[Thắc mắc] Dán mặt Ten có nên lăn dài và to ra ???

songphaisock

Trung Tá
Như tiêu đề, em thắc mắc là có nên làm như vậy không. Vì em dùng mút cũ nên có thói quen là dán mút thì lăn cho nó to và dài ra vừa mép vừa cạnh. Không biết với dòng Ten thì có gây ảnh hưởng gì đến mút không. Có làm giảm lực, xoáy, độ bền,... Hay mọi người dán theo một cách nào khác. Mong nhận được giải đáp từ mọi người trên diễn đàn ạ.

8xOnline

Trung Uý
Em vẫn chưa hiểu ý của bác chủ thớt, nghĩa là lăn rồi ép cho nó vừa cốt phải không nhỉ? Sao có thể như nhế được...các pro chỉ giáo...

songphaisock

Trung Tá
không nên lăn dài ra bác ạ. ngày trước em cũng như thế nhưng thực sự khi chơi cảm thấy độ nảy của nó có vấn đề.
Em cũng nghĩ là thế. Nhưng chỉ là nghĩ thôi nên mới hỏi thêm mọi người cho chắc.
Em vẫn chưa hiểu ý của bác chủ thớt, nghĩa là lăn rồi ép cho nó vừa cốt phải không nhỉ? Sao có thể như nhế được...các pro chỉ giáo...
Đúng là như thế ạ. Và làm cho nó to ra là có thể làm được, thậm chí to ra nhiều nữa là đằng khác

tuannn

Đại Uý
Như tiêu đề, em thắc mắc là có nên làm như vậy không. Vì em dùng mút cũ nên có thói quen là dán mút thì lăn cho nó to và dài ra vừa mép vừa cạnh. Không biết với dòng Ten thì có gây ảnh hưởng gì đến mút không. Có làm giảm lực, xoáy, độ bền,... Hay mọi người dán theo một cách nào khác. Mong nhận được giải đáp từ mọi người trên diễn đàn ạ.

Bạn cứ nghĩ theo đúng logic và nguyên lý thì sẽ biết ngay đc là nên hay ko nên. Theo mình thì thế này, khi bôi keo đã làm cho spong giãn ra (tùy loại keo giãn nhiều hay ít) nếu đã giãn ra thì chân gai đã bị cong, nghiêng và miếng lanh cũng bị căng. Vì vậy nếu bạn còn ép cho nó giãn ra nữa thì kết quả là spong đã cong thì càng cong và lanh đã căng thì càng căng. Như vậy sẽ khiến cho chất lượng của mút ko còn đc như nhà sản xuất mong muốn.
Tốt nhất sau khi vào keo mút và dán lên vợt bạn chỉ cần lấy con lăn lăn nhẹ tay sao cho mút rính đều vào cốt là ok rồi. Càng giữ đc miếng mút nguyên bản bao nhiêu thì chất lượng càng tốt bấy nhiêu.
note: Trên đây là ý kiến của mình về tất cả các dòng mút nói chung trên thị trường VN hiện nay nhưng trừ dòng mút TQ ra.

songphaisock

Trung Tá
Bạn cứ nghĩ theo đúng logic và nguyên lý thì sẽ biết ngay đc là nên hay ko nên. Theo mình thì thế này, khi bôi keo đã làm cho spong giãn ra (tùy loại keo giãn nhiều hay ít) nếu đã giãn ra thì chân gai đã bị cong, nghiêng và miếng lanh cũng bị căng. Vì vậy nếu bạn còn ép cho nó giãn ra nữa thì kết quả là spong đã cong thì càng cong và lanh đã căng thì càng căng. Như vậy sẽ khiến cho chất lượng của mút ko còn đc như nhà sản xuất mong muốn.
Tốt nhất sau khi vào keo mút và dán lên vợt bạn chỉ cần lấy con lăn lăn nhẹ tay sao cho mút rính đều vào cốt là ok rồi. Càng giữ đc miếng mút nguyên bản bao nhiêu thì chất lượng càng tốt bấy nhiêu.
note: Trên đây là ý kiến của mình về tất cả các dòng mút nói chung trên thị trường VN hiện nay nhưng trừ dòng mút TQ ra.

Vậy càng lăn giãn nhiều bao nhiêu thì chân gai nổi lên bấy nhiêu à. hồi trước có dán thử miếng ten 25 cũ lăn mạnh tay nên chân gai nổi lên to thấy rõ

tuannn

Đại Uý
Vậy càng lăn giãn nhiều bao nhiêu thì chân gai nổi lên bấy nhiêu à. hồi trước có dán thử miếng ten 25 cũ lăn mạnh tay nên chân gai nổi lên to thấy rõ

Đương nhiên là vậy rồi, ở trường hợp bình thường bác đánh hàng ngày thì cái lanh nó bị tiếp xúc nhiều với bóng dẫn đến bị ép nhiều, bị lún nhiều theo thời gian thì chân gai sẽ theo đó mà nổi lên (lực đánh càng mạnh thì chân gai nổi càng nhanh). Trường hợp dán ép mạnh thì chắc chắn là chân gai cũng sẽ nổi lên nhanh hơn.

Thang2501

Thượng Sỹ
Mình thấy bạn tuannn giải thích khá rõ và hay đó!
Còn mình thì nghĩ là: khi lăn, ép để làm miếng mút to ra cho vừa với mặt vợt thì chắc chắn lớp lót (xốp) phải giãn ra nhiều hơn.
Khi đó, liên kết giữa chân gai với lớp lót sẽ "căng" hơn. Chơi 1 thời gian sẽ yếu đi nhanh hơn.
Chắc chắn, nếu lăn, ép mạnh khi dán vợt thì sẽ ảnh hưởng xấu đến độ nẩy của mặt vợt (thường là không đồng đều và không giống thông số ban đầu của nhà cung cấp...)
Mình thấy nhiều bác có kinh nghiệm khi dán mặt xong chỉ dùng "bụng" của cánh tay dưới lăn nhẹ qua là "chiến" OK!:rolleyes:

phungducthang

Đại Tá
Có rất nhiều người thích lăn mạnh tay khi dán mút cho mút dãn ra, nhưng theo tôi thì bất kỳ mút nào không riêng gì Ten đều không nên lăn mạnh cho dãn ra.
Khi lăn cho dãn mút sẽ làm sai lệch đi tính năng của mút, tất nhiên bạn có thể làm quen được và biết đâu nó lại hay hơn. Nhưng mặt mút người chơi thường phải dán đi dán lại vì nhiều lý do, mỗi lần dán lại lực lăn sẽ khác nhau dẫn đến mỗi lần dán cảm nhận se khác không ổn định về cảm giác. Thậm chí do lực lăn lên từng phần mút khác nhau dẫn đến mặt mút chỗ dày chỗ mỏng độ nảy khác nhau, loạn bóng....
Tốt nhất là chỉ nên đặt mút thật chuẩn khi dán, ép nhẹ tay cho dinh đều, đợi cho keo khô mút không thể dãn được nữa mới lăn tăng lực ép dần để mút bám chặt vào cốt.

hermesqn

Trung Uý
Mình có 1 kinh nghiệm nữa là khi cắt mút mới, lúc đầu mình dán keo tăng lực sẽ làm cho miếng mút giãn ra và phồng lên như chiên phồng tôm, không nên dán liền vào cốt mà hãy cố đợi cho nó xẹp xuống đến khi bằng phẳng như lúc đầu rồi hãy dán vào cốt để cắt sẽ tránh việc miếng mút bị teo lại ở lần lột ra dán lại lần 2 :D

quocan

Binh Nhì

Bác dán lại mút cũ với mặt Ten thì dán căn theo mép trên của cốt vợt, vừa đẹp mà lại không cần phải kéo dãn mặt ra

kmfirecat

Thượng Sỹ
Mình có 1 kinh nghiệm nữa là khi cắt mút mới, lúc đầu mình dán keo tăng lực sẽ làm cho miếng mút giãn ra và phồng lên như chiên phồng tôm, không nên dán liền vào cốt mà hãy cố đợi cho nó xẹp xuống đến khi bằng phẳng như lúc đầu rồi hãy dán vào cốt để cắt sẽ tránh việc miếng mút bị teo lại ở lần lột ra dán lại lần 2 :D
Mút bọt khí dán keo tăng lực lần đầu k bóc ra mà vẫn co lại rất nhiều. Tốt nhất là bôi ít keo, k lăn mạnh mặt vợt khi dán mà dùng luôn lọ keo lăn hờ cho nó phẳng thui!!!

hermesqn

Trung Uý
Mút bọt khí dán keo tăng lực lần đầu k bóc ra mà vẫn co lại rất nhiều. Tốt nhất là bôi ít keo, k lăn mạnh mặt vợt khi dán mà dùng luôn lọ keo lăn hờ cho nó phẳng thui!!!
bôi ít nó cũng giãn ra à bạn ơi, tốt nhất là chờ cho miếng mút nó xẹp xuống bằng phẳng như lúc đầu hẵn dán

Bình luận từ Facebook