Thảo luận về kỹ, chiến thuật bóng bàn

NTBB

Super Moderators
THẢO LUẬN VỀ KỸ CHIẾN THUẬT BÓNG BÀN

Bài 3.
3 lý do để cảm thấy thoải mái sau một trận thua

Bởi Jackson Meyn - 30 tháng 1 năm 2014

Đừng buồn, Fukuhara !. Nguồn ảnh : ittf.com

Bị thua trong bóng bàn không bao giờ là dễ dàng để chấp nhận, nhưng có nhiều cách để nhìn vào sự thất bại cay đắng mà có thể giúp bạn cảm thấy thoải mái hơn và giữ cho bạn có động lực để tiếp tục việc tập luyện của bạn dù phải trải qua cả những thất bại lớn nhất .

Lý do thứ 3: Khi bạn bị thua, đó là vì bạn đã có một trận đấu tốt

Khi bạn bị thua, bạn nên cảm ơn vì bạn đã có cơ hội thi đấu với những cầu thủ thực sự có thể đánh bại bạn. Nếu bạn là một cầu thủ mà không thể có điều kiện tập luyện thường xuyên, hoặc thậm chí không có 1 thời gian tập luyện nào, thì bạn vẫn có thể tạo ra những cải thiện nhỏ chỉ đơn giản bằng cách chơi các trận đấu với những người chơi tốt hơn bạn. Nếu bạn chỉ chơi với những người yếu hơn, bạn thực sự sẽ không cải thiện được gì cả.

Tất nhiên, bạn vẫn sẽ không cải thiện được nhiều như một người chú tâm và lặp đi ặp lại việc sửa các điểm yếu của họ thông qua các buổi tập luyện thường xuyên, nhưng nó vẫn tốt hơn là không có gì. Và nếu bạn có thể làm cả hai (vừa tập luyện thường xuyên, vừa có những trận thi đấu với những đối thủ mạnh hơn – ND), thì bạn sẽ cải thiện nhanh hơn nhiều!

Lý do thứ 2: Bạn sẽ cảm thấy hạnh phúc hơn sau chiến thắng trong trận đấu tới của bạn.

Nếu chiến thắng của bạn là ít hơn và hơn nữa giữa 2 người, và bạn phải chiến đấu khó khăn để có được những chiến thắng đó, thì bạn sẽ cảm thấy hạnh phúc hơn về chúng. Khi bạn có thể đánh bại một đối thủ mà bạn đã thua lần gần đây nhất bạn thi đấu với họ, bạn có thể cảm nhận được sự hài lòng vô bờ từ thực tế là việc thay đổi chiến thuật mà mình đã nghĩ ra, hoặc việc cải tiến kỹ thuật trong giao bóng, trong cú đánh hoặc bộ chân của bạn đã làm nên sự khác biệt.

Lý do số 1: Bạn có thể chỉ cần một vài tuần để có một kết quả hoàn toàn khác.

Như tôi đã đề cập trong một bài viết trước về “bộ não của bạn làm hại bạn như thế nào”, huấn luyện viên Mỹ Larry Hodges viết rằng: ở trình độ mới chơi bóng bàn, có thể mất đến 6 tháng để chuyển những thất bại gần đây thành những chiến thắng. Có điều là, bạn không bao giờ thực sự biết làm thế nào để bạn thực sự tiến triển qua 6 tháng đó. Tùy thuộc vào việc bạn tập luyện nhiều bao nhiêu, bạn có thể cần ít nhất vài tuần để thoát khỏi các trận thua.

Nếu bạn đang chơi một giải đấu địa phương, và bạn sẽ đấu với đối thủ một lần nữa trong vòng vài tuần, thì hãy sử dụng thực tế đó để thực sự thúc đẩy bạn trong việc tập luyện của mình trong khoảng thời gian đó, hãy gia tăng hoặc thời gian tập luyện, cường độ tập luyện của bạn; hoặc chuyển sự tập trung của bạn vào việc chỉ tập với những điểm yếu trong trận đấu của bạn mà bạn đã nhận thấy khi thi đấu với cầu thủ đó, nhằm biến một trận thua sát nút thành một một trận thắng sát nút.

Nếu bạn đang chơi trong một giải đấu hàng năm (mỗi năm có 1 giải - ND), thì bạn có thể có đến 12 tháng trước khi bạn phải đối mặt với một số cầu thủ đó một lần nữa. Trong trường hợp này, mục tiêu của bạn nên là chuyển một trận thua sát nút thành một trận tháng dễ dàng. Trong thời gian 12 tháng, chỉ cần một sự gia tăng liên tục 10% về thời gian hoặc cường độ tập luyện là có thể đủ để tạo ra một sự thay đổi như vậy.

Nào! Bây giờ hãy nhìn về phía trước đển thất bại tiếp theo của bạn, như thế thì bạn mới có thể tập luyện với sức bật mạnh hơn và nhanh hơn từ nó!

(Hết bài 3)

Last edited:

cuongmb

Thượng Sỹ
thế giải năm đó, e có huy chương không? năm nay nghe nói có tổ chức nhưng ko biết tỉnh nào đăng cai.
E Toàn gặp đội hcm toàn năng khiếu học dh tdtt thì đánh sao lại. Giờ là công đoàn ngành rồi gộp cả hệ thống nh thương mại e tuổi dưới quá khó kiếm được xuất đi đánh giải rùi, chị năm đó có đánh giải ở bình định không

thoatk

Thượng Tá
E Toàn gặp đội hcm toàn năng khiếu học dh tdtt thì đánh sao lại. Giờ là công đoàn ngành rồi gộp cả hệ thống nh thương mại e tuổi dưới quá khó kiếm được xuất đi đánh giải rùi, chị năm đó có đánh giải ở bình định không

năm đó chị có đánh, được huy chương đồng đôi nữ, bị tuột mất đơn nữ. Ăn e Hưng yên 2 sét rồi, sét thứ 3,4, 5 bị lật ngược tình thế. nữ hưng yên dưới cơ, nhưng ko hiểu lúc đó tại sao mình lại thua. nằm suy nghĩ cả tháng nhưng bó tay. Chắc là do kỹ thuật còn kém nên mất bình tỉnh.

cuongmb

Thượng Sỹ
thoatk post: 299296 said:
năm đó chị có đánh, được huy chương đồng đôi nữ, bị tuột mất đơn nữ. Ăn e Hưng yên 2 sét rồi, sét thứ 3,4, 5 bị lật ngược tình thế. nữ hưng yên dưới cơ, nhưng ko hiểu lúc đó tại sao mình lại thua. nằm suy nghĩ cả tháng nhưng bó tay. Chắc là do kỹ thuật còn kém nên mất bình tỉnh.
Thế là chị chơi hay rồi, chắc là do chị chủ quan nghĩ măm được người ta rồi. Đầu năm e vừa thang một người ngang cơ trong giải dẫn e 3 séc e ăn lại 4 séc sau vì tưởng chắc thắng rồi, chủ quan khinh địch là e cho đi luôn mà dẫn thế chỉ cần bị gỡ hòa là tâm lý luôn rất dễ thua. Mà giờ Gộp vào với nh thương mại thì hết cửa rồi họ toàn tuyển cao thủ chán quá

Last edited:

NTBB

Super Moderators

Cá Chuồn Xanh đọc lại bài số 3 ở trên nhé !

NTBB

Super Moderators
Xin chào Bác NTBB, em là Minhbaohiem ở TP Hải Dương, em chuyển sang đánh CPen gai công FH 3 năm nay rồi nhưng không có sư phụ chỉ có sư phụ "ảo" Hezhi Wen trên mạng thôi, được biết Bác có DVD dạy đánh gai (tổng hợp) của Dr NeuBauer em rất mong được nhận từ Bác 1 DVD, chi phí thế nào Bác cho em biết e xin gửi, được hay không được em cũng xin cám ơn Bác, cám ơn tình yêu bóng bàn của Bác NTBB.
Nguyễn Quốc Minh - Bảo hiểm xã hội huyện Cẩm Giàng - TT lai cách, cẩm giàng, hải dương; DD 0989245540

Xin thông báo cho đ/c Minhbaohiem là DVD dạy chơi gai (chứ không phải chơi ...g. nhé!:p) mình tặng đ/c đã được gửi đi sáng nay. Khi nào đ/c nhận được thì nhớ báo tin để mình yên tâm.
Chúc đ/c "chơi gai" giỏi (!!??)

NTBB

Super Moderators
Sắp tới mình sẽ giới thiệu loạt bài nói về những nghiên cứu khoa học khá kỳ lạ về các yếu tố (ngoài kỹ thuật) làm cho kết quả thi đấu của các VĐV tốt hơn. Mời các bạn đón xem !

com1603

Thượng Tá
Sắp tới mình sẽ giới thiệu loạt bài nói về những nghiên cứu khoa học khá kỳ lạ về các yếu tố (ngoài kỹ thuật) làm cho kết quả thi đấu của các VĐV tốt hơn. Mời các bạn đón xem !
Bây giờ cháu bắt đầu lục tìm đọc các bài viết về kĩ chiến thuật và vũ khí của chú Út! Càng đọc càng nghiền và trông chờ như cảm giác chờ đợi "Bảy viên ngọc rồng" hồi học sinh vậy. Rất tuyệt vời!Cảm ơn chú Út rất nhiều!

Tàu Gai

Thượng Sỹ
Bạn ở đâu nhỉ? Nếu ở TPHCM thì đến mình chép luôn. Hoặc ở tỉnh thì ghi họ tên, địa chỉ, sđt mình gửi qua bưu điện cho. Mình ko rành vụ up file video lên mạng , mà dung lượng tới hơn 4 GB lận.
Chào anh NTBB, em cũng đang cần hướng dẫn đánh gai công bên FH nếu được anh cho em xin 1 đĩa nhé. Nguyễn Văn Tàu - Số 1/10 Trần Quý Cáp - Phường 9 - Đà Lạt - Lâm Đồng. Số điện thoại : 0979 35 36 36

NTBB

Super Moderators
Chào anh NTBB, em cũng đang cần hướng dẫn đánh gai công bên FH nếu được anh cho em xin 1 đĩa nhé. Nguyễn Văn Tàu - Số 1/10 Trần Quý Cáp - Phường 9 - Đà Lạt - Lâm Đồng. Số điện thoại : 0979 35 36 36
OK ! Không có vấn đề gì ! Mình sẽ tặng bạn 1 đĩa. Nhưng bạn chịu khó chờ vài ngày vì mình đang bận việc cơ quan, chưa đi mua đĩa được. Nhất định bạn sẽ có "nó", hihi !

NTBB

Super Moderators

Bài 4.
Bàn về 2 yếu tố khoa học khiến bạn chơi tốt hơn trong bóng bàn

Đăng bởi Jackson Meyn - June 13, 2013

Khi bạn đạt đến trình độ bóng bàn cao hơn, sự khác biệt giữa thắng và thua sẽ trở nên nhỏ hơn, do đó bạn sẽ hài lòng khi biết về những cách đơn giản kỳ lạ mà giúp bạn có thể chơi bóng tốt hơn, chẳng hạn như :

Có thể lựa chọn áo thi đấu của Timo Boll đã góp phần vào sự sụp đổ của anh khi đấu với Ma Long ?

Mặc trang phục màu đỏ

Đã bao giờ mọi người để ý màu áo thi đấu của đội tuyển Trung Quốc chủ yếu là màu đỏ? Vâng, có lẽ họ đã vô tình ( hay cố ý ) chọn một màu sắc thực sự làm cho họ có nhiều khả năng để giành chiến thắng.

Nhà nhân chủng học người Anh Russell Hill và Robert Barton của trường Đại học Durham ở Anh đã nghiên cứu về các trận đấu của các môn thể thao đối kháng như đánh bốc, Tae Kwon Do, vật Hy Lạp-La Mã, và vật tự do tại Thế vận hội mùa hè năm 2004 tại Athens, Hy Lạp.

Trong các môn thể thao này, nhân viên ban tổ chức Olympic chỉ định ngẫu nhiên quần áo màu đỏ hoặc màu xanh của các đối thủ thi đấu. Khi cân bằng về những yếu tố khác với đối phương, thì các vận động viên mặc trang phục màu đỏ có nhiều khả năng giành chiến thắng.

"Trong trường hợp có khác biệt lớn về điểm – chẳng hạn một đấu thủ vượt trội hơn nhiều so với đối phương thì màu sắc hầu như không có ảnh hưởng tới kết quả", Barton nói. Nhưng "Trong trường hợp có sự cách biệt điểm nhỏ, tác dụng của màu sắc đủ làm mất cân bằng".

Lý do? Joanna Setchell, một nhà nghiên cứu động vật linh trưởng tại trường Đại học Cambridge, đã tìm thấy kết quả tương tự trong tự nhiên. Nghiên cứu của ông với những con khỉ lớn của châu Phi mà còn được gọi là giống khỉ đầu chó cho thấy màu đỏ đã tạo cho các con đực có một lợi thế khi đến mùa giao phối.

Barton nói ông và Hill cho rằng " Ở đây có thể có một hiệu ứng tương tự đối với người. Và nếu như vậy, nó có thể được thể hiện rõ trong các cuộc thi đấu thể thao".

Setchell đồng ý. "Như Hill và Barton nói, con người đỏ lên khi chúng ta tức giận và nhợt nhạt khi chúng ta sợ hãi. Đây là những tín hiệu rất quan trọng cho các cá nhân khác", cô ấy nói.

Trong Giải Vô địch BB Thế giới gần đây, Ma Long mặc áo màu đỏ khi đánh bại Timo Boll mặc áo có màu đen là chủ yếu, nhưng bị thua khi bản thân anh mặc màu đen đánh với Wang Hao mặc áo đỏ. Wang Hao mặc màu đỏ trong tất cả các trận đấu của mình. Anh ta đã thua chung kết trước Zhang Jike, nhưng đó có thể là do vấn đề tâm lý. Zhang Jike cũng mặc màu đỏ khi anh đánh bại số 1 thế giới Xu Xin ở trận bán kết .

Tập luyện dưới những ngọn đèn sáng

Là một môn thể thao trong nhà, bóng bàn gần như luôn luôn chơi dưới ánh đèn. Nhưng bạn có biết là đèn sáng hơn sẽ tốt hơn cho bạn chơi bóng?

Vâng, đó là sự thật. Ở Đức năm 2007, một nghiên cứu được thực hiện trên một nhóm 43 nam giới có độ tuổi trung bình là 24. Họ được chia thành 2 nhóm tiếp xúc với một trong hai nguồn sáng: sáng và mờ trong 160 phút. Trong 40 phút cuối cùng của thời gian đó, họ thực hiện bài tập đi xe đạp trong khi nhịp tim, mức tiêu thụ oxy, và giá trị lactate của họ được theo dõi. Nhóm tiếp xúc với ánh sáng mạnh đã thực hiện tốt hơn so với nhóm tiếp xúc với ánh sáng mờ.

Tại sao lại như vậy? Chu kỳ ngủ của cơ thể bạn bị chi phối bởi những gì được gọi là nhịp sinh học. Rất nhiều yếu tố ảnh hưởng đến nhịp sinh học này nhưng một yếu tố ảnh hưởng lớn nhất là mức độ ánh sáng. Khi bạn tiếp xúc với nguồn sáng lờ mờ hoặc không có ánh sáng, cơ thể bạn sẽ cho rằng đó là thời gian để đi vào giấc ngủ, ngay cả khi bạn đang tập thể dục chăm chỉ; và khi bạn tiếp xúc với ánh sáng, cơ thể bạn nói với tâm trí của bạn đó là thời gian để giành chiến thắng các trận đấu bóng bàn.

Quy định hiện hành của ITTF đòi hỏi độ sáng tối thiểu là 1000 lux ở độ cao mặt bàn cho các trận thi đấu cấp độ Thế giới và Olympic. Để so sánh, một văn phòng sáng có thể đạt đến mức độ 400 lux, trong khi ánh sáng mờ được sử dụng trong nghiên cứu trên là khoảng 260 lux, hoặc khoảng một nửa những gì bạn có thể thấy trong nhà bếp của bạn, vì vậy hãy chắc chắn để có được ánh sáng đủ tại các buổi tập luyện tiếp theo của bạn!

(Hết bài 4)

Last edited:

o3ma

Đại Tá
Xin thông báo cho đ/c Minhbaohiem là DVD dạy chơi gai (chứ không phải chơi ...g. nhé!:p) mình tặng đ/c đã được gửi đi sáng nay. Khi nào đ/c nhận được thì nhớ báo tin để mình yên tâm.
Chúc đ/c "chơi gai" giỏi (!!??)
Chúc đ/c chơi gai "sắc", giỏi. Thêm từ "sắc" e thấy hay hơn bác ạ. ;).

Tàu Gai

Thượng Sỹ
OK ! Không có vấn đề gì ! Mình sẽ tặng bạn 1 đĩa. Nhưng bạn chịu khó chờ vài ngày vì mình đang bận việc cơ quan, chưa đi mua đĩa được. Nhất định bạn sẽ có "nó", hihi !

Em đã có nó, cảm ơn anh NTBB thật nhiều.

NTBB

Super Moderators
Bài 5. Đánh lừa Xoáy lên thành Xoáy xuống trong cú giao bóng của Maharu Yoshimura
(phân tích Hình ảnh và Video)

•Bởi Jackson Meyn - January 17, 2014

Maharu Yoshimura . Hình ảnh nguồn : remygros.ublo.com

Thỉnh thoảng tôi được yêu cầu thực hiện một hướng dẫn cú “giao bóng bất ngờ” trong các “chủ đề gợi ý”, mà chủ yếu là về một cú giao bóng xoáy lên đánh lừa thành xoáy xuống. Trước đây tôi chưa bao giờ nghe nói về cú giao bóng đặc biệt này, vì thế tôi đã không thể thực sự viết được về nó. Mãi cho đến khi tôi xem hết một bản sao của tạp chí bóng bàn Nhật Bản “Thế giới Bóng bàn” (tạp chí “Table Tennis World” - ND), tôi đã xem hết một phân tích về cú giao bóng bởi Maharu Yoshimura mà có thể tạo ra sự biến hóa xoáy lên hoặc xoáy xuống với cùng 1 động tác giao bóng tương tự nhau. Việc học để thực hiện các động tác giả trước hoặc sau khi tiếp xúc bóng thành một cú “giao bóng bất ngơ” dường như là một đòi hỏi bắt buộc, tôi nghĩ rằng đây là một cách đơn giản hơn để đạt được sự đánh lừa như vậy.

Maharu Yoshimura của Nhật Bản được xếp hạng 132 trên thế giới vào tháng Giêng năm 2014, và được sự chú ý của “thế giới nói tiếng Anh” khi anh ta ký hợp đồng với TTC Hagen Bundesliga Đức vào giữa năm 2013. Trước đó, anh ta đẽ về nhì sau Jun Mizutani trong giải đấu 12 cây vợt hàng đầu Nhật Bản vào năm 2011, trước khi có bước đột phá lớn của anh ta với chiến thắng trong giải Vô địch toàn Nhật Bản vào năm 2012.

Nếu không có khó khăn, hãy để bản dịch. Đoạn văn bản tô đậm là từ tôi. Đoạn văn bản in nghiêng là bản dịch. Cũng nên nhớ rằng trong tiếng Nhật trình tự trong trang được đặt từ phải sang trái.

"Giao bóng Trên-Xuống"xoáy ngược

Chuỗi diễn biến của các hình dưới đây là chuyển động trước và sau khi tác động vào bóng được gọi là "Giao bóng Trên-Xuống". Tác động vào bóng khi vợt thẳng đứng ( khung 5 ) tạo ra xoáy lên hoặc không xoáy . Tác động khi vợt phẳng ( khung 6) sẽ trở thành xoáy xuống .

Để giảm thiểu độ nảy của bóng, trước hết, giữ một khoảng cách và đảm bảo rằng điểm mà bạn đánh vào bóng là ở phía sau cơ thể của bạn. Do đó, trong khung hình 6 và 7, vợt không được đưa hết về phía trước. Cú nảy đầu tiên của bóng nên gần lưới hơn để tạo ra một cú giao bóng ngắn hơn.

Bất kể thế nào, cú "giao bóng Trên-Xuống" không đẩy bóng về phía trước, có nghĩa là nó dễ dàng nảy nhiều hơn một lần trên bàn bên kia.

Việc thêm xoáy ngang là một cách khác để giữ bóng ngắn, một đặc điểm nữa của cú giao bóng " YG ".

Chú ý: Tôi không dám chắc chắn 100%, nhưng tôi nghĩ rằng “YG” là viết tắt của “Thế hệ Trẻ”, và đề cập đến cú giao bóng lắc ngược được sử dụng bởi các cầu thủ như Timo Boll và Zhang Jike, bởi vì chúng được bổ sung tương đối gần đây trong các trận đấu.

Đây là cú giao bóng khó để đẩy ngắn, do đó bạn sẽ phải đối mặt với cú trả bóng bằng cú hất bóng trên bàn và kiểu Chiquita nhiều hơn.

Cú giao bóng của Yoshimura là không chỉ khó sao chép, mà còn có các ưu điểm là khó trả lại ngắn và khả năng giao bóng ngắn nhưng xoáy lên với cùng một động tác tương tự .

Ở trình độ mới bắt đầu và trung cấp, có rất nhiều cầu thủ gặp khó khăn trong việc hất bóng trên bàn trái bóng thứ 3, nhưng lại tìm thấy sự dễ dàng hơn khi chờ đợi một cú trả giao bóng dài. Hãy cố gắng bổ sung cú giao bóng ngắn xoáy lên vào vốn liếng của bạn.

Hộp màu hồng chỉ vào khung 7 nói:

Đừng làm dộng tác giả ở đà vung vợt tới trước, mà hãy làm điều đó dưới bàn.

Trong khi có nhiều hình thức phức tạp của động tác giao bóng, việc che giấu đà vung vợt của bạn ở dưới bàn sẽ đảm bảo rằng đối phương không thể đọc được xoáy của bạn.

Đây là một sơ đồ thú vị khác trên cùng trang, cho thấy loại xoáy được tạo ra bởi các góc vợt khác nhau. Tiếp xúc vào bóng với góc vợt vuông góc với hướng đà đánh (điểm A) sẽ tạo ra xoáy lên. Tiếp xúc với góc vợt giống như góc đà đánh (điểm C ) sẽ tạo ra xoáy xuống. Tiếp xúc với vợt nghiêng 1 góc nào đó giữa 2 góc trên (điểm B ) sẽ tạo ra cú giao bóng không xoáy.

Trong thời gian hạn chế thực hành cú giao bóng này của tôi, tôi nhận ra rằng chìa khóa để nó thành công là việc tiếp xúc vào bóng thật thấp. Điều này cũng sẽ đảm bảo đà đánh tới trước của bạn sẽ nhanh chóng khuất dưới mặt bàn như đã đề cập ở trên. Đà vung vợt thằng đứng xuống dưới theo yêu cầu của cú giao bóng này nếu bạn chạm bóng ở quá cao, bạn sẽ đánh bóng xuống bbàn và nó sẽ nảy lên quá cao. Ngoài ra, điểm chạm bóng ở phía sau cơ thể của bạn là rất quan trọng để bạn không đánh vợt vào bàn. Một lỗi rất tốn kém, hãy tin tôi đi!

Tôi đã tìm thấy một vài trận đấu ví dụ của Yoshimura sử dụng cú giao bóng này. Đây là một trận đấu với Patrick Baum. Tôi phát hiện anh ta sử dụng cú giao bóng này ở 1:41 và 3:06.

Kết luận, điểm quan trọng để thực hiện nếu bạn quyết định bắt đầu sử dụng cú giao bóng này, là nếu bạn đã thành thạo giao bóng theo kiểu này, bạn sẽ khiến đối phương đọc sai bóng, thực sự có thể sẽ khó để tấn công hơn là trả giao bóng thấp và tốt hơn. Hãy thực hành cú giao bóng này, và xoay người để thực hiện một cú tấn công thuận tay từ góc trái tay của bạn, vì việc đánh vào bóng ở trên cao bằng cú trái tay của bạn có thể sẽ khó khăn hơn. Nếu bạn thiếu sự linh hoạt để làm như vậy, thì ít nhất là chỉ cần giao bóng xoáy lên biến hóa đến phía thuận tay của đối thủ (giả sử là cả hai thuận tay giống nhau), sao cho hầu hết việc đọc sai bóng sẽ dẫn đến việc trả bóng chéo bàn đến phía thuận tay hoặc khu vực giữa của bạn, vì sẽ rất khó khăn cho đối thủ của bạn trả giao bóng dọc biên (Chữ I – ND) đến bên trái tay của bạn nếu họ không chắc chắn về kiểu xoáy trên quả bóng.

Tất cả các hình vẽ và văn bản gốc tiếng Nhật là từ Tạp chí số 190 ( tháng 3 năm 2013 ) của Bóng bàn Thế giới (World- tt.com )

Last edited:

NTBB

Super Moderators
Bài 6. 3 điều khoa học kỳ lạ làm cho bạn tốt hơn trong bóng bàn

Đăng bởi Jackson Meyn - ngày 08 tháng 8 2013

Thật may mắn, không có cái nào trong số những yếu tố này liên quan đến việc
bạn cần thực hiện điệu nhảy robot trước khi chơi bóng.
Nguồn ảnh : en.academic.ru

Nếu chúng ta có thể học được bất cứ điều gì từ tính phổ biến của phần 1 của bài viết này, thì đó là chúng ta ưa thích khi môn khoa học của chúng ta đã tìm thấy những điều để cải thiện bóng bàn của mình mà không liên quan đến hàng ngàn giờ thực hành.

Yếu tố thứ 3: Đồ uống Thể thao (nhưng không phải lý do mà bạn nghĩ )

Chúng ta đều biết rằng nước uống thể thao giữ cho cơ thể ngậm nước và cung cấp các chất điện giải và các chất dinh dưỡng khác, nhưng một nghiên cứu cũng chỉ ra rằng bạn thậm chí không uống chúng thì vẫn có được một số lợi ích. Chỉ ngậm chúng trong miệng của bạn là đủ để kích hoạt các khu vực đặc biệt của não liên quan đến sự sảng khoái và phục hồi sức lực. "Nghiên cứu của chúng tôi đã chỉ ra rằng khi tập thể dục cường độ cao kéo dài khoảng một giờ, hiệu suất có thể được cải thiện bằng cách đơn giản là súc một ngụm carbohydrate trong miệng", nhóm nghiên cứu Tiến sĩ Ed S. Chambers, thuộc trường Đại học Birmingham cho biết như vậy. Không chỉ như vậy, Chambers còn giải thích rằng trong một buổi tập kéo dài, não nhận được thông điệp "tiêu cực" từ cơ thể, như nhiệt độ cao và đau khớp. Não sẽ phản ứng bằng cách giảm "điều khiển trung tâm" đển hoạt động của các cơ bắp, hạn chế sản sinh ra lực của chúng.

" Chúng tôi cho rằng khi có một kích thích carbohydrate ở miệng hiện diện trong khi tập luyện" - Chambers cho biết, "tín hiệu tích cực này truyền lên não duy trì sự điều khiển trung tâm đến các cơ bắp đang làm việc, do đó cải thiện được hiệu suất hoạt động".

Yếu tố thứ 2: Nắm chặt bàn tay trái của bạn sẽ giúp bạn không bị bí thở

Tiến sĩ Juergen Beckmann, chủ tịch khoa tâm lý học thể thao tại Đại học Kỹ thuật Munich ở Đức, đã tiến hành 3 nghiên cứu riêng biệt với các vận động viên tương ứng về bóng đá, judo, cầu lông. Tất cả đều cho ra cùng một kết quả: những người nắm chặt một quả bóng trong bàn tay trái của mình, hoạt động tốt hơn trong một tình huống áp lực (trong trường hợp của các cầu thủ bóng đá, với 300 người xem !) so với họ đã làm trước đó, trong khi những người này nắm chặt quả bóng đó với bàn tay phải của họ, thì hoạt động tồi tệ hơn.

Lời giải thích được đưa ra bởi các nhà nghiên cứu rất có ý nghĩa. Những nghiên cứu trước đây đã chỉ ra rằng bán cầu phải của não kiểm soát phần bên trái của cơ thể, chịu trách nhiệm về các hành vi tự động. Với việc nắm chặt quả bóng trong bàn tay trái, do đó, kích thích bán cầu cho các hoạt động và cải thiện được hiệu suất. Trong khi bán cầu não trái chịu trách nhiệm về sự suy nghĩ (suy nghĩ sâu), như vậy sẽ có tác dụng ngược lại.

"Sự suy nghẫm có thể cản trở sự tập trung và thực hiện nhiệm vụ vận động. Các vận động viên thường hoạt động tốt hơn khi họ tin tưởng vào các cơ quan trên cơ thể của họ chứ không phải việc suy nghĩ quá nhiều về hành động của mình hoặc những gì huấn luyện viên của họ nói với họ trong khi tập luyện" - Beckmann nói.

Yếu tố thứ 1: Sôcôla sẽ giúp bạn chống lại sự mệt mỏi

Cuối cùng! Sôcôla sẽ làm cho bạn tốt hơn ở một cái gì đó! Các nhà nghiên cứu tại Đại học California đã phát hiện ra rằng sôcôla đen tạo ra hiệu ứng tương tự trên cơ thể như tập thể lực, chẳng hạn chạy bộ. Vâng, các nghiên cứu đã được thực hiện trên chuột, nhưng liệu chúng có tốt ở môn bóng bàn? Bạn đã bao giờ cố gắng thử một lần?

Các nhà khoa học đã đưa vào một lượng epicatechin, một loại hóa chất được tìm thấy trong sôcôla, hai lần một ngày cho một nửa những con chuột, trong khi nhóm đối chứng được cho uống nước. Một nửa của cả hai nhóm chuột được thực hiện một chế độ tập luyện hàng ngày trong 15 ngày, trong khi nửa còn lại thì không tập luyện gì cả. Sau 15 ngày, những con chuột đã được thử nghiệm bằng cách đặt chúng lên trên một chiếc bánh xe chạy bộ (do sức nặng bản thân – ND) cho đến khi chúng kiệt sức. Kết quả? Nhóm có epicatechin thực hiện 50% tốt hơn trên máy chạy bộ và có một sức kháng mỏi cơ cao hơn 30%. Ngay cả nhóm có epicatechin mà không phải tập luyện cũng thực hiện tốt hơn so với nhóm uống nước đã làm!

" ... Nó chứng minh rằng việc sử dụng thường xuyên một liều lượng nhỏ sôcôla đen có thể đem đến những lợi ích tương tự cho sức khỏe như việc tập thể dục", nghiên cứu cho biết như vậy.

(Hết bài 6)

Last edited:

jackbeo

Binh Nhì
Ý tưởng quá hay luôn, Bác cho em xin 1 DVD đánh gai công dc ko ạ, địa chỉ em là Phạm Y Giắc 36 Lương Thế Vinh thành phố Hải Dương.. nói nhỏ cho bác biết tứ khi chuyển sang gai công em lên dc >2 bóng kkk, mong bác giúp em lên dc 4 5 bóng thi tốt kkk

NTBB

Super Moderators
Ý tưởng quá hay luôn, Bác cho em xin 1 DVD đánh gai công dc ko ạ, địa chỉ em là Phạm Y Giắc 36 Lương Thế Vinh thành phố Hải Dương.. nói nhỏ cho bác biết tứ khi chuyển sang gai công em lên dc >2 bóng kkk, mong bác giúp em lên dc 4 5 bóng thi tốt kkk

Mình cũng nói nhỏ cho bạn jackbeo biết là tài liệu hướng dẫn đánh gai của Dr. Neubauer đã up lên mạng, bạn down về mà "rùng": https://www.mediafire.com/folder/b6il9k1riy2rf//DR.NEUBAURE DAY DANH VOT GAI.
Muốn nhiều hơn thế thì sang đây nè: http://bongban.org/threads/gui-tang-dvd-tai-lieu-tap-bong-ban.192/

Bình luận từ Facebook