Thắc mắc về Gai dài xin giải thích giúp .

son_canloc

Đại Tá
Bạt với gai dài thì ko nhất thiết phải dùng lực nhiều (trừ khi muốn kết liễu quả moi của đối phương).Chủ yếu là động tác phải nhanh và gọn điểm rơi biến hoá thì sẽ gây bất ngờ và khó xoay sở cho đối phương.Bạt gai dài tốt nhất là đánh khi bóng vừa sang.Mặt vợt hơi ngửa ra sau và tay quyét ngang dài lên phía trước.Đánh chữ I dễ hơn.Nếu bạn bạt mạnh quá bóng nẩy dài đối phương có thể lùi ra mà trả banh lại.Vài kinh nghiệm như vậy có thể giúp gì cho bạn chăng.
Thanks bạn nhiều , bây giờ mình đã đôi công và bạt bằng Gai dài BH khá ổn rồi , đúng như bạn nói tất cả các quả đánh đều phải ngắn gọn đơn giản thì hiệu quả mới cao nhưng ở đây mình cố tình tập cường điệu các quả đánh cho giông mút như Móc ,vẩy và vung tay bạt để động tác giả lừa đối phương nhưng khi tiếp bóng thì vẫn là gãy , đấm ... và bạt xuyên tâm . Sau 1 quả bị giật xung lùi sâu cắt thì động tác tiếp theo để ăn điểm là vẩy hoặc bạt bằng Gai BH
Các cú đánh hiện nay tạm hài lòng trừ quả vẩy chữ I chưa ổn lắm . Thanks bạn đã chia sẻ

haitanqd

Thượng Tá
Sơn canloc thân mến! Đã là gai dài thì công lực tức thời ko có, chỉ dành cho những người yêu quý phòng thủ thôi bạn, nếu có dùng sức mạnh ( Bóng bàn gộ là quả có bạt tấn công) nó cũng giống một cơn gió thoảng bay ngang ngọn cỏ thôi. Đó là nguyên lý về phát huy nội lực dựa trên các định luật niuton. chỉ là nguyên lý về cơ học hay vật lý học, mà những người ko biết gọi là "thần học", KHKT gọi là nguyên lý căn bản. Bạn cứ tưởng tưởng một thân cây mềm nhưng có sức dẻo dai thì có thể chống chọi đc với sóng gió bão tố thiên nhiên ( người dân miền trung đã lựa chọn giống cây trồng phù hợp sức chống đỡ theo tự nhiên để về mùa gió bão đủ chống trả ( BB gọi là phải sử dụng gai dài triệt phá sức tấn công ). Gai ngắn chỉ dùng cho phản công nhiều hơn phòng thủ phù hợp loại cây mà đồng bào miền nam lựa chọn để thu hoach nhanh, ngắn ngày nhưng có hiểu quả . ( trong BB gọi là gai công ) . Rất là đơn giản soncanloc ạ! có gì khó hãy viết thư về cho các nhà KHKT!

son_canloc

Đại Tá
Chào bạn Haitan , chơi Gai dài công lại sau khi cắt rất hiệu quả vì đối thủ rất dể mất nhịp , mình tập công sau 1 gần 1 tháng thấy hiệu quả ngoài mong đợi , trước đánh mút với mấy cao thủ HT họ chấp mình 434 còn mình chơi Gai họ chấp mình 5 , sau khi mình tập công gai dài thì đánh ngang họ thua te tua thậm chí thua rất đậm , vì đa số những người chơi gai là thiên về thủ , tất nhiên chủ dạo vẫn là thủ nhưng chủ động tấn công khi có cơ hội

MaiXuanViet

Moderator
Mình mới mua 1 miếng Gai 388D-1 Dawai sau mấy ngày đánh thử thấy thế này
- Cắt và chặn Block bóng đi không lắc
- Quẹt kéo ngang hất lên tạm được
- Vẩy trên bàn và Ve đấm trái rất dể
Xin hỏi ACE miếng gai này có vấn đề gì không ? Vì ai cũng nói Gai dài khó ve , vẩy nhưng mình lại không thấy khó
P/s mình thử chặn chặt xuống , chặn Block , cắt xa bàn nhưng có vẻ bóng sang không lắc . Xin ACE tư vấn giúp cách đánh cho chủng loại này với . Thanks ( mình có thời gian đánh anti thiên về ôm bàn bạt BH và vẩy khá tốt )

Theo em thì muốn chặn, block, gò cho bóng lắc thì bên đối phương phải có xoáy ngang mình trả lại còn xoáy ngang bóng mới lắc được.

Còn trong trường hợp đối phương trả qua bóng không có xoáy ngang hoặc bóng lỏng không xoáy mà muốn bóng lắc thì anh đừng chặn, block, gò vuông góc với đường bóng đi, hãy tác động lệch sang má bóng bên trái hoặc phải một tí là nó sẽ lắc.

Còn về việc ve vẩy là do cách đánh thôi anh, gai nào cũng vẩy được. Em dùng super block ko có ma sát mà vẫn vẩy trên bàn bình thường mà, miếng 388d1 có ma sát nên còn dễ vẩy hơn nữa. :D

lamvt

Thượng Tá
Theo em thì muốn chặn, block, gò cho bóng lắc thì bên đối phương phải có xoáy ngang mình trả lại còn xoáy ngang bóng mới lắc được.

Còn trong trường hợp đối phương trả qua bóng không có xoáy ngang hoặc bóng lỏng không xoáy mà muốn bóng lắc thì anh đừng chặn, block, gò vuông góc với đường bóng đi, hãy tác động lệch sang má bóng bên trái hoặc phải một tí là nó sẽ lắc.

Còn về việc ve vẩy là do cách đánh thôi anh, gai nào cũng vẩy được. Em dùng super block ko có ma sát mà vẫn vẩy trên bàn bình thường mà, miếng 388d1 có ma sát nên còn dễ vẩy hơn nữa. :D
Một điểm nhỏ có lẽ ít gai thủ để ý là việc phối hợp gai với mút bên FH.Nếu phối hợp ko chuẩn thì có thể làm giảm tính năng của miếng gai đi khá nhiều.Mình muốn nói về độ hiểm của gai đấy.Tất nhiên là còn tuỳ vào kinh nghiệm của từng người.Nếu có thời gian và điều kiện thì các gai thủ hãy trải nghiệm nha.

Bình luận từ Facebook