cốt đó là hay nhất, và họ giải thích rằng cứ nhìn tuyển quốc gia VN mà xem, các tuyển thủ chơi toàn sar đấy! Ài! Thật đáng buồn vì số người như vậy lại chiếm số đông. Họ chỉ biết tuyển VN chơi sardius mà kô biết tuyển nhật, tuyển hàn... chơi thuần gỗ, alc ...các cốt mỏng, xịt, hơi rung là chính. Ngày nay, diễn đàn nhờ có các bạn test cốt, mút mà anh em được trải nghiệm cảm giác qua review của người khác! Từ đó nhiều người cũng am hiểu hơn với bóng bàn. Những người đó có đáng trân trọng, đáng cổ vũ kô? Theo tôi là có! Thế nhưng trong mắt bạn chủ topic những người đó được nêu ra như kẻ thất bại hèn nhát,né tránh thất bại, có kĩ thuật ghèo nàn vậy! Bạn nói cứ như bề trên nhận xét hậu bối vậy, ghe những lời đưa ra từ đầu topic của bạn tôi thấy bạn thật nông cạn và tự phụ.
hay wá.chuẩn chuẩn like lun

truongtxt

Đại Tá
Giờ chơi cây này. Chung thủy với con vợ của thằng e :D:D:D. Cây này éo bán dc và cúng éo đổi dc cho ai vì là cốt của thằng ku e cho mượn nên éo trao đổi dc nữa :D:D:D. Con vợ thằng e mình cũng ngon phết :D:D:D

Phạm Việt

Thượng Sỹ
Vđv thế giới ít đổi cốt và mút lắm bạn nhé.

Phạm Việt

Thượng Sỹ
Bạn có biết Ma Long đã từng đánh qua những loại cốt nào ko... ?
Tôi không biết bạn nhé! có thể bạn đã biết có thể nói cho mọi người cùng biết. không cần trắc nghiệm nhau làm gì?
Tôi rất hâm mộ Malong cú đánh Forehand.
Lối đánh điềm đạm block của jan walder
Móc xoáy backhand của fan zhendong
backhand của kreanga và kirill skachkov
lối đánh thụ động phản đòn của timo boll
Lối đánh thả lỏng của zhang jike .v.v
Nhưng không biết họ dùng cốt gì cả.

Last edited:

lion

Đại Tá
Chả biết nói thế nào, rưng mà về cơ bản thì nên đi học, có cơ bản là có tất cả.
Cốt vợt thì ban đầu nên chọn loại trung bình, theo em nên sử dụng dòng ALC
của BTY kết hợp với mút trung bình (không ham đánh mút Tàu) là OK nhất ạ.

Còn nói về việc đổi cốt thì em cảm thấy việc mình đổi đi đổi lại ngoài để thỏa
mãn cái cảm giác chơi của lạ thì còn giúp mình hiểu thêm về tính năng và cảm
giác của chúng, qua đó giúp mình chọn được cốt và mút (combo) ưng ý nhất.

thanglong78

Thượng Tá
Tôi không biết bạn nhé! có thể bạn đã biết có thể nói cho mọi người cùng biết.
Vđv thế giới ít đổi cốt và mút lắm bạn nhé.
Mình cũng đoán là bạn không biết, vì chắc là còn nhiều thứ bạn ko biết lắm... Nếu bạn không biết thì đừng vội khẳng định như trên nhé...

tosiosHD

Đại Tá
Haha. Sắp cuối tuần rồi. Thời tiết đang rét tăng cường. Có topic này để chém gió cho nó nóng lên rồi. Thực sự ai cũng nghĩ như chủ topic thì làm sao tìm được cái gì mới, hướng đi mới, hào hứng mới.... cho trình độ bóng bàn của mình nhỉ???
Thử ví dụ 1 ông sếp bụng to, chưa chơi bóng bàn bao giờ, được 1 nhân viên tặng qùa sinh nhật 1 em Sardius và 2 mút Ten05 và Ten64 để tập chơi bóng bàn thì sao nhỉ? Ông ấy sẽ làm gì, sẽ tập luyện thể lực, chỉnh sửa động tác đến bao giờ cho khá nhỉ? HÔ HÔ!!!

Trainee

Đại Tá
Mình đổi cốt được 4 tháng. Cốt mới dầy hơn cốt cũ chút, hôm qua cầm lại cái cốt giống cốt cũ, mặt dán như nhau, vậy mà đánh thấy rung bần bật, cảm giác khác quá, ngày trước đánh đâu có thấy nó rung thế.
Theo mình, kỹ thuật cơ bản là nền tảng, kết hợp với các kiến thức có được sẽ điều chỉnh và đánh được nhiều loại cốt khác nhau, khi đó sở thích và thói quen sẽ quyết định 7, 80% chọn vợt nào; Phần còn lại là do tin vào tư vấn của người hiểu biết hơn.
Thú thật, đổi vợt đắt tiền, hợp ý, đánh sướng tay mình thì có lên bóng hay không thì mình không chắc nữa. Số là thế này, cuối tuần rồi, về SG thăm ông bà, ko mang vợt theo; Lúc chơi giao lưu với mấy ông ở khu đó, mình cầm cái vợt dán sẵn của Butterfly, đánh thắng gần như tuyệt đối mấy rơ cũng ngang cơ mình. Nếu cầm vợt quen, chưa chắc mình đã thắng nổi dễ thế. Nguyên do là do em vợt Butter xịt quá, mình phải đánh phản công, giao bóng ngắn ít xoáy (muốn xoáy cũng khó:() đẩy, cài, chặn, chọn quả mà đánh, chấp nhận lùi xa hốt quả giật của người ta, ...; Khác hẳn với nếu đánh vợt quen, chắc chắn mình sẽ giao khó hơn, gắng tranh tiên, cướp công ... Rút kinh nghiệm, sau đợt này, chắc bóc mặt BH ra thay bằng mặt mềm hơn, rẻ tiền hơn :D.

huymdt

Thượng Tá
haha. Mỗi người có những lý tưởng riêng bác ah.
- Người chơi vì sức khỏe. Lấy mồ hôi là chính=> Cái gì cũng được, hoặc nghiên cứu kỹ chọn đúng 1 loại phù hợp rồi thôi
- Người chơi vì chinh phục, vì những chiến thắng=> Không ngừng nghiên cứu gia tăng nhiều yếu tố để gia tăng chỉ số chiến thắng (áo, giầy, cốt, mút, kỹ thuật mới...)
- Người chơi vì nghệ thuật, vì giải trí, thư giãn, nghệ sĩ. Đam mê ngoài những đường bóng đẹp, cây vợt đẹp, cây có giá trị thời gian, ... đễ thõa mãn những đam mê của chính mình.
- Các lý tưởng mục tiêu khác,...
- Nhiều bác có tổng hợ 2,3 mục đích lý tưởng trên.

Chơi gì cũng có phân hạng, đẳng cấp bác ạh. Tựu chung lại là vì cái sự đam mê môn này rồi.

(Triệu chứng nghiện vì quá đam mê: Thích ưu nghiên cứu này nọ, Biết ai cùng hồi là tìm cách kết bạn giao lưu, Ngồi đâu rãnh cũng bàn chuyện về bb, Thích sưu tập càng nhiều càng tốt, Tài khoản hao liên tục, Không cầm vợt thì ngứa ngáy cả người; Bỏ 1 cữ bóng trong lịch = cảm thấy như mắc 1 tội lỗi; tập nói dối vợ, dối con- đối với các bác râu ngược như mình kkk ...)
Gọi là chơi thì như bạn Trắng Đen nói, mỗi người có một sở thích riêng! Còn những cao thủ kiếm cơm bằng môn bb hoặc vđv thế giới thì họ không chơi mà với họ bb là "nghề nghiệp". Diễn đàn bb cũng chỉ là nơi giao lưu, thảo luận những quan điểm riêng trên tinh thần vui vẻ chứ chả nên chỉ trích, khuyên răn gì mất tình đoàn kết dân tộc nhỉ hihihi ;) ;). Mình cũng không khoái đổi cốt lắm, nhưng nghe "bàn tán" cốt nào hay là lại muốn kiếm một em về cất tủ ehehe. Nhân tiện đang muốn kiếm em Vis tem đồng hay series M về trước, anh em nào nhã ý nhường bắn tin qua mình với nhé :D :D.

Last edited:

archer

Đại Tá
Thay đổi vợt liên tục. Là lý do biện luận cho sự thất bại và trình độ kỹ thuật nghèo nàn. Khuyên ACE chỉ thay đổi vợt khi vợt đánh đúng kỹ thuật mà không vào bàn. Đừng chạy đua vũ trang còn chiến lược phát triển bản thân thì không có.
Cực lực đồng ý với chủ topic, 99%. 1% dành cho những người sưu tầm, thử cốt mới chỉ để biết chứ ko do ...bị thua, hoặc thay cốt hợp với xu hướng thay đổi kĩ chiến thuật thế giới.
Và em ủng hộ loại Sardius khỏi bóng bàn VN!!! :D :D :D

Trainee

Đại Tá
Mình thì không đổi. Cứ sàng qua sàng lại bộ này thôi :
Chơi bóng bàn cũng như lái xe Ô TÔ VẬY. Khi đi Kia Moring, rồi lại muốn đổi Camry 2.4, rồi lại muốn xe ĐỨC,...Chỉ khi Ngồi lên mới thấy sự khác biệt.
View attachment 36377
Bác ơi, rảnh cuối tuần, giao lưu phát, cho em mượn đánh thử hết lượt các vợt của bác xem. Có khi em lại đổi cốt lần nữa :D

Bình luận từ Facebook